• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 27
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 18 lần, trong 12 bài

Mặc định Đèn huỳnh quang vẫn sáng khi tắt

Đầu tiên là CHÚC MỪNG NĂM MỚI đến các bạn !
      Thứ 2 là cho mình hỏi tí :
      Vừa qua mình làm hệ thống điện cho nhà mình, đưa vào sử dụng thì phát hiện ra khi tắt công tắt đèn huỳnh quang vẫn sáng. Mình thử đảo lại dây tại tăng phô điện nhưng vẫn không được. Khi đã tắt công tắc mình đưa bút thử điện vào 2 điểm trên tăng phô thì báo vẫn còn điện cả 2. Các bạn giúp mình với.
      Mình sử dụng dây như sau : đi 1 tuyến 3.5mm, sau đó cứ đến công tác thì 2 điểm dây đi xuống (1 nguồn 1 khiển) sau đó tới điểm đèn thì lấy dây nguội của ổ cắm. Trường hợp nếu mình đấu nhầm nguội thành line thì chắc chắc không (vì nếu nhầm thì sẽ cháy đèn vì cả 2 là nguồn đèn không thể sáng hay tắt mở tại công tắc)
      Lâu dài kiểu này chắc 1 tháng thay 1 đèn quá.
      Giúp mình với nha các bạn. Thanks

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cám ơn đời vì mỗi mai ta thức dậy lại còn thời gian để chia sẽ và yêu thương

2. Những thành viên đã cảm ơn hbtdltp vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Mặc định Ðề: Đèn huỳnh quang vẫn sáng khi tắt

công tắc bị hư

4. The Following 2 Users Say Thank You to tezukashuko For This Useful Post:

Cảm ơn
      71
      Được cảm ơn 53 lần, trong 33 bài

Cái này là do anh đấu dây âm đi qua công tắc rồi. Anh phải đấu dây dương đi qua công tắc rồi đến balast. Đầu ra từ balast đến 1 đầu của đèn huỳnh quang. dây âm đi dến đầu kia
      Sửa lại vậy là được

6. The Following 2 Users Say Thank You to matden_304 For This Useful Post:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 17 lần, trong 13 bài

mình cũng từng nghiên cứu cái đèn huỳnh quang này rùi, tuy nhiên chưa nghiên cứu vấn đề này.
      Hiện tượng này gặp thường xuyên. Có 1 vấn đề khi nối đèn huỳnh quang mà nhiều người không để ý đó là họ chỉ biết nối cho đèn sáng chứ k quan tâm nhiều đến loại dây nối.
      Theo nguyên tắc đó là khi ngắt điện thì fai ngắt nguồn nóng ( fa) ra khỏi tải ( thiết bị sử dụng ). cho nên khi nối đèn huỳnh quang thì bạn phải nối công tắc với dây nóng- là trung gian giữa nguồn điện và tải. Thêm 1 vấn đề nữa là khi ngắt điện bạn dùng bút thử điện mà vẫn thấy đèn bút sáng đó là do bộ chấn lưu cấu tạo nó còn tích điện, và chính điều này giúp duy trì 1 dòng điện nhỏ đi qua đèn làm đèn sáng mờ.
      Theo lời khuyên của tôi thì bạn nên xác định dây nóng rồi nối vào công tắc. khi ngắt điện là ngắt dây nóng. Còn nếu bạn muốn ngưng ngay hiện tượng lưu điện của ballast thì nên dùng ballast điện tử. Nhưng ballast điện tử lại mau hư hơn ballast cơ bình thường.
      Tùy bạn lựa chọn.
      .
      ------- Thân ---------
      Never stop thinking

8. The Following 2 Users Say Thank You to duytiencdt For This Useful Post:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 18 lần, trong 12 bài

Không phải matden, tezu ơi. Mình làm kỹ lắm, dây nóng là dây vàng, dây nguội là dây đen. Với lại mình cũng có nói như trên, mình đảo 2 dây thử rồi nhưng vẫn không được. nếu công tắc hư thì không thể tắt mở (nếu như bạn nói thì hoặc sáng luôn hoặc không sáng đèn). Mà nếu trong quá trình kéo dây bị xước thì 2 dây nóng và nguội chập vào nhau CB sẽ nhảy. Đúng là mình nghĩ trường hợp hết rồi mà vẫn bó tay (Khi đưa bút thử điện ở nóng và nguội tại tăng phô bút đều sáng mới ghê chứ. Có khi nào tăng phô bị hư nhưng vẫn tắt mở đèn bình thường, nhưng khi tắt nó lưu điện không các bạn (mình theo dõi cả ngày thì đèn cứ sáng mờ mờ chạy qua chạy lại 24/24). Mình nghĩ không thể nào chạm dây được , vì như vậy CB sẽ nhảy. Còn trường hợp lấy nhầm dây line của ổ cắm cũng sẽ bị nhảy luôn. Nên cứ bực bực trong người
      Các bạn nếu có trường hợp khác chia sẽ cho mình với nha
      +++---o0o---+++
      Cám ơn chia sẽ của bạn duytiencdt
      Về vấn đề đấu nhầm nóng và nguội tại công tắc mình cũng có kinh nghiệm về việc này. Nên trong quá trình kéo dây mình đã sử dụng 2 màu cho nóng - nguội. Tuy nhiên khi xảy ra hiện tượng trên mình cũng đã thử đảo lại nhưng cũng không được.
      Mình sẽ cố gắng tìm hiểu lại. Híc còn có ngày mai là lên thành phố lại rùi
      Cám ơn đời vì mỗi mai ta thức dậy lại còn thời gian để chia sẽ và yêu thương

