• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      4

Mặc định luận văn đề tài "Thiết kế phần điện nhà máy nhiệt điện", khi BẢO VỆ sẽ bị hỏi những gì ạ?

Em là sv năm cuối ĐHBK vừa hoàn thành luận văn đề tài "Thiết kế phần điện nhà máy nhiệt điện", sắp ra bảo vệ rồi mà em vẫn rất mơ hồ không biết khi bảo vệ sẽ bị hỏi những gì, có anh chị nào tiền bối có thể chia sẻ cho em chút kinh nghiệm được không ạ? Em rất cảm ơn
      Em có 1 câu hỏi nữa, có 1 GV đưa ra câu hỏi: máy biến áp và máy biến điện áp(BU) có gì khác nhau?
      Anh chị nào biết xin trả lời giúp em, em cảm ơn nhiều ạ.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn chocobo vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Ðề: SV năm cuối cần giúp đỡ

Mình ko phải dân BK nên ko rõ thầy cô hỏi gì nữa nhưng ko sao đâu bạn
      nếu bạn thực sự làm đề tài đó thì chắc ko sao cả còn sự khác nhau của MBA &BU thì theo mình nghỉ từ định nghĩa của 2 tb đó cũng cho thấy sự khác nhau rồi
      *Máy biến áp là một thiết bị điện từ loại tĩnh, làm việc theo nguyên lý cảm ứng điệntừ, biến đổi một hệ thống dòng điện xoay chiều ở điện áp này thành một hệ thống dòng điện xoay chiều ở điện áp khác với tần số không thay đổi.(theo sách nha bạn)
      - Do đó máy biến áp chỉ làm nhiệm vụ truyền tải hoặc phân phối năng lượng chứ không biến đổi năng lượng.
      - Nếu một cuộn dây được đặt vào một nguồn điện áp xoay chiều (gọi là cuộn dâysơ cấp), thì sẽ có một từ thông sinh ra với biên độ phụ thuộc vào điện áp sơ cấp vàsố vòng dây quấn sơ cấp.
      - Từ thông này sẽ móc vòng các cuộn dây quấn khác (dây quấn thứ cấp) và cảm ứng trong dây quấn thứ cấp có một sức điện động mới, có giá trị phụ thuộc vào số vòng dây quấn thứ cấp.
      - Với tỷ số tương ứng giữa số vòng dây quấn sơ cấp và thứ cấp chúng ta sẽ có tỷ lệ tương ứng giữa điện áp sơ cấp và thứ cấp.
      *BU là tbđ làm việc theo nguyên lí cảm ứng điện từ dùng để biến đổi điện áp này sang điện áp tiêu chuẩn để dùng cho các thiết bị đo lường và bảo vệ(đây là theo mấy ông kỉ sư trạm 500kV cho mình biết)
      Chúc bạn bảo vệ thành công
      +++---o0o---+++
      ah mà bạn học đâu vậy cho mình hỏi dùm bạn có tài liệu thí nghiệm Truyền Động Điện ko cho mình xin cái (thí nghiệm về cái Biến Tần ấy)
      có thì cho mình xin cái link down với đang vướng tí về biến tần mà ko có tài liệu

4. Những thành viên đã cảm ơn o0oMítĐặco0o vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Quảng Nam to Sài Gòn
      Cảm ơn
      123
      Được cảm ơn 264 lần, trong 170 bài

Trích dẫn Gửi bởi o0oMítĐặco0o Xem bài viết
      nếu bạn thực sự làm đề tài đó thì chắc ko sao cả còn sự khác nhau của MBA &BU thì theo mình nghỉ từ định nghĩa của 2 tb đó cũng cho thấy sự khác nhau rồi
      *Máy biến áp là một thiết bị điện từ loại tĩnh, làm việc theo nguyên lý cảm ứng điệntừ, biến đổi một hệ thống dòng điện xoay chiều ở điện áp này thành một hệ thống dòng điện xoay chiều ở điện áp khác với tần số không thay đổi.(theo sách nha bạn)
      - Do đó máy biến áp chỉ làm nhiệm vụ truyền tải hoặc phân phối năng lượng chứ không biến đổi năng lượng.
      - Nếu một cuộn dây được đặt vào một nguồn điện áp xoay chiều (gọi là cuộn dâysơ cấp), thì sẽ có một từ thông sinh ra với biên độ phụ thuộc vào điện áp sơ cấp vàsố vòng dây quấn sơ cấp.
      - Từ thông này sẽ móc vòng các cuộn dây quấn khác (dây quấn thứ cấp) và cảm ứng trong dây quấn thứ cấp có một sức điện động mới, có giá trị phụ thuộc vào số vòng dây quấn thứ cấp.
      - Với tỷ số tương ứng giữa số vòng dây quấn sơ cấp và thứ cấp chúng ta sẽ có tỷ lệ tương ứng giữa điện áp sơ cấp và thứ cấp.
      *BU là tbđ làm việc theo nguyên lí cảm ứng điện từ dùng để biến đổi điện áp này sang điện áp tiêu chuẩn để dùng cho các thiết bị đo lường và bảo vệ(đây là theo mấy ông kỉ sư trạm 500kV cho mình biết)
      +++---o0o---+++
      ah mà bạn học đâu vậy cho mình hỏi dùm bạn có tài liệu thí nghiệm Truyền Động Điện ko cho mình xin cái (thí nghiệm về cái Biến Tần ấy)
      có thì cho mình xin cái link down với đang vướng tí về biến tần mà ko có tài liệu
      bác nói thế thì em chỉ thấy nó khác nhau ở cái tên là đo lường thôi
      time is money
      lost time is never found again

