• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,510 lần, trong 1,617 bài

Mặc định Ðề: Thắc mắc về máy biến áp

Có một sự ngộ nhận ở đây.

Phải nói cho rõ hơn là nếu sử dụng MBA bình thường thì điện áp tăng dòng sẽ tăng theo. Thí dụ máy biến áp 220V/12V. nếu điện áp vào tăng lên đến 240V thì dòng cũng sẽ tăng theo.

Lý do: dòng tải phía thứ cấp tăng làm cho dòng sơ cấp tăng theo. Lý do thứ hai do máy biến áp đi dần vào bão hòa nên dòng không tải cũng tăng.

Tuy nhiên trong máy biến áp thì dòng phía cuộn dây có điện áp cao sẽ thấp hơn dòng của cuộn dây có điện áp thấp. Cái này thì theo nguyên lý bảo toàn năng lượng.

U1I1 =U2I2
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Địa chỉ
      Ho chi Minh City
      Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 128 lần, trong 71 bài

Trích dẫn Gửi bởi hailuanga7 Xem bài viết
      cho mình hỏi tại sao máy biến áp khi điện áp tăng thì dòng điện lại giảm, còn trên mạch điện điện áp tăng thì dòng điện tăng. bạn nào có tài liệu xin chia sẻ với mình nhé, xin cảm ơn!
      Do hai hiện tượng có bản chất khác nhau mà bạn đem so sánh nên cảm thấy không hợp lý thôi.

Đối với máy biến áp, xuất phát từ công thức Usc * I sc = Utc * Itc (nguyên lý bảo toàn năng lượng) nên người ta sẽ phát biểu khi U tăng thì I giảm, và ngược lại...thiệt ra phát biểu này thiếu một phần, phát biểu đầy đủ là: với một công suất đầu ra cố định, khi điện áp cấp vào cho MBA tăng thì dòng điện cấp vào trên MBA sẽ giảm.

Đối với mạch điện, phát biểu này lại dựa trên định luật Ohm: I = U/R, với R một mạch điện không đổi thì khi U tăng, I sẽ tăng theo.

Do đó hai phát biểu trên đều đúng và ở hai bản chất, hiện tượng khác nhau. Bạn không thể đem so sánh với nhau được.

4. Những thành viên đã cảm ơn Phobienkienthuc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      11
      Được cảm ơn 35 lần, trong 18 bài

Nguyên văn bởi hailuanga7
      cho mình hỏi tại sao máy biến áp khi điện áp tăng thì dòng điện lại giảm, còn trên mạch điện điện áp tăng thì dòng điện tăng. bạn nào có tài liệu xin chia sẻ với mình nhé, xin cảm ơn!
      bạn hỏi ko đúng rồi, ở MBA khi đ/á tăng chưa chắc dòng giảm, điều này hoàn toàn phụ thuộc vào tải, nếu tải cần công suất lớn, đ/á tăng dòng cũng tăng gây quá tải cho MBA.

ở mạch điện cũng vậy, dòng hay áp tăng thì phụ thuộc vào tải.
      Thanks!!!!!thanks!!!!!!!!thanks..........

Địa chỉ
      Ho chi Minh City
      Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 128 lần, trong 71 bài

Trích dẫn Gửi bởi boyxtvn Xem bài viết
      bạn hỏi ko đúng rồi, ở MBA khi đ/á tăng chưa chắc dòng giảm, điều này hoàn toàn phụ thuộc vào tải, nếu tải cần công suất lớn, đ/á tăng dòng cũng tăng gây quá tải cho MBA.

ở mạch điện cũng vậy, dòng hay áp tăng thì phụ thuộc vào tải.
      Cầu mà bạn kia hỏi là ở lý thuyết đó bạn. Phát biểu đó dựa vào công thức toán học thôi. Về thực tế thì giống bạn nói đó.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 68 lần, trong 50 bài

Trích dẫn Gửi bởi hailuanga7 Xem bài viết
      Bạn có 2 câu hỏi cho thiết kế MBA và vận hành MBA. Trong vận hành MBA (máy công cộng) nếu máy bị quá tải và bất khả kháng bạn nên giảm áp ở bộ chuyển nấc ở mức điện áp cuối tuyến chấp nhận vận hành (-10%), ngắt bù Cosf chấp nhận tổn thất để áp khg tăng./.

Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 6 lần, trong 6 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Có một sự ngộ nhận ở đây.

Phải nói cho rõ hơn là nếu sử dụng MBA bình thường thì điện áp tăng dòng sẽ tăng theo. Thí dụ máy biến áp 220V/12V. nếu điện áp vào tăng lên đến 240V thì dòng cũng sẽ tăng theo.

Lý do: dòng tải phía thứ cấp tăng làm cho dòng sơ cấp tăng theo. Lý do thứ hai do máy biến áp đi dần vào bão hòa nên dòng không tải cũng tăng.

Tuy nhiên trong máy biến áp thì dòng phía cuộn dây có điện áp cao sẽ thấp hơn dòng của cuộn dây có điện áp thấp. Cái này thì theo nguyên lý bảo toàn năng lượng.

U1I1 =U2I2
      vậy Cô Nhóc cho tôi hỏi nếu như mắc biến áp giảm áp ngược lại thành máy tăng áp thì có được không? cần chú ý những gì?

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 35 lần, trong 19 bài

Trích dẫn Gửi bởi huutai_pasion Xem bài viết
      vậy Cô Nhóc cho tôi hỏi nếu như mắc biến áp giảm áp ngược lại thành máy tăng áp thì có được không? cần chú ý những gì?
      Máy BA có tính thuận nghịch. Về lý thuyết hoàn toàn có thể mắc ngược lại như bạn nệu. Chỉ chú ý là công suất của máy là không đổi. Nghĩa là khi tăng áp thì dòng ở đầu ra sẽ phải giảm đi tương ứng. (bảo toàn năng lượng như co nhoc đã nói trên). Và đương nhiên áp định mức trên các cuộn dây phải giữ nguyên.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

ai có tài liệu về máy biến áp không khí cho mình xin nhé.gủi vào mail.vpthanhbinh90@gmail.com cho mình nhé.thank

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016