• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 26

Chủ đề: Bảo vệ Rơle MBA

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: Bảo vệ Rơle MBA

chào ban!!!! li do nguoi ta đặc bảo vệ dong trên nguon MBA vì se cat dong qua tai khong lam anh huong den MBA.
      noi chung la khi co su co thi no se cat va bao ve MBA o phia so cap.
      !!!!!truoc het ban phai biet qua tai la gi: qua tai co nghia la
      hien tuong dong dien vuot va gia tri dinh muc gay phat nong va tri so cho phep. tat nhien nieu vuot va gia tri Icp thi role se cat.

Địa chỉ
      Ho chi Minh City
      Cảm ơn
      30
      Được cảm ơn 129 lần, trong 71 bài

Trích dẫn Gửi bởi td4u Xem bài viết
      Tại sao bảo vệ quá tải cho MBA lại được đặt ở phía nguồn(sơ cấp) mà không đặt ở phía tải(thứ cấp)?
      Mọi người cho mình hỏi bảo vệ quá dòng và bảo vệ quá tải có gì giống và khác nhau?
      Mong mọi người giúp đỡ!
      Thiết bị bảo vệ là thiết bị được lắp đặt để cách ly các thiết bị cần được bảo vệ ra khỏi hệ thống điện khi có sự cố. Do đó đương nhiên phải lắp ở phía sơ cấp của MBA rồi.

quá dòng: chia làm hai loại là quá tải và ngắn mạch

Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi Phobienkienthuc Xem bài viết
      Thiết bị bảo vệ là thiết bị được lắp đặt để cách ly các thiết bị cần được bảo vệ ra khỏi hệ thống điện khi có sự cố. Do đó đương nhiên phải lắp ở phía sơ cấp của MBA rồi.

quá dòng: chia làm hai loại là quá tải và ngắn mạch
      Mình cảm ơn mọi người nhiều, tại mình không được học nhiều về cái này nên con lơ mơ quá.
      Bạn có thể nói rõ hơn cho mình về bảo vệ quá tải và bảo vệ ngắn mạch được không, hoặc bạn có thể chỉ cho mình tài liệu nào được không?

Địa chỉ
      Ho chi Minh City
      Cảm ơn
      30

Mình cảm ơn mọi người nhiều, tại mình không được học nhiều về cái này nên con lơ mơ quá.
      Bạn có thể nói rõ hơn cho mình về bảo vệ quá tải và bảo vệ ngắn mạch được không, hoặc bạn có thể chỉ cho mình tài liệu nào được không?
      Quá tải: dòng điện trong mạch tăng cao hơn dòng định mức vài lần, nguyên nhân là do: sai sót trong thiết kế tính toán, thêm phụ tải nhiều, động cơ bị kẹt cơ khí dẫn đến quá tải, .....biện pháp bảo vệ: dùng CB, relay nhiệt,...
      Ngắn mạch: dòng điện tăng rất cao so với dòng định mức trong thời gian rất ngắn do hiện tượng ba pha chạm nhau, một pha chạm trung tính, ...biện pháp bảo vệ: dùng cầu chì, CB,...

Để nắm rõ hai hiện tượng này, trong các giáo trình của trường đai học ngành điện đều có nói tới. Nếu bạn học chuyên ngành điện thì đã học qua rồi.

Cảm ơn
      1

Quá tải: dòng điện trong mạch tăng cao hơn dòng định mức vài lần, nguyên nhân là do: sai sót trong thiết kế tính toán, thêm phụ tải nhiều, động cơ bị kẹt cơ khí dẫn đến quá tải, .....biện pháp bảo vệ: dùng CB, relay nhiệt,...
      Ngắn mạch: dòng điện tăng rất cao so với dòng định mức trong thời gian rất ngắn do hiện tượng ba pha chạm nhau, một pha chạm trung tính, ...biện pháp bảo vệ: dùng cầu chì, CB,...

Để nắm rõ hai hiện tượng này, trong các giáo trình của trường đai học ngành điện đều có nói tới. Nếu bạn học chuyên ngành điện thì đã học qua rồi.
      Những hiện tượng như bạn nói thì mình biết, ý mình hỏi là bảo vệ rơle ấy. Nếu trong cùng một MBA mà có trang bị cả bảo vệ quá tải và bảo vệ quá dòng thì khi xảy ra sự cố cái nào sẽ tác động trước?Mình nói ví dụ mình đang trang bị bảo vệ cho MBA 40MW chẳng hạn.Bạn giúp mình nhé

Địa chỉ
      Ho chi Minh City
      Cảm ơn
      30

Những hiện tượng như bạn nói thì mình biết, ý mình hỏi là bảo vệ rơle ấy. Nếu trong cùng một MBA mà có trang bị cả bảo vệ quá tải và bảo vệ quá dòng thì khi xảy ra sự cố cái nào sẽ tác động trước?Mình nói ví dụ mình đang trang bị bảo vệ cho MBA 40MW chẳng hạn.Bạn giúp mình nhé
      Thiết bị bảo vệ cho một mấy biến áp gồm các loại:
      + Cầu chì tự rơi: bạn hay thấy ở các trạm ngoài trời với công suất nhỏ cho khu dân cư.
      + Tủ LBS kết hợp cầu chì, lắp đặt phía trên MBA, chỉ bảo vệ ngắn mạch, cho các trạm MBA từ 1600kVA trở lại.
      + Tủ CB: cho các MBA 2000kVA trở lên.

