• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 1 của 6 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 59
      Cảm ơn
      0

2. The Following 2 Users Say Thank You to sinhtran83 For This Useful Post:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 34 lần, trong 17 bài

anh ơi! theo em được biết thì đâu có mba tự dùng đâu.
      mba tự ngẫu là loại biến áp có 1 cuộn dây thôi.

Cảm ơn
      67
      Được cảm ơn 14 lần, trong 8 bài

Trích dẫn Gửi bởi sinhtran83 Xem bài viết
      Các bác làm ơn giúp em hiểu sự khác nhau giữa máy biến áp tự dùng và máy biến áp tự ngẫu?

Máy biến áp tự dùng & Máy biến áp tự ngẫu dich sang tiếng Anh là gì?

Em không phải là dân trong ngề nhưng có sự quan tâm tới điện, mong các bác giúp cho.

Cám ơn nhiều
      Mình cũng chưa bao giờ nghe tới máy biến áp tự dùng cả.

5. Những thành viên đã cảm ơn thaibinhxanh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Biến áp tự ngẫu là loại chỉ có một loại dây quấn.Khi điện được phát ra từ máy phát điện nó sẻ đi qua các máy biến áp để đưa lên lưới điện,và cũng như vậy một phần sẽ qua một máy biến áp tự ngẫu để nhà máy điện tự dùng ( vì vậy mới có tên là MBA tự dùng mà chỉ có trong nhà máy điện ).Tên tiếng anh cũng bình thường TRANSFORMER thôi.Chúc bạn học tốt môn điện CN

7. The Following 2 Users Say Thank You to Hiệp Phước VN For This Useful Post:

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 465 lần, trong 119 bài

Các bác làm ơn giúp em hiểu sự khác nhau giữa máy biến áp tự dùng và máy biến áp tự ngẫu?

Em không phải là dân trong ngề nhưng có sự quan tâm tới điện, mong các bác giúp cho.

Cám ơn nhiều
      1.
      - MBA tự dùng: là MBA có nhiệm vụ trực tiếp cung cấp điện cho nhà máy điện, trạm biến áp (tự nó dùng điện nên gọi là tự dùng thôi), máy tự dùng thông thường có điện áp đầu ra thấp nên chỉ có loại cảm ứng mà không có loại tự ngẫu;
      - MBA tự ngẫu: là loại có 1 cuộn dây, một phần làm nhiệm vụ của cuộn sơ cấp, một phần làm nhiệm vụ của cuộn thứ cấp (trong MBA tự dùng đều có 1 cuộn cảm ứng đấu tam giác, cuộn này có tác dụng giảm, triệt tiêu các hài bậc cao hoặc dùng để lắp tụ bù hoặc để lấy điện tự dùng cho trạm), MBA tự ngẫu thường được dùng trong lưới điện 220kV trở lên;
      2.
      - Máy biến áp tự dùng: Auxiliary transformer;
      - Máy biến áp tự ngẫu: Automatic transformer;
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

9. The Following 11 Users Say Thank You to nguyenhoanui For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hưng Yên Power
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 22 lần, trong 14 bài

Smile

Cám ơn nhiều
      Về MBA tự ngẫu thì rõ rồi và có thể dễ tìm hiểu qua tài liệu. Đối với MBA tự dùng thì theo mình được biết, ở trạm 110kV, 220kV đều có MBA tự dùng cả. Trên mỗi thanh cái lấy điện ra của MBA, đơn giản như cấp 35kV, 22kV, 10kV đều có 1 MBA tự dùng, và tùy theo thanh cái nào thì điện áp của nó là: 35/0,4kV; 22/0,4kV, 10/0,4kV. Cấu tạo của nó như MBA thông thường, có thể mắc sao/ sao hoặc tam giác/sao...Mục đích sử dụng MBA tự dùng (ký hiệu TU31, TU42...phụ thuộc vào cấp điện áp và thanh cái mà MBA đó đấu vào) là cung cấp điện trong 1 phạm vi nhỏ (vẫn mắc công tơ để tính sản lượng tiêu thụ); nó phục vụ cho cung cấp ánh sáng, thiết bị trong trạm: các tủ bảo vệ, nạp acquy...đóng vai trò là nguồn dự phòng trong trạm cao áp...Đôi khi nó còn cung cấp điện thêm cho các hộ tiêu thụ điện nữa. Theo như ý kiến của các bạn thì mình thấy ko đúng và rõ ràng lắm. Có gì xin bổ sung thêm nhé!
      Thắc mắc??

11. Những thành viên đã cảm ơn denpin84 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 465 lần, trong 119 bài

Trích dẫn Gửi bởi denpin84 Xem bài viết
      ...Mục đích sử dụng MBA tự dùng (ký hiệu TU31, TU42...phụ thuộc vào cấp điện áp và thanh cái mà MBA đó đấu vào)
      Bạn ơi, ký hiệu máy biến áp tự dùng này bạn lấy đâu ra vậy? Theo mình biết thì TU chỉ máy biến điện áp còn tự dùng thì ký hiệu là TD31, TD42 cơ mà?
      Tri thức là của nhân loại! - Biển học là vô bờ!

Địa chỉ
      Hưng Yên Power
      Cảm ơn
      9
      Trích dẫn Gửi bởi nguyenhoanui Xem bài viết
      Bạn ơi, ký hiệu máy biến áp tự dùng này bạn lấy đâu ra vậy? Theo mình biết thì TU chỉ máy biến điện áp còn tự dùng thì ký hiệu là TD31, TD42 cơ mà?
      Bạn nói đúng, mình viết nhầm. Tự dùng ký hiệu là TD mà mình viết nhầm thành TU. Già rồi nó lẫn, khổ thế đấy.
      Thắc mắc??

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,187
      Được cảm ơn 3,689 lần, trong 1,458 bài

Máy biến áp tự dùng là máy biến áp cấp điện cho hệ thống sử dụng trong trạm biến áp hoặc nhà máy điện. Đối với trạm biến áp, tự dùng tương đối nhỏ, nên máy biến áp tự dùng cũng nhỏ. Nhưng trong nhà máy điện, máy biến áp tự dùng khá lớn. Điện tự dùng, nói nôm na là điện để phục vụ sản xuất điện

Thí dụ: Tổ máy 66MW ở chỗ QT có máy biến áp chính tăng áp 13,8kV/110kV, 85MVA, biến áp tự dùng 13,8kV/2,4kV, 6,25 MVA.

Từ thanh cái tự dùng trung thế 2,4kV có các máy biến áp tự dùng hạ thế 2,4kV/0,4kV, 1MVA.

15. The Following 3 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hưng Yên Power
      Cảm ơn
      9

Arrow

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Máy biến áp tự dùng là máy biến áp cấp điện cho hệ thống sử dụng trong trạm biến áp hoặc nhà máy điện. Đối với trạm biến áp, tự dùng tương đối nhỏ, nên máy biến áp tự dùng cũng nhỏ. Nhưng trong nhà máy điện, máy biến áp tự dùng khá lớn. Điện tự dùng, nói nôm na là điện để phục vụ sản xuất điện

Thí dụ: Tổ máy 66MW ở chỗ QT có máy biến áp chính tăng áp 13,8kV/110kV, 85MVA, biến áp tự dùng 13,8kV/2,4kV, 6,25 MVA.

Từ thanh cái tự dùng trung thế 2,4kV có các máy biến áp tự dùng hạ thế 2,4kV/0,4kV, 1MVA.
      Các thông số về tự dùng của bác hơi lạ, tôi chưa gặp bao giờ. Có lẽ trong nhà máy điện thì nó dùng vậy. bác cho hỏi cấp 2,4kV của tự dùng trung thế như bác nói thì nó cung cấp cho phụ tải nào? Ký hiệu của MBA đó ghi thế nào?
      Còn nói về điện tự dùng thì đâu phải là để phục vụ sản xuất điện, nó chỉ đúng phần nào đó với nhà máy điện thôi; còn đối với các phụ tải lấy điện từ MBA tự dùng thì nó tiêu thụ điện cơ mà. Phần điện của MBA tự dùng là để phục vụ, đáp ứng nhu cầu nội bộ về điện có vẻ nghe chung hơn.
      Thắc mắc??

Trang 1 của 6 1234 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 07-04-2014, 22:00
    2. Trợ giúp - sự khác nhau và giống nhau cầu dao và aptomat. rơ le trung gian và công tắc tơ
      Bởi tichuotqn trong diễn đàn GIÚP ĐỠ GIẢI BÀI TẬP
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 14-02-2014, 21:16
    3. Thảo luận - Các bác cùng nhau thảo luận về loại động cơ này ạ
      Bởi shuige trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 30-09-2013, 23:11
    4. Sự khác nhau giữa bộ cắt sét và lọc sét - phần 1
      Bởi vukhanhdu trong diễn đàn Hệ thống báo cháy - PCCC
      Trả lời: 13
      Bài cuối: 25-07-2013, 17:52
    5. Thảo luận - cầu chì bảo vệ quá áp và cầu chì bảo vệ quá dòng khác nhau chỗ nào
      Bởi tuangerrard8 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 12-08-2011, 09:15

Tag của Chủ đề này