Cảm ơn
      4

Trích dẫn Gửi bởi o0oMítĐặco0o Xem bài viết
      +++---o0o---+++
      cảm ơn câu trả lời của bạn.
      trong chương trình học mình ko có học thí nghiệm truyền động điện nên không có tài liệu nào về nó, bạn thông cảm nhé :)

Cảm ơn
      100
      Được cảm ơn 731 lần, trong 195 bài

Trích dẫn Gửi bởi chocobo Xem bài viết
      Em là sv năm cuối ĐHBK vừa hoàn thành luận văn đề tài "Thiết kế phần điện nhà máy nhiệt điện", sắp ra bảo vệ rồi mà em vẫn rất mơ hồ không biết khi bảo vệ sẽ bị hỏi những gì, có anh chị nào tiền bối có thể chia sẻ cho em chút kinh nghiệm được không ạ? Em rất cảm ơn
      Em có 1 câu hỏi nữa, có 1 GV đưa ra câu hỏi: máy biến áp và máy biến điện áp(BU) có gì khác nhau?
      Chém gió cùng các bác cho vui:

1. Nắm vững các sơ đồ TBA, các thao tác của thiết bị trên sơ đồ, cách tính chọn thiết bị,.....

2. Sự giống và khác nhau giữa MBA lực và biến điện áp BU (VT):

* Giống nhau:
      - Máy biến điện áp và MBA lực được chế tạo dựa trên nguyên lý cảm ứng điện từ: Năng lượng điện được truyền dẫn từ cuộn dây sơ cấp sang cuộn dây thứ cấp thông qua quá trình cảm ứng từ.
      - BU và MBA lực có cấu tạo cơ bản giống nhau, máy biến điện áp và máy biến áp lực đều có các bộ phận chính như cuộn dây và lõi thép.

* Khác nhau:
      - Máy biến điện áp có một số điểm khác máy biến áp lực (ở đây mình chỉ nói riêng MBA lực):
      + Công suất của BU thường nhỏ chưa đến 1kW, dung lượng S (công suất biểu kiên) của BU được tính bằng VA (khoảng 25 đến 1000VA) và khá nhỏ so với dung lượng của MBA lực.
      + Trong khi, công suất của MBA lực lớn, dung lượng S của MBA lực thường tính bằng kVA (S nhỏ nhất thường khoảng 50kVA).
      + Máy biến điện áp thường có kích thước hình học nhỏ hơn máy biến áp lực rất nhiều (BU thường có kích thước mạch từ và kích thước của các cuộn dây nhỏ). Theo chủng loại và với từng cấp điện áp khác nhau máy biến điện áp ít thay đổi về cấu tạo, kiểu cách, hình dáng và kích thước.
      Tuỳ theo từng loại MBA lực, cuộn dây sơ cấp và thứ cấp có nhiều cấp điện áp khác nhau, trong khi đó máy biến điện áp chỉ có duy nhất một cấp điện áp chuẩn thứ cấp là 100(V) (hoặc 100/căn3(V) -ít gặp hơn).
      + Máy biến áp lực 3 pha có rất nhiều tổ đấu dây khác nhau, trong khi đó máy biến điện áp 3 pha (5tru) thường có tổ đấu dây Y0/Y0/tam giác hở (trừ loại 3pha 3 trụ đấu Y/Y).
      - MBA lực truyền dẫn năng lượng điện theo yêu cầu của phụ tải, còn BU thì không làm nhiệm vụ này.
      Sửa lần cuối bởi Hoàng Uy Viễn; 26-12-2011 lúc 00:03.

8. The Following 3 Users Say Thank You to Hoàng Uy Viễn For This Useful Post:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,512 lần, trong 1,617 bài

Bổ sung thêm

Máy biến áp lực làm việc với B max trong đoạn bắt đầu cong của đường cong từ hóa. Thường là từ 1.2 Testla đến 1,6T tùy loại lõi thép. Nếu quá điện áp đến hơn 10%, có có thể bị bão hòa từ.
      Máy biến áp đo lường nằm trong đoạn tuyến tính hoàn toàn của đường cong từ hóa, khoảng từ 0,4 đến 0,6 T. Nó có thể quá điện áp hơn 2 lần mà vẫn không bão hòa từ.