- Với tủ CB, thiết bị nhận biết sự cố là relay bảo vệ, tùy theo dòng relay mà có rất nhiều chức năng bảo vệ khác nhau, nhưng cơ bản là có bảo vệ quá tải và bảo vệ ngắn mạch. Relay sẽ đưa tín hiệu vào CB để cắt CB khi có sự cố
      - Mỗi mấy biến áp đều có thêm những relay bên trong nó như relay báo áp dầu, relay báo nhiệt độ cho MBA khô. Khi các thông số đó vượt mức báo động thì nó xuất tín hiệu để cắt thiết bị đóng cắt phía trên MBA.

Thực tế ở điện áp trung thế, relay chẳng có relay bảo vệ quá tải, bảo vệ quá dòng riêng đâu bạn. Một relay bảo vệ quá dòng thì có bảo vệ quá tải và ngắn mạch rồi. Còn nếu là relay bảo vệ hạ thế, sẽ có loại relay bảo vệ quá tải cho động cơ, mà cái này thì không ai lắp đặt ở trung thế, làm sao có chuyện cùng lúc gắn relay bảo vệ quá tải và bảo vệ quá dòng cùng lúc ta?

Cảm ơn
      1

Thiết bị bảo vệ cho một mấy biến áp gồm các loại:
      + Cầu chì tự rơi: bạn hay thấy ở các trạm ngoài trời với công suất nhỏ cho khu dân cư.
      + Tủ LBS kết hợp cầu chì, lắp đặt phía trên MBA, chỉ bảo vệ ngắn mạch, cho các trạm MBA từ 1600kVA trở lại.
      + Tủ CB: cho các MBA 2000kVA trở lên.

- Với tủ CB, thiết bị nhận biết sự cố là relay bảo vệ, tùy theo dòng relay mà có rất nhiều chức năng bảo vệ khác nhau, nhưng cơ bản là có bảo vệ quá tải và bảo vệ ngắn mạch. Relay sẽ đưa tín hiệu vào CB để cắt CB khi có sự cố
      - Mỗi mấy biến áp đều có thêm những relay bên trong nó như relay báo áp dầu, relay báo nhiệt độ cho MBA khô. Khi các thông số đó vượt mức báo động thì nó xuất tín hiệu để cắt thiết bị đóng cắt phía trên MBA.

Thực tế ở điện áp trung thế, relay chẳng có relay bảo vệ quá tải, bảo vệ quá dòng riêng đâu bạn. Một relay bảo vệ quá dòng thì có bảo vệ quá tải và ngắn mạch rồi. Còn nếu là relay bảo vệ hạ thế, sẽ có loại relay bảo vệ quá tải cho động cơ, mà cái này thì không ai lắp đặt ở trung thế, làm sao có chuyện cùng lúc gắn relay bảo vệ quá tải và bảo vệ quá dòng cùng lúc ta?
      vậy ah, cảm ơn bạn nhiều nha!

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 9 lần, trong 2 bài

Tại sao bảo vệ quá tải cho MBA lại được đặt ở phía nguồn(sơ cấp) mà không đặt ở phía tải(thứ cấp)?
      Mọi người cho mình hỏi bảo vệ quá dòng và bảo vệ quá tải có gì giống và khác nhau?
      Mong mọi người giúp đỡ!

Quá tải là phụ tải tăng cao làm dòng điện tăng lên hơn định mức còn điện áp thì giảm xuống dưới định mức.Quá tải là một trạng thái làm việc không bình thường của hệ thống,tuy nhiên không cần phải cắt điện mà vẫn cho hệ thống làm việc trong một khoảng thời gian theo khả năng quá tải của MBA và phát nóng của dây dẫn.

Quá dòng là do ngắn mạch, ngắn mạch là một sự cố nguy hiểm của hệ thống điện,nó là giảm tổng trở của hệ thống,dòng điện tăng lên rất lớn còn điện áp tụt về gần bằng 0 trong thời gian ngắn.Do đó phải loại trừ càng nhanh cành tốt.

Bảo vệ quá dòng và bảo vệ quá tải là hai loại hoàn toàn khác nhau.Bảo vệ quá dòng(F50/51) làm việc theo dòng ngắn mạch,áp giảm về 0 còn dòng tăng cao vượt quá giá trị đặt của rơle dòng,bảo vệ sẽ tác động đi cắt máy cắt đầu đoạn đường dây sự cố.Người ta không mong muốn bảo vệ quá dòng tác động khi quá tải,tuy nhiên các bảo vệ quá dòng thông thường không có khả năng nhận biết quá tải,khắc phục tình trạng này người ta thêm vào rơle điện áp giảm U< để đảm bảo cho bảo vệ quá dòng chỉ tác động khi ngắn mạch.

Bảo vệ quá tải hay còn gọi là bảo vệ quá nhiệt (F49).Theo mình nghỉ bảo vệ này làm việc theo nhiệt độ của phần thử nó bảo vệ.Bạn nào biết chính xác hơn xin được chỉ giáo.

10. Những thành viên đã cảm ơn tuankiet89 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Ho chi Minh City
      Cảm ơn
      30

Trích dẫn Gửi bởi tuankiet89 Xem bài viết
      [FONT="Times New Roman"]Bảo vệ quá dòng(F50/51) làm việc theo dòng ngắn mạch,áp giảm về 0 còn dòng tăng cao vượt quá giá trị đặt của rơle dòng,bảo vệ sẽ tác động đi cắt máy cắt đầu đoạn đường dây sự cố.Người ta không mong muốn bảo vệ quá dòng tác động khi quá tải,tuy nhiên các bảo vệ quá dòng thông thường không có khả năng nhận biết quá tải,khắc phục tình trạng này người ta thêm vào rơle điện áp giảm U< để đảm bảo cho bảo vệ quá dòng chỉ tác động khi ngắn mạch.
      Vậy bảo vệ 50/51 là không có bảo vệ quá tải hả bạn? Bạn check lại thử nha, hình như bạn nhầm lẫn gì đó rồi.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016