• Webdien.com - Cầu nối dân điện

• Trang 3 của 18 Đầu tiênĐầu tiên 12345613 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 171

Chủ đề: PLC_ nó là gì???

Địa chỉ
      Binh Thanh
      Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 210 lần, trong 58 bài

Nói về PLC đó là cả một bể rộng mênh mông, biết đường đâu mà lần. Chỉ gom vào cục bộ được thôi. Thí dụ như PLC LOGO, S7-200, S7-300 của SEIMENS thì cách sử dụng, lập trình cũng đã khác chút chút rồi, đừng nói chi tới mất con của OMRON, SCHNEIDER, MITSUBISHI, LS, ... mỗi con có một catalogue riêng. Hồi đó mình có lập trình trên con LOGO, S7-200, MITSUBISHI và SCHNEIDER rồi, mỗi con có một cái qui định đầu vô và đầu ra riêng, con thì dùng Q, con thì dùng X, con thì dùng O. Nói chung loạn cào cào. Theo đó thì bạn dùng con nào, trong lĩnh vực gì, cần thiết cái gì thì sẽ làm rõ cái đó. Nói chung mấy bạn đi sau, lập trình cho mấy cái nhỏ nhỏ điều khiển băng chuyền, hệ thống ATS, v.v... thì có mã nguồn khá rộng, có thể nhờ vả để xin tham khảo. Còn mấy cái mới thì học hỏi lẫn nhau.
      Tran Dao Trading and Engineering Co., Ltd

2. Những thành viên đã cảm ơn Tran Minh Luan vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 7 lần, trong 2 bài

bạn luân cũng khá rành về plc quá nhỉ, mình cũng cùng quan điểm với bạn đấy. những plc đó mình cũng đã lập trình rùi, mình thấy mấy cái in và out không quan trọng lắm, quan trọng là mỗi cái nó có những lệnh riêng và không giống nhau. ví dụ thằng Zen của omron có mạch định thì theo tuần(@), theo năm(*) và 4 chức năng time rất hay.bạn luân có tài liệu nào hướng dẫn lập trình bằng ngôn ngữ FBD không vậy, mình cũng tự mò và lập trình được một chút thôi, ví dụ như mấy cổng and, or, not, time ondelay, off.thank trước nha.

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 7 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi hoangtrinhauto Xem bài viết
      pà con công nghiêp à.có ai biết PLC ko ?vào đây diễn đàn cho em học hỏi 1 chút.Em cái này rất hay nhưng mà học khó quá.không biết học thế nào la tốt nhất.
      Xin các đàn anh chỉ giáo , cho thằng em chút kinh nghiệm
      bạn sinhthai nói đúng đấy bạn àh,phải đi từ những cái căn bản đó mới được.chúc bạn thành công.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định PLC

co anh chi nao co tai lieu lap trinh dien tu dong hoa PLC khong?
      cho minh xin.cam on!!

Cảm ơn
      34
      Được cảm ơn 20 lần, trong 14 bài

Question Muốn học PLC cần phải học cái gì truớc và bắt đầu từ đâu ?

chao các bạn
      cho mình hỏi ti nha
      minh muon học PLC vậy minh cần phải học cái gì truớc và bắt đầu từ đâu ?
      mình cũng chưa có kiến thức nào về lập trình vậy mong các bạn giúp đở
      nếu có giáo trình thì upload cho mình luôn nghe
      : thanks

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 37 lần, trong 17 bài

Mặc định cách học plc

anh em có kinh nghiệm cho em hỏi có cách nào học plc s7 200, 300 cho gioi không. hiện em đang học năm cuối rồi nhưng plc em tệ lắm, mà môn này phải thi tốt nghiệp nua74 mới độc đó chứ]

Địa chỉ
      hcm
      Cảm ơn
      49
      Được cảm ơn 59 lần, trong 14 bài

Lightbulb Học PLC cần ......

Em đang có một thắc mắc rất lớn muốn hỏi các tiền bối nè . Mong các bác hết sức giúp đỡ
      Hiện tại em đang muốn theo học một khóa PLC vậy :
      cần những yêu cầu về mặt kiến thức nền để có thể tiếp thu đựơc môn này như thế nào ?!

