• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 7 của 7
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Cho mình hỏi về dòng và máy biến dòng thứ tự không

Mình đã đọc 1 số tài liệu nhưng nó nói rất sơ sài về dòng thứ tự không.Theo mình biết dòng và áp thứ tự không xuất hiện khi tải không đx ( nghĩa là khi có chạm đất ở mạch không NDTT hoặc ngắn mạch) có đúng không ạ.
      1.Mình muốn hỏi mọi người là dòng và áp thứ tự không xuất hiện thì có ảnh hưởng tốt xấu gì đến hệ thống điện không , nếu có thì xin nói cho mình biết với.
      2.Cho mình hỏi về máy biến dòng thứ tự không cấu tạo như thế nào. mình có đọc 1 số bài thì hình dung nó có thể làm bằng cách dùng 3 CT, nhưng mà không biết nó được đấu nối thế nào( nghe mọi người bảo cuộn tam giác hở gì đó mà không hình dung được). ngoài ra hình như trên thì trường hình như có bán luôn ZCT, vậy cấu tạo của ZCT như thế nào.
      Xin lỗi mọi người nếu câu hỏi quá dễ nhưng mình không biết và không tìm được các bài post có trả lời về vấn đề này nên mình mới lập topic này mong sự giúp đỡ của mọi người. Khai sáng cho mình với @@. thank

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,510 lần, trong 1,617 bài

Mặc định Ðề: Cho mình hỏi về dòng và máy biến dòng thứ tự không

Nhóc xin cải chính một số điều không đúng như sau:

1. Đối với mạch không nối đất trực tiếp, thì dòng thứ tự không sẽ rất bé (với mạch nối đất tổng trở cao) hoặc =0 (với mạch cách đất). Khi xảy ra chạm đất hoặc ngắn mạch, dòng thứ tự không vẫn rất bé hoặc =0.

Như thế với hệ thống không nối đất trực tiếp thì người ta sẽ không bảo vệ chạm đất bằng dòng thứ tự không.

2. Dòng thứ tự không có được bằng cách cộng ba dòng ba pha lại. Như thế, về mạch nhị thứ, đơn giản nhất là người ta nối song song 3 cuộn thứ cấp của biến dòng. Trong mạch CT không bao giờ có chuyện nối tam giác hở. Nếu biến dòng dùng cho nhiều mục đích khác nhau, thì dòng thứ tự không có được bằng cách chụm 3 đầu dây đo lường lại sau khi đã qua các mạch đo lường và bảo vệ khác. Khi chụm lại như thế, dòng 3 pha sẽ được cộng với nhau, và kết quả là dòng thứ tự không.

Biến dòng thứ tự không: là biến dòng bao bọc cả 3 pha. Nghĩa là cả 3 dây đều phải xỏ vào biến dòng.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

3. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Nhóc xin cải chính một số điều không đúng như sau:

1. Đối với mạch không nối đất trực tiếp, thì dòng thứ tự không sẽ rất bé (với mạch nối đất tổng trở cao) hoặc =0 (với mạch cách đất). Khi xảy ra chạm đất hoặc ngắn mạch, dòng thứ tự không vẫn rất bé hoặc =0.

Như thế với hệ thống không nối đất trực tiếp thì người ta sẽ không bảo vệ chạm đất bằng dòng thứ tự không.

2. Dòng thứ tự không có được bằng cách cộng ba dòng ba pha lại. Như thế, về mạch nhị thứ, đơn giản nhất là người ta nối song song 3 cuộn thứ cấp của biến dòng. Trong mạch CT không bao giờ có chuyện nối tam giác hở. Nếu biến dòng dùng cho nhiều mục đích khác nhau, thì dòng thứ tự không có được bằng cách chụm 3 đầu dây đo lường lại sau khi đã qua các mạch đo lường và bảo vệ khác. Khi chụm lại như thế, dòng 3 pha sẽ được cộng với nhau, và kết quả là dòng thứ tự không.

Biến dòng thứ tự không: là biến dòng bao bọc cả 3 pha. Nghĩa là cả 3 dây đều phải xỏ vào biến dòng.
      cảm ơn cô nhóc, về phần 2 mình ko hiểu lắm :D.
      cho mình hỏi là đo dòng thứ tự không để bảo vệ chạm đất thôi à.
      Cho mình hỏi dòng thứ tự không xuất hiện trong những trường hợp nào . theo mình biết thì nó xuất hiện khi NDTT và ngắn mạch chạm đất hoặc tải 3 pha ko đx à. KNDTT thì không có dòng thứ tự không phải không.
      Cô nhóc xem hộ mình cái này với nhé: http://webdien.com/d/showthread.php?t=29861

Cảm ơn
      61
      Được cảm ơn 157 lần, trong 50 bài

- Mình bổ sung mấy ý kiến qua phát biểu của cô nhóc như sau:
      1. Cách lấy dòng thứ tự không mình đồng ý như conhoc đã nêu.
      +. Các lấy phía thứ cấp. Lấy trên đường về đấu sao của các biến dòng đấu sao đủ : Như conhoc đã nếu.
      +. Lấy phía sơ cấp: Sử dụng biến dòng thứ tự không ( 3 đâuớ cấp chun qua 01 biến dòng ) theo nguyên lý cộng từ thông 3 pha cuộn sơ cấp.
      - Tuy nhiên với lưới trung tính cách đất hoặc nối đất qua điện trở lớn ( dòng chạm đất bé) người ta vẫn dùng biến dòng thứ tự không kết hợp BU để dùng trong bảo vệ báo tín hiệu chạm đất ( chứ không phải không sử dụng ). Cái này có thể xem thêm trong tài liệu bảo vệ Hệ thống điện của thầy Trần Đình Long
      - Ý nữa là : Phụ tải sau biến dòng trên thực tế tách mạch đo lường và bảo vệ do yêu cầu cấp chính xác khác nhau. Phần đo lường được cấp bởi 1 biến dòng riêng biệt

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mình đang cần ZCT để dùng cho Relay Orion SMPR-1

Chức năng: 67- Bảo vệ chạm đất có hướng.

Cáp đầu vào dùng cáp 24kV-240Sqmm
      - Mình thắc mắc ở đây là dùng cho cáp 24kV thì dùng loại ZCT nào, ZCT có phân biệt hạ thế và trung thế ko? hay là có thể dùng chung được?

Cảm ơn
      0

cho em hoi: "khi lap CT thu tu khong o dau cáp (loai 3 loi) day noi dat vo cáp khong can phai xuyen qua CT". la dung hay sai? giai thich? cam on

Cảm ơn
      0

chào các bác, các bác có thể cho em hỏi là công ty em đang muốn sản xuất ZCT, các bác có thể tư vấn giùm em các loại máy để sản xuất và máy test ZCT dc ko,thaks mọi người nhiều

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016