10. Những thành viên đã cảm ơn hbtdltp vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      38
      Được cảm ơn 5 lần, trong 3 bài

mình nghĩ lí do khả năng là bác đấu dây âm qua công tắc rồi lên khi tắt đền vẫn sáng ..bởi đâu dây âm qua công tắc khi bạn tắt thì cả hai dây sẽ có điện như trường hợp bị mất mát ở attomat .nếu bác đó điện áp thì cỉ khoảng trên 100v thui

12. Những thành viên đã cảm ơn votka65 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 17 lần, trong 13 bài

Nếu bạn muốn ngưng ngay hiện tượng như trên thì chỉ có cách dùng ballast điện tử thôi. Còn ballast cơ thì không thể ngắt hiện tượng đó được bạn ạ. Nếu bạn xử lý được vấn đề lưu điện trong ballast ngay khi tắt công tắc thì bóng đèn sẽ không sáng nữa.
      Với lại nếu đấu dây nóng vào công tắc thì mình nghĩ bóng sẽ sáng mờ trong time ngắn thôi chứ không lâu đâu.
      .
      ------- Thân ---------
      Never stop thinking

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 38 lần, trong 30 bài

bác nên kiểm tra kĩ lại ạ.chắc chắn là có vấn đề đó bác ạ.nó bị như vậy chắc chắn là vẫn có nguồn chạy qua nó.dù chấn lưu có lưu điện thì cũng không thể nuôi lâu dài đến vậy được.bác kiểm tra lại từ cái công tắc và dây dẫn đến đèn nhé bác.em không được ròm nên không nói gì hơn được ạ.thế nó mới điên như điện ạ,

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 32 lần, trong 23 bài

Đèn ko bị gì đâu.
      chắc chắn là bạn đấu nhầm dây nóng vô đèn, dây nguội vô công tắc rồi.
      ko tin thì bạn đảo 2 đầu dây ở CB sẽ hết cho coi
      thắc mắc gọi mình long 0975105511

16. Những thành viên đã cảm ơn lamchunglong vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 7 lần, trong 5 bài

Trích dẫn Gửi bởi hbtdltp Xem bài viết
      Không phải matden, tezu ơi. Mình làm kỹ lắm, dây nóng là dây vàng, dây nguội là dây đen. Với lại mình cũng có nói như trên, mình đảo 2 dây thử rồi nhưng vẫn không được. nếu công tắc hư thì không thể tắt mở (nếu như bạn nói thì hoặc sáng luôn hoặc không sáng đèn). Mà nếu trong quá trình kéo dây bị xước thì 2 dây nóng và nguội chập vào nhau CB sẽ nhảy. Đúng là mình nghĩ trường hợp hết rồi mà vẫn bó tay (Khi đưa bút thử điện ở nóng và nguội tại tăng phô bút đều sáng mới ghê chứ. Có khi nào tăng phô bị hư nhưng vẫn tắt mở đèn bình thường, nhưng khi tắt nó lưu điện không các bạn (mình theo dõi cả ngày thì đèn cứ sáng mờ mờ chạy qua chạy lại 24/24). Mình nghĩ không thể nào chạm dây được , vì như vậy CB sẽ nhảy. Còn trường hợp lấy nhầm dây line của ổ cắm cũng sẽ bị nhảy luôn. Nên cứ bực bực trong người
      Các bạn nếu có trường hợp khác chia sẽ cho mình với nha
      +++---o0o---+++
      Cám ơn chia sẽ của bạn duytiencdt
      Về vấn đề đấu nhầm nóng và nguội tại công tắc mình cũng có kinh nghiệm về việc này. Nên trong quá trình kéo dây mình đã sử dụng 2 màu cho nóng - nguội. Tuy nhiên khi xảy ra hiện tượng trên mình cũng đã thử đảo lại nhưng cũng không được.
      Mình sẽ cố gắng tìm hiểu lại. Híc còn có ngày mai là lên thành phố lại rùi
      Câu hỏi này rất hay, nếu như ạn nói vậy thì trường hợp này mình cũng chưa gặp và chưa từng nghe. Nên rất mong có ai đó sẽ giải đáp vấn đề này

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Cảm biến quang
      Bởi minhnhandhl trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 22-12-2012, 10:01
    2. Trợ giúp - Quang điện trở
      Bởi contuanloc trong diễn đàn Điện tử công suất
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 08-06-2012, 21:17
    3. [HCM] (VÕ TRỌNG QUANG HUY) cần tìm việc về ĐIỆN
      Bởi quanghuy14 trong diễn đàn NGƯỜI TÌM VIỆC
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 20-10-2011, 19:57
    4. Trợ giúp - hỏi về hồ quang: tại sao khi cắm phích điện đặc biệt là tải lớn thường phát sinh hồ quang?
      Bởi missyou42 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 26-10-2010, 21:46

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016