• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 14
      Cảm ơn
      65
      Được cảm ơn 5 lần, trong 3 bài

Mặc định help điều khiển triac BTA12-600b bắng vi điều khiển

chào mọi người !
      Hiện em đang làm mạch điều khiển từ xa thiết bị điện bằng hồng ngoại thông qua vi điều khiển 8051 ( 89c51). phần tín hiệu điều khiển thì không có vấn đề gì. ( em có thể điều khiển được led sáng tắt ) nhưng còn phần tải xoay chiều đóng điện cho thiết bị 220v thì em chưa biết làm thế nào . Hôm trước xuống chợ sắt tìm mua con relay 5v mà chưa được. em có con relay 12v em cũng thử đóng cho nó qua tran nhưng mà khổ cái đóng xong không ngắt đi được, chỉ thấy đèn relay tối đi một tí và dùng VOM đo thì điện áp giảm từ 12V xuống còn 10V. giờ em đang tính thay relay bằng con triac hôm trước nhờ bạn đi mua nó mua được con BTA12-600B tra datasheet mà chẳng hiểu thế nào. nên em muốn nhờ mọi người ai biết thì giúp em phần này với. giúp em sơ đồ nối từ chân 89c51 tới tải xoay chiều luôn ! nếu giúp em được cả phần relay12V và triac BTA12A-600 thì tốt quá ! em loay hoay phần này lâu rồi mà chưa được. ak tín hiệu từ vdk ra là tín hiệu âm em nối led và chạy tải 5v đều mắc theo vdk ->trở ->tran ->tải ->vcc. hôm trước nối relay 12c em cũng nối theo trở và tran nhưng mà không hiểu sao khi nhấn ngắt thì tran vẫn dẫn và điện áp ra relay giảm được có 2v chắc là do em phân cực cho tran,Chọn Rb và Rdt sai nhưng em chịu không biết chọn thế nào cho đúng cả. nên giờ em muốn nhờ các cao thủ giúp em phần này với ! em cảm ơn trước nha.!
      lammanh_bg@yahoo.com.vn

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 907 lần, trong 605 bài

Mặc định Ðề: help điều khiển triac BTA12-600b bắng vi điều khiển

Trích dẫn Gửi bởi lamvanmanh Xem bài viết
      chào mọi người !
      Hiện em đang làm mạch điều khiển từ xa thiết bị điện bằng hồng ngoại thông qua vi điều khiển 8051 ( 89c51). phần tín hiệu điều khiển thì không có vấn đề gì. ( em có thể điều khiển được led sáng tắt ) nhưng còn phần tải xoay chiều đóng điện cho thiết bị 220v thì em chưa biết làm thế nào . Hôm trước xuống chợ sắt tìm mua con relay 5v mà chưa được. em có con relay 12v em cũng thử đóng cho nó qua tran nhưng mà khổ cái đóng xong không ngắt đi được, chỉ thấy đèn relay tối đi một tí và dùng VOM đo thì điện áp giảm từ 12V xuống còn 10V. giờ em đang tính thay relay bằng con triac hôm trước nhờ bạn đi mua nó mua được con BTA12-600B tra datasheet mà chẳng hiểu thế nào. nên em muốn nhờ mọi người ai biết thì giúp em phần này với. giúp em sơ đồ nối từ chân 89c51 tới tải xoay chiều luôn ! nếu giúp em được cả phần relay12V và triac BTA12A-600 thì tốt quá ! em loay hoay phần này lâu rồi mà chưa được. ak tín hiệu từ vdk ra là tín hiệu âm em nối led và chạy tải 5v đều mắc theo vdk ->trở ->tran ->tải ->vcc. hôm trước nối relay 12c em cũng nối theo trở và tran nhưng mà không hiểu sao khi nhấn ngắt thì tran vẫn dẫn và điện áp ra relay giảm được có 2v chắc là do em phân cực cho tran,Chọn Rb và Rdt sai nhưng em chịu không biết chọn thế nào cho đúng cả. nên giờ em muốn nhờ các cao thủ giúp em phần này với ! em cảm ơn trước nha.!
      lammanh_bg@yahoo.com.vn
      bạn lắp như thế này k chạy theo yêu cầu là phải. để chạy đúng yêu cầu thì tín hiệu ra từ vdk phải là mức 1 và tran kích là tran npn
      mạch như thế này
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

3. The Following 2 Users Say Thank You to caovanhuong For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Bạn mắc theo sơ đồ trên là mau chết VĐK lắm đấy. Bạn hãy mắc theo sơ đồ của mình nha:
      [IMG][/IMG]

5. Những thành viên đã cảm ơn autoquyet vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

Trích dẫn Gửi bởi autoquyet Xem bài viết
      Bạn mắc theo sơ đồ trên là mau chết VĐK lắm đấy. Bạn hãy mắc theo sơ đồ của mình nha:
      [IMG][/IMG]
      anh cho em hỏi lý do tại sao mà mạch của em hay chết vdk
      Cao Văn Hưởng

7. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      65

ôi cần mắc cách ly à ? vậy lại phải đi hải phòng lần nữa rùi ! hix có cách nào chỉ dùng tran và trở không anh ? e có relay12v,triac và tran pnp và npn.

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

ôi cần mắc cách ly à ? vậy lại phải đi hải phòng lần nữa rùi ! hix có cách nào chỉ dùng tran và trở không anh ? e có relay12v,triac và tran pnp và npn.
      tôi vẫn sử dụng mạch không có opto đó có sao đâu. có opto là tốt nhưng trường hợp này k cần sử dụng opto
      Cao Văn Hưởng

10. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      65

anh có thể cho em sơ đồ nguyên lý phần đó không ? em dùng tran rồi mà chưa được. phần định thiên và phần hạn dòng có lẽ em chọn trở sai. tín hiệu ra không ngắt về không được mà chỉ giảm được điện áp đi thôi !

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

anh có thể cho em sơ đồ nguyên lý phần đó không ? em dùng tran rồi mà chưa được. phần định thiên và phần hạn dòng có lẽ em chọn trở sai. tín hiệu ra không ngắt về không được mà chỉ giảm được điện áp đi thôi !
      cái sơ đồ trên em vẽ rồi đó.

bạn lăp như sơ đồ này và tín hiệu kích bây giờ là mức 1 chứ không phải là mức 0
      Cao Văn Hưởng

13. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      65

oke để e thử lắp theo cái đó chỉ cần dùng một cái cổng đảo là có thể đảo được tín hiệu ra thôi mà !

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226

oke để e thử lắp theo cái đó chỉ cần dùng một cái cổng đảo là có thể đảo được tín hiệu ra thôi mà !
      cái đó tốn thêm cái cổng đảo và nặng phần cứng. bạn đổi nó lại ngay trong phần mềm cho nó nhanh.
      Cao Văn Hưởng

16. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. cần giúp đỡ mạch điều khiển triac
      Bởi hienclubvn trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 13-04-2015, 07:52
    2. Trợ giúp - điều khiển động cơ điện một chiều dùng chip vi điều khiển và hiển thị tốc độ trên led 7 thanh
      Bởi hồng phượng trong diễn đàn Các vấn đề ĐK chưa phân loại
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 12-12-2014, 14:54
    3. Trả lời: 3
      Bài cuối: 07-11-2014, 13:47
    4. Trả lời: 0
      Bài cuối: 03-06-2014, 00:31
    5. Trả lời: 1
      Bài cuối: 26-11-2012, 16:29
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma