• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 16
      Cảm ơn
      66
      Được cảm ơn 431 lần, trong 140 bài

Mặc định Điều trăn trở của Thảo Dân.

Ngày xưa đi học, Thảo Dân gặp một câu hỏi của thầy phản biện: so sánh những ưu nhược điểm của mạng trung tính nối đất và mạng trung tính cách điện? Cụ thể là mạng 22 kV và 35 kV (thường nối tam giác- không có trung tính).

Dù câu hỏi không phải đúng chuyên đề Thảo Dân đang bảo vệ, nhưng Thảo Dân đã vận dụng tất cả những hiểu biết đang có nhưng đều bị lắc đầu. Về hỏi lại câu hỏi này với cô giáo hướng dẫn. Nhưng tất cả những nội dung chính cô nói Thảo Dân đã trả lời trước hội đồng bảo vệ rồi!
      Mười năm qua Thảo Dân đã đi tìm câu trả lời trên các loại sách báo rồi internet, nhưng không khác gì Thảo Dân đã nói năm xưa.
      Đã có lúc vô vọng Thảo Dân đã tự đặt ra câu hỏi: Liệu có phải năm xưa, Thảo Dân đã liều lĩnh một mình "chống lại" maphia? Nhưng lại nghĩ, Thảo Dân chỉ tranh luận công bằng chứ có láo toét gì đâu?
      Giờ mang câu hỏi này nhờ vả các bạn!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn Thảo Dân vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 183 lần, trong 52 bài

Trích dẫn Gửi bởi Thảo Dân Xem bài viết
      Ngày xưa đi học, Thảo Dân gặp một câu hỏi của thầy phản biện: so sánh những ưu nhược điểm của mạng trung tính nối đất và mạng trung tính cách điện? Cụ thể là mạng 22 kV và 35 kV (thường nối tam giác- không có trung tính).

Dù câu hỏi không phải đúng chuyên đề Thảo Dân đang bảo vệ, nhưng Thảo Dân đã vận dụng tất cả những hiểu biết đang có nhưng đều bị lắc đầu. Về hỏi lại câu hỏi này với cô giáo hướng dẫn. Nhưng tất cả những nội dung chính cô nói Thảo Dân đã trả lời trước hội đồng bảo vệ rồi!
      Mười năm qua Thảo Dân đã đi tìm câu trả lời trên các loại sách báo rồi internet, nhưng không khác gì Thảo Dân đã nói năm xưa.
      Đã có lúc vô vọng Thảo Dân đã tự đặt ra câu hỏi: Liệu có phải năm xưa, Thảo Dân đã liều lĩnh một mình "chống lại" maphia? Nhưng lại nghĩ, Thảo Dân chỉ tranh luận công bằng chứ có láo toét gì đâu?
      Thaodan:

Bác chưa post lên câu trả lời của bác mà, làm sao anh em đánh giá được chứ.
      "Sẽ ko có gì gọi là bế tắc thực sự
      Vì luôn có một con đường, nó ở dưới chân bạn"
      (Cấm trẻ con dưới 18t và những câu trả lời ở đây chỉ mang tính chất tham khảo. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật với những áp dụng sai và với bất cứ ai thử những gì người viết nêu ra ở đây).

4. Những thành viên đã cảm ơn hien.nguyenquoc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      66

Trích dