• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Địa chỉ
      Màn Trời chiếu đất- Bốn phương là nhà
      Cảm ơn
      33
      Được cảm ơn 22 lần, trong 21 bài

Mặc định các bác chỉ giúp em với

các bác cho em hỏi. em dùng cầu điện trở để biến đổi tín hiệu không điện(điện trở) thành tín hiệu điện áp: cổng J5 là 2 chân của cảm biến đo mức bằng độ dẫn(coi như là một biến trở trên mạch cầu). vậy cho em hỏi nguồn cấp cho cầu điện trở với nguồn cấp cho Atmega16 là nguồn chung có được không? hay phải là 2 nguồn riêng? và cho em hỏi là em mắc như vậy đã được chưa.(tín hiệu điện áp từ cầu điện trở sẽ được đưa và atmega qua ADC hiển thị lên LCD. )
      Em đang rất gáp và trình độ còn non kém . rất mong các bác giúp đỡ.
      xin cảm ơn các pác

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,899 lần, trong 1,468 bài

Mặc định Ðề: các bác chỉ giúp em với

Lấy tín hiệu như thế thì khi mức thay đổi, ðiện áp tín hiệu cũng chẳng thay đổi gì.
      Lẽ ra pác nên lấy tín hiệu chỗ chân 2 của J5. Trong trường hợp đó không cần lắp R9 và R10.

Nếu pác muốn sử dụng cầu cân bằng và muốn có tín hiệu trên đường chéo cầu để tăng độ chính xác, thì pác nên dùng thêm 1 con opamp lắp mạch vi sai.

Địa chỉ
      Cảm ơn
      33

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Lấy tín hiệu như thế thì khi mức thay đổi, ðiện áp tín hiệu cũng chẳng thay đổi gì.
      Lẽ ra pác nên lấy tín hiệu chỗ chân 2 của J5. Trong trường hợp đó không cần lắp R9 và R10.

Nếu pác muốn sử dụng cầu cân bằng và muốn có tín hiệu trên đường chéo cầu để tăng độ chính xác, thì pác nên dùng thêm 1 con opamp lắp mạch vi sai.
      2 chân của J5 là 2 chân của cảm biến thanh dẫn chỉ cho ra đại lượng điện trở, làm sao truyền vào Atmega được bác?
      và cái nguồn em dùng cho cầu điện trở là nguồn khác với nguồn cấp cho Atmega. khi em mô phỏng mạch cầu thì khi mức nước thay đổi(tức điện trở của cảm biến thanh dẫn thay đổi ) điện áp lấy ra từ mạch cầu để đưa vào atmega cũng thay đổi tỉ lệ theo.

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,899 lần, trong 1,468 bài

Khổ thân pác. Những cái cơ bản thế này mà pác không biết thì làm sao làm được vi điều khiển đây?

2 chân đó là ðiện trở. Nhưng nó được cấp nguồn thông qua R11. Như thế khi ðiện trở tăng thì ðiện thế 2 chân đó tăng. ðiện trở giảm ðiện thế sẽ giảm.

ðiện áp đó đưa vào ADC thì ợp lý quá rồi. Vấn đề còn lại là chuyển đổi giữa ðiện áp với mức thôi.

Tuy nhiên lắp như thế không tuyến tính. Muốn tuyến tính thì nên dùng nguồn dòng cấp cho nó.

5. The Following 2 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Địa chỉ
      Long Hải
      Cảm ơn
      226
      Được cảm ơn 907 lần, trong 605 bài

Trích dẫn Gửi bởi hongle228 Xem bài viết

các bác cho em hỏi. em dùng cầu điện trở để biến đổi tín hiệu không điện(điện trở) thành tín hiệu điện áp: cổng J5 là 2 chân của cảm biến đo mức bằng độ dẫn(coi như là một biến trở trên mạch cầu). vậy cho em hỏi nguồn cấp cho cầu điện trở với nguồn cấp cho Atmega16 là nguồn chung có được không? hay phải là 2 nguồn riêng? và cho em hỏi là em mắc như vậy đã được chưa.(tín hiệu điện áp từ cầu điện trở sẽ được đưa và atmega qua ADC hiển thị lên LCD. )
      Em đang rất gáp và trình độ còn non kém . rất mong các bác giúp đỡ.
      xin cảm ơn các pác
      cái mạch reset phải thêm con điện trơ nữa. nối thêm con điện trơ 10K với 5V trước khi đưa vào chân RST của vdk, không thì khi nhấn nút reset là ngắn mạch ngay.
      J2 và J3 có chức năng gì vậy anh.
      mạch đo điện trở thì không cần mắc thêm R9 và R10, điểm đưa vào ADC là lấy điểm ơ chân 2 của J5 đó.
      Cao Văn Hưởng
      Email: vanhuongcao@gmail.com

7. Những thành viên đã cảm ơn caovanhuong vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Cảm ơn
      33

Trích dẫn Gửi bởi caovanhuong Xem bài viết
      cái mạch reset phải thêm con điện trơ nữa. nối thêm con điện trơ 10K với 5V trước khi đưa vào chân RST của vdk, không thì khi nhấn nút reset là ngắn mạch ngay.
      J2 và J3 có chức năng gì vậy anh.
      mạch đo điện trở thì không cần mắc thêm R9 và R10, điểm đưa vào ADC là lấy điểm ơ chân 2 của J5 đó.
      bác xem hộ em xem em vẽ thế này đã ồn chưa với. http://www.data.webdien.com/free/dow...d7881cb15b4898

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016