Độ chính xác về tỷ số biến của máy biến điện áp cho phép thấp, và tỷ số biến có thể thay đổi được. Máy biến áp đo lường đòi hỏi độ chính xác cao. Có thể đến 0,5 và 0,2%.

Độ lệch góc giữa điện áp đầu vào và điện áp đầu ra máy biến áp lực có thể có sai số lớn. Máy biến áp đo lường đòi hỏi độ lệch góc rất thấp.

Tải định mức của máy biến áp do bị giới hạn bởi chế độ phát nhiệt. Tải định mức của máy biến áp đo lường bị giới hạn bởi sai số đo lường. Thí dụ máy biến áp 25 KVA nghĩa là nếu sử dụng quá 25KVA máy sẽ bị quá nhiệt. Máy biến áp đo lường 25VA có nghĩa là nếu tải vượt quá 25VA sai số sẽ lớn hơn sai số cho phép.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

10. The Following 4 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Bổ sung thêm

Máy biến áp lực làm việc với B max trong đoạn bắt đầu cong của đường cong từ hóa. Thường là từ 1.2 Testla đến 1,6T tùy loại lõi thép. Nếu quá điện áp đến hơn 10%, có có thể bị bão hòa từ.
      Máy biến áp đo lường nằm trong đoạn tuyến tính hoàn toàn của đường cong từ hóa, khoảng từ 0,4 đến 0,6 T. Nó có thể quá điện áp hơn 2 lần mà vẫn không bão hòa từ.

Độ chính xác về tỷ số biến của máy biến điện áp cho phép thấp, và tỷ số biến có thể thay đổi được. Máy biến áp đo lường đòi hỏi độ chính xác cao. Có thể đến 0,5 và 0,2%.

Độ lệch góc giữa điện áp đầu vào và điện áp đầu ra máy biến áp lực có thể có sai số lớn. Máy biến áp đo lường đòi hỏi độ lệch góc rất thấp.
      Thi vấn đáp mà trả lời theo kiểu conhoc thì sẽ bị "quay" đến chết thui. Nếu lơ tơ mơ là ... thi lại đấy.

Cảm ơn
      4

Mặc định vài câu hỏi cần được giúp đỡ

các bác cho em hỏi 1 số câu như sau:
      1/ So sánh ưu và khuyết điểm của việc chọn sử dụng 2 MBA 3 fa mắc song song và 3 MBA 1 fa có công suất phù hợp.
      2/ Trong thiết kế chống sét cho nhà máy điện, khi tính toán nối đất, điện trở mạch vòng Rmv < 1 ohm rồi nhưng thường vẫn cần fải nối đất bổ sung. Tại sao phải có thêm nối đất bổ sung?
      3/ Khi tính toán nối đất bổ sung, tại sao không kể đến các thanh dẫn san bằng thế trong trạm?
      Bác nào biết bất kỳ câu nào thì trả lời giúp em, em đang cần gấp, em xin cảm ơn rất nhiều.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 25 lần, trong 13 bài

Mặc định Ðề: vài câu hỏi cần được giúp đỡ

với ý 2 bạn tham khảo cái này nhé:
      http://www.data.webdien.com/free/dow...9f86490fb5db8d

............webdien.com..............

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      135
      Được cảm ơn 11 lần, trong 10 bài

Trích dẫn Gửi bởi chocobo Xem bài viết
      Mình cũng làm đồ án giống như bạn ( thiết kế phân điện trong nhà máy điện và trạm bién áp gồm 4 tổ máy -nhiệt điện )
      Trọng tâm các Thầy cô là Bản vẽ ( nguyên lý, sơ đồ nối điện chính, sơ đồ toàn nhà máy ( phía 110kV-220kV- phần tự dùng-máy biến áp tự ngẫu- hệ thống thanh cái )

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - TEL 0919406039 Ms Huyền Kaiphone liquid tight flexible conduilt size 1/2" - 3/4" - 1"
      Bởi Huyen CVL trong diễn đàn Chiếu sáng, đèn trang trí, led quảng cáo
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 22-09-2014, 11:08
    2. Trợ giúp - Xin Hỏi Tài liệu " Các Bộ lọc nhiễu ứng dụng trong đo lường điều khiển"
      Bởi vawntus trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 16-02-2014, 09:05
    3. Cấp cứu về "thiết kế cấp điện cho văn phòng"???
      Bởi giapty trong diễn đàn Thiết kế M&E cho tòa nhà
      Trả lời: 23
      Bài cuối: 06-09-2012, 14:14
    4. Trả lời: 78
      Bài cuối: 04-12-2011, 17:57
    5. 18/09/2010 Chúc Mừng Sinh Nhật "cô Nhóc" và pé "xuxupzo"
      Bởi wendy trong diễn đàn LÀM QUEN - KẾT BẠN - GIAO LƯU
      Trả lời: 23
      Bài cuối: 27-09-2010, 21:47
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma