• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 9 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 87
      Cảm ơn
      0

Mặc định [Giúp em] Mạch điện tự động ngắt điện máy bơm khi nước được bơm đầy vào bể

lần đầu tiên em post bài ở diễn đàn mình nên cũng không biết phải post ở đâu. Nếu có gì sai sót mong các anh các chú bỏ qua cho.
      Số là em bị giao làm 1 cái mạch bơm nước vào bể bơm, dùng nguồn 3 pha, khi nào nước đầy thì máy bơm sẽ tự động ngắt. Cái người giao đề có bảo là dùng phao gì đó, nhưng thực sự em vẫn chưa được tiếp xúc với cái phao đó bao giờ và cũng không hiểu nguyên lý hoạt động của nó.hix.
      Khó quá, em chịu, trong đầu em chỉ có ý tưởng là dùng công tắc tơ và công tắc hành trình. Em mong các anh, các chú giúp em hình thành ý tưởng, cho em 1 chút kiến thức về cái phao kia và cho em 1 cái sơ đồ mạch. Em xin cảm ơn.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn tap_cach_quen vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,022
      Được cảm ơn 4,479 lần, trong 1,584 bài

Mặc định Ðề: [Giúp em] Mạch điện tự động ngắt điện máy bơm khi nước được bơm đầy vào bể

Anh chạy ra tiệm bán ống nước, hỏi mua 1 cái phao dây khoảng 60 hoặc 80K (tùy tiệm, tùy loại). Loại này có 1 cái microswitch nối với một sợi dây có 2 phao màu cam.

Cái Microswitch này có đặc tính toggle, nghĩa là khi tác dụng 1 lực để đóng, thì khi lực tác dụng đó giảm đi, nó vẫn chưa mở. Giảm nhiều mới mở. Khi mở rồi, thì lực tăng lên nó vẫn chưa đóng. Tăng nhiều mới đóng.

Vì vậy người ta thiết kế 2 phao, sao cho sức năng của cả 2 phao mới đủ tác động để đóng công tắc. Còn sức nặng của 1 phao không đủ để đóng công tắc đang mở, và cũng không đủ để mở dông tắc đang đóng.

Sơ đồ thì đơn giản lắm. Tiếp điểm nối tiếp với cuộn dây công tắc tơ.

Khi nước đầy, cả 2 phao đều nổi thì công tắc mở ra. Bơm ngừng.
      Khi nước cạn, một phao nổi, 1 phao treo, công tắc tiếp tục mở, Bơm vẫn ngừng.
      Khi nước cạn nhiều, cả 2 phao đều treo, công tắc đóng lại, bơm chạy.
      Khi nước dâng lên, 1 phao bắt đầu nổi, công tắc tiếp tục đóng, bơm chạy tiếp.

Mạch trên là cho bơm cung cấp (bơm nước vào bồn). Nếu bơm của anh là bơm tiêu thụ, thì anh chỉ cần tráo đổi giữa công tắc NO và NC trên cái microswitch.

Điều chỉnh mực nước chạy bơm và mực nước ngừng bơm bằng cách điều chỉnh độ dài sợi dây nối hai phao.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

4. The Following 7 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      79
      Được cảm ơn 414 lần, trong 330 bài

Mặc định Ðề: [Giúp em] Mạch điện tự động ngắt điện máy bơm khi nước được bơm đầy vào bể

Trích dẫn Gửi bởi tap_cach_quen Xem bài viết
      lần đầu tiên em post bài ở diễn đàn mình nên cũng không biết phải post ở đâu. Nếu có gì sai sót mong các anh các chú bỏ qua cho.
      Số là em bị giao làm 1 cái mạch bơm nước vào bể bơm, dùng nguồn 3 pha, khi nào nước đầy thì máy bơm sẽ tự động ngắt. Cái người giao đề có bảo là dùng phao gì đó, nhưng thực sự em vẫn chưa được tiếp xúc với cái phao đó bao giờ và cũng không hiểu nguyên lý hoạt động của nó.hix.
      Khó quá, em chịu, trong đầu em chỉ có ý tưởng là dùng công tắc tơ và công tắc hành trình. Em mong các anh, các chú giúp em hình thành ý tưởng, cho em 1 chút kiến thức về cái phao kia và cho em 1 cái sơ đồ mạch. Em xin cảm ơn.
      đơn giản thôi bạn ơi cái phao đó chỉ là một contac thôi giống như contac hành trình mà bạn nói đó nhưng nó có gắn thêm cái phao để điều khiển contac vì contac không thể cho vào bể nước được nên dùng cái phao để điều khiển contac thôi.