Ứng dụng của PLC trong điện công nghiệp là gì ...
      ......
      còn nhìu nửa các bác jup em nhé .thank so much !!!
      :D
      Điên Nặng

Địa chỉ
      HCM
      Cảm ơn
      66
      Được cảm ơn 193 lần, trong 74 bài

Smile

Trích dẫn Gửi bởi akiramenai Xem bài viết
      Mò được PLC cơ à.Cao thủ đó
      Học chỉ nắm khái niệm cơ bản, thực sự thì muốn đào sâu thêm thì phải mò thôi

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 175 lần, trong 63 bài

* Học PLC căn bản ah: theo cách này coi thử thếnào nha
      1) Nên xài phần mềm Simatic S7 để lập trình cho S7-300 và S7-400 luôn. Sau này, muốn dùng cho hệ SCADA cũng được. (phần mềm này ra mấy tệm đĩa ở xung cổng sau ĐH Bách Khoa có bán, có cả phần Simulation. Nếu không có License thì la lên sẽ có người cho) (PLC sử dụng phổ biến)
      2) Đầu tiên là học cách xây dựng Project và lập trình đơn giản (có sách hướng dẫn S7-300 bán ở ngoàinhà sách Nguyễn Văn Cừ). Gồm có: tạo OB, FB, FC, các Module input, output, anloag,...
      3) Học kỹ thuật Điện khi mới tiếp cận thì nên dùng ngôn ngữ "LAD", "FBD" thì các bạn bên tự động hay dùng.
      4) Làm quen với cách lập trình trên thì chuyển sang ngôn ngữ khác. Sau này có dịp sẽ hướng dẫn cho các bạn lập trình bằng ngôn ngữ Pascal (nghe lạ đúng không? Lợi hại lắm đó)
      5) Làm một số bài tập nhỏ như: mạch khởi động motor, chuyển đổi sao->tam giác, mạch điều khiển thời gian sáng tắt đèn,...
      6) Làm đến đâu thắc mắc chỗ nào sẽ hướng dẫn tiếp...
      ---> Chúc thành công nha

11. The Following 5 Users Say Thank You to viethuong For This Useful Post:

Cảm ơn
      42
      Được cảm ơn 25 lần, trong 19 bài

Trích dẫn Gửi bởi viethuong Xem bài viết
      * Học PLC căn bản ah: theo cách này coi thử thếnào nha
      1) Nên xài phần mềm Simatic S7 để lập trình cho S7-300 và S7-400 luôn. Sau này, muốn dùng cho hệ SCADA cũng được. (phần mềm này ra mấy tệm đĩa ở xung cổng sau ĐH Bách Khoa có bán, có cả phần Simulation. Nếu không có License thì la lên sẽ có người cho) (PLC sử dụng phổ biến)
      2) Đầu tiên là học cách xây dựng Project và lập trình đơn giản (có sách hướng dẫn S7-300 bán ở ngoàinhà sách Nguyễn Văn Cừ). Gồm có: tạo OB, FB, FC, các Module input, output, anloag,...
      3) Học kỹ thuật Điện khi mới tiếp cận thì nên dùng ngôn ngữ "LAD", "FBD" thì các bạn bên tự động hay dùng.
      4) Làm quen với cách lập trình trên thì chuyển sang ngôn ngữ khác. Sau này có dịp sẽ hướng dẫn cho các bạn lập trình bằng ngôn ngữ Pascal (nghe lạ đúng không? Lợi hại lắm đó)
      5) Làm một số bài tập nhỏ như: mạch khởi động motor, chuyển đổi sao->tam giác, mạch điều khiển thời gian sáng tắt đèn,...
      6) Làm đến đâu thắc mắc chỗ nào sẽ hướng dẫn tiếp...
      ---> Chúc thành công nha
      Cám ơn anh nhiều,em cũng đang định sẽ học PLC(tự học thôi) nhưng cũng chưa biết bắt đầu từ đâu,vạn sự khởi đầu nan mà,có gì thắc mắc sẽ nhờ các anh giúp đỡ

Trang 3 của 18 Đầu tiênĐầu tiên 12345613 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook