• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 24
      Cảm ơn
      0

Mặc định Hỏi về an toàn điện.

Chào các bạn!
      Hôm rồi tôi có đến nhà 1 người bạn. Bố cậu ấy là Kỹ sư điện (ĐH Bách Khoa) làm thuyền phó 1 tàu viễn dương, mới nghỉ hưu.
      Ông cụ khoe mới thiết kế được mạch điện không giật. và có cho mình xem bằng cách cắm 1 que thép vào ổ cắm, thì thấy ko giật thật,(Khi thử bằng bút thử điện thì ở cổ tay ông ấy vẫn đỏ). Điện trong nhà vẫn hoạt động bình thường.
      SAO VẬY NHỈ?
      Có bạn nào biết không vậy? Mình thấy khá hay, nhưng chưa nghĩ ra nó làm việc kiểu gì?

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 3 Users Say Thank You to vietanhtcn For This Useful Post:

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 183 lần, trong 52 bài

Trích dẫn Gửi bởi vietanhtcn Xem bài viết
      Chào các bạn!
      Hôm rồi tôi có đến nhà 1 người bạn. Bố cậu ấy là Kỹ sư điện (ĐH Bách Khoa) làm thuyền phó 1 tàu viễn dương, mới nghỉ hưu.
      Ông cụ khoe mới thiết kế được mạch điện không giật. và có cho mình xem bằng cách cắm 1 que thép vào ổ cắm, thì thấy ko giật thật,(Khi thử bằng bút thử điện thì ở cổ tay ông ấy vẫn đỏ). Điện trong nhà vẫn hoạt động bình thường.
      SAO VẬY NHỈ?
      Có bạn nào biết không vậy? Mình thấy khá hay, nhưng chưa nghĩ ra nó làm việc kiểu gì?
      Vietanhtcn:

Là chẳng sao cả.

Để ý xem nhà bác này có CB chống giật không? Bạn cầm đồng hồ đo ở 2 chân ổ cắm xem điện áp là bao nhiêu. Nếu là 220VAC thì bạn cắm 2 que sắt vào 2 ổ cắm. Nhớ là cắm một cái trước, một cái sau.

Sau đó bảo bác chủ nhà nhúng ướt tay. Sau đó mỗi tay cầm mỗi que sắt. Xem kết quả thế nào.

Nếu bác chủ nhà không chết hay nhe răng cười. Thì công nhận là bác ấy giỏi. Còn không thì nhớ đứng ngay cầu dao tổng, nếu thấy bác ấy cười nhe răng thì tắt cầu dao liền.

Nói vậy thôi chứ đừng dại mà áp dụng. (Cấm trẻ con dưới 18t đọc phần trả lời này. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật nếu có bất cứ ai đó đọc và thử những gì người viết nêu ra ở đây).
      "Sẽ ko có gì gọi là bế tắc thực sự
      Vì luôn có một con đường, nó ở dưới chân bạn"
      (Cấm trẻ con dưới 18t và những câu trả lời ở đây chỉ mang tính chất tham khảo. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật với những áp dụng sai và với bất cứ ai thử những gì người viết nêu ra ở đây).

4. The Following 3 Users Say Thank You to hien.nguyenquoc For This Useful Post:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 38 lần, trong 17 bài

anh có thể đứng trên ghế nhua75 cách điện rồi thọc tay vào ổ cấm cũng ko bị giật mà.
      điện chỉ giật khi có dòng điện khép kín qua người mà. khi bạn đứng trên ghế nhua75 thì không có dòng điện qua người thì làm sao giật được

6. The Following 2 Users Say Thank You to cuibap_2009 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 183 lần, trong 52 bài

Trích dẫn Gửi bởi cuibap_2009 Xem bài viết
      anh có thể đứng trên ghế nhua75 cách điện rồi thọc tay vào ổ cấm cũng ko bị giật mà.
      điện chỉ giật khi có dòng điện khép kín qua người mà. khi bạn đứng trên ghế nhua75 thì không có dòng điện qua người thì làm sao giật được
      Cuibap_2009:

Không phải là cứ ghế nhựa là muốn thọc thế nào thì thọc đâu. Bạn thử đứng trên ghế nhựa rồi thọc cả hai ngón tay của hai bàn tay vào ổ điện xem.

Làm về kỹ thuật, đặc biệt là làm về điện... an toàn cho mình và cho đồng nghiệp là điều quan trọng bậc nhất. Vì chỉ có một chút nhầm lẫn về kiến thức, một phút chủ quan, đánh giá không đúng hiện tượng... Là dẫn đến chết người, hỏng thiết bị, hoặc cháy nhà...

Mong mọi người tuyệt đối cẩn thận.
      "Sẽ ko có gì gọi là bế tắc thực sự
      Vì luôn có một con đường, nó ở dưới chân bạn"
      (Cấm trẻ con dưới 18t và những câu trả lời ở đây chỉ mang tính chất tham khảo. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật với những áp dụng sai và với bất cứ ai thử những gì người viết nêu ra ở đây).

8. The Following 3 Users Say Thank You to hien.nguyenquoc For This Useful Post:

Cảm ơn
      3

u ơi bạn nhằm rồi ko phải là thọc 2 tay vào ổ điện ở đây ý của tôi nói là chỉ thọc tay vào 1 sợi điện dương thôi chứ ko phải là cả hay sợi âm và dương đâu. nếu mà thọc tay vào 2 sợi âm và dương thì nó nước mà đi chầu trời đó.

10. Những thành viên đã cảm ơn cuibap_2009 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HaNoi University of Industry
      Cảm ơn
      41
      Được cảm ơn 63 lần, trong 34 bài

ui giời. bào ông ấy ra rửa chân cho ướt, đi chân đất rồi sờ tay vào đó xem có hiện tượng j ko :|

12. The Following 2 Users Say Thank You to dungngoc For This Useful Post:

Cảm ơn
      3

cho dù cả mình mẩy ướt hết nhưng đứng trên ghế nhua75 cách điện thì cũng ko bi điện giật

14. The Following 2 Users Say Thank You to cuibap_2009 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi vietanhtcn Xem bài viết
      Chào các bạn!
      SAO VẬY NHỈ?
      qua don gian

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

cho dù cả mình mẩy ướt hết nhưng đứng trên ghế nhua75 cách điện thì cũng ko bi điện giật
      sao ngoc the thu ng khac xem co giat ko? nho chon ng nao co R thap nhe

Địa chỉ
      HaNoi University of Industry
      Cảm ơn
      41
      Được cảm ơn 63 lần, trong 34 bài

ẹc ! đã bảo là đi rửa chân ướt, mà ông lại bảo đứng lên ghế nhựa thì còn ý nghĩa j nữa :| chán hẳn ...

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016