6. Những thành viên đã cảm ơn trinhhadem vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      15
      Được cảm ơn 57 lần, trong 28 bài

Bạn lên mạng tìm catalog phao điện KFS-PC8 hiệu KOINO ( Korea )
      trong tài liệu có hướng dẫn cách lắp đặt và điều khiển như bạn mong muốn.
      chúc bạn thành công
      nếu có thắc mắc bạn gửi thông tin đến địa chỉ Email mình sẽ gửi tài liệu và hướng dẫn tận tình cho bạn . westlifenguyen@yahoo.com.vn
      Nhiều nghề không bằng một nghề
      Bạn hãy yêu nghề của mình đã chọn

8. The Following 3 Users Say Thank You to nguyenthanhduy For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      840
      Được cảm ơn 61 lần, trong 53 bài

Nhà mình dùng máy bơm để bơm nước lên tầng 3 khi nước tràn lại phải chạy ra rút bơm,cho mình hỏi cái phao tự ngắt khi nước đầy mình có thể lắp ghép được không hay phải ra cửa hàng mua sẵn rồi về lắp đặt.Thanks các bạn!!!

10. Những thành viên đã cảm ơn T_dragon vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Injury Orthopaedic
      Cảm ơn
      637
      Được cảm ơn 335 lần, trong 268 bài

Trích dẫn Gửi bởi T_dragon Xem bài viết
      Nhà mình dùng máy bơm để bơm nước lên tầng 3 khi nước tràn lại phải chạy ra rút bơm,cho mình hỏi cái phao tự ngắt khi nước đầy mình có thể lắp ghép được không hay phải ra cửa hàng mua sẵn rồi về lắp đặt.Thanks các bạn!!!
      Cái này bạn chỉ ra cửa hàng mua về rồi lắp vào thôi. Giá cũng rất mềm mà.

12. The Following 2 Users Say Thank You to Hoa_Tieu For This Useful Post:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 19 lần, trong 15 bài

Trích dẫn Gửi bởi T_dragon Xem bài viết
      Cái phao ấy chỉ khoảng 60-70k thôi , bạn mua về mà lắp .

14. The Following 2 Users Say Thank You to tuanctgr For This Useful Post:

Cảm ơn
      14

Trích dẫn Gửi bởi tuanctgr Xem bài viết
      Cái phao ấy chỉ khoảng 60-70k thôi , bạn mua về mà lắp .
      rẻ thế ah
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi Hoa_Tieu Xem bài viết
      Cái này bạn chỉ ra cửa hàng mua về rồi lắp vào thôi. Giá cũng rất mềm mà.
      mềm là bao nhiêu bạn

dân đục tường

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Nước máy của nhà mình không bơm liên tục, không biết giờ bơm, không bơm được lên tầng 3, phải dùng một bơm hỗ trợ. Muốn bơm nước rất bất tiện, phải chủ động cắm máy bơm sau khi kiểm tra nước máy chắc chắn đang có.Còn việc tự ngắt thì mình đã lắp phao điện và phao cơ. Bây giờ làm thế nào để có được mạch tự động bơm nước khi nước hết nhưng với điều kiện đang có nước máy,còn nếu đang không có nước máy thì không đóng điện.(Tránh bị cháy máy bơm vì bơm khan)

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 9 lần, trong 9 bài

bạn ra quán hỏi có loại bơm đó mà
      nó có bộ tự ngắt khi không có nước

Trang 1 của 9 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016