• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Mặc định Nguy hiểm: chọn dây cáp tiết diện quá nhỏ cho động cơ

Các anh cho em hỏi vơi. Em có động cơ 600KW dùng điện thế 6kv, dòng tt em tính ra chỉ là 75A. Ở đây em đã chọn tiết diện dây là 3 x 25 mm2, loại cáp Cu/XLPE/PVC/DSTA/PVC... chiều dài khoảng 140m. Thực sự em đang rất lo vì dây đã mua rồi mà tính lại thấy nhỏ quá... không biết co sợ không, cháy động cơ thì chết. Dây em chôn trong máng đặt sâu dưới đất khoảng 0.5m, cùng với 3 cáp 240mm2 khác.

Các anh chị giúp em xem, nếu cứ để vậy có được không? Ở đây là mạng điện 6KV nhé. Em cảm ơn nhiều.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Sửa lần cuối bởi besua242; 03-02-2012 lúc 09:01.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 13 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: Nguy hiểm: chọn dây cáp tiết diện quá nhỏ cho động cơ

Tinh ra mat do dòng điện 3A/mm2 vẫn đảm bao vận hành vói điêu kiện tiet diẹn câp phải đủ chất lượng cáp phải tốt, và đặt không sát quá 2 sơi cáp 240, và 2 sơi 240 khong bị nóng, với chièu dai 140m sụt áp ko dáng kể. nhung lần sau chon nhó chon dư ra 1 chút để dảm bảo an toàn hơn

3. Những thành viên đã cảm ơn TuanDHB vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 68 lần, trong 50 bài

Trích dẫn Gửi bởi besua242 Xem bài viết
      Các anh cho em hỏi vơi. Em có động cơ 600KW dùng điện thế 6kv, dòng tt em tính ra chỉ là 75A. Ở đây em đã chọn tiết diện dây là 3 x 25 mm2, loại cáp Cu/XLPE/PVC/DSTA/PVC... chiều dài khoảng 140m. Thực sự em đang rất lo vì dây đã mua rồi mà tính lại thấy nhỏ quá... không biết co sợ không, cháy động cơ thì chết. Dây em chôn trong máng đặt sâu dưới đất khoảng 0.5m, cùng với 3 cáp 240mm2 khác.

Các anh chị giúp em xem, nếu cứ để vậy có được không? Ở đây là mạng điện 6KV nhé. Em cảm ơn nhiều.
      Như tôi đã có ý kiến. Cáp của bạn chịu được dòng đm, nhưng trường hợp này chọn theo dòng nm. Trong 1s cáp 25 chịu đc khoảng 3kA, cáp 50 khoảng 7kA, cáp 95 khoảng 12kA,.... Nếu nhà máy bạn gần trạm 110kV, MBA 22/6kV khoảng 1250kVA thì khi chạm ĐC Inm khoảng 3 - 5kA. Tốt nhất bạn chọn cáp 50, tôi thì chọn cáp 95 vì đắt thêm không nhiều, phụ kiện cáp sẵn, Điện trường trong lớp XLPE giảm do đường kính Cu lớn./.

5. Những thành viên đã cảm ơn TienPM vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

Trích dẫn Gửi bởi besua242 Xem bài viết

theo như mình tính thì dòng khởi động của động cơ này khoảng 180A theo mình thì bạn nên chọn cáp 45mm2 hay 50mm2 đi chứ cáp bạn đang chọn quá nhỏ rồi .khi khởi động có thể rất nguy hiểm đó.chúc bạn thành công nhé.

7. Những thành viên đã cảm ơn trinhhadem vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      32

em cam ơn ạ. Như vậy emm phải thay... ma chi phí này do bên emm phải chịu vì đã lỡ thiết kế rồi... vậy em định dùng loại 35mm2... mọi người góp ý giùm em được không ạ

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 68 lần, trong 50 bài

Trích dẫn Gửi bởi trinhhadem Xem bài viết
      theo như mình tính thì dòng khởi động của động cơ này khoảng 180A theo mình thì bạn nên chọn cáp 45mm2 hay 50mm2 đi chứ cáp bạn đang chọn quá nhỏ rồi .khi khởi động có thể rất nguy hiểm đó.chúc bạn thành công nhé.
      Cáp đạt dòng đm thì khg sao khi khởi động vì dòng cao 5 lần nhưng chỉ trong 1s không đủ nóng. Dòng tăng có sụt áp lại giảm dòng khởi động lại càng tốt cho khởi động. Trong 1s cáp 3x25 mm2 chịu được 3000A./.

Cảm ơn
      32

em có tra cáp 25mm2 cua LS thì nó chịu được dòng 112A khi chông trong ống và 129 khi chôn trực tiếp... vậy emm thấy dung cáp 3 x 25mm2 cũng được đấy chứ... anh chị góp ý em với

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 450 lần, trong 363 bài

chọn dây thế nào là tùy bạn thôi nhưng bạn nên nhớ là dòng khởi động nó gấp 4đến 6lần dòng định mức đó bạn .với lại bạn đang tính dòng định mức mà đúng không.việc này bạn nên tính toán lại cho kĩ nhé bởi vì trong kĩ thuật điện dù làm bật cứ thao tác nào thì an toàn là trên hết đó bạn.

12. Những thành viên đã cảm ơn trinhhadem vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      32

Dạ vâng. Dòng khởi động tăng 4 đến 6 lần... nhưng trong khoảng thời gian rất ngắn... động cơ của em khởi động bằng điện trở dung dịch...
      Đúng là dùng cáp 50mm2 hay 35 sẽ an toàn hơn nhưng vấn đề em đã mmua cap 25 rùi ạ... hic... tiêu đời... còn dòng tt thì em tinh đúng anh ạ... vào khoảng 75A... nhưng còn hệ số khởi động, hệ số nhiệt, hệ số khi dùng khoảng 4 cáp trong một máng... emm tính dòng lên khoảng 130A... như vậy với dòng cho phép của cáp 25mm2 chỉ là 112 ... vậy là ko được rồi

Cảm ơn
      32

cho mình hỏi: động cơ trên mình khởi động bằng điện trở... ai có tài liệu về cách khởi động này cho mình xin với... Vì từ tủ điện ra động cơ sẽ có 2 đường dây = 6 dây... vậy 2 đường dây này có thể có tiết điện nhỏ hơn tiết diện dây tử máy biến áp đến tủ điện được không. cụ thể dây từ biến áp đến tủ là 50mm2 thì dây từ tủ đến động cơ có thể là 25mm2 được không? thx các bạn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Các mức điện áp gây nguy hiểm đến con người
      Bởi 12uj4p trong diễn đàn AN TOÀN LAO ĐỘNG
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 06-10-2016, 17:03
    2. Thảo luận - Vùng nguy hiểm của máy phát điện
      Bởi Hieplt trong diễn đàn Nhà máy điện - Trạm biến áp
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 11-03-2014, 09:00
    3. Trợ giúp - Tại sao điện áp cao lại không gây nguy hiểm???
      Bởi hoakutehehe trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 8
      Bài cuối: 14-01-2014, 21:06
    4. tại sao tần số 50Hz lại nguy hiểm hơn tần số 60 Hz nếu cùng cấp điện áp???
      Bởi phuckhoadien123 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 7
      Bài cuối: 09-05-2011, 22:03
    5. Quản lý vị trí nguy hiểm trên lưới điện
      Bởi nmqpower trong diễn đàn AN TOÀN LAO ĐỘNG
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 11-11-2010, 10:57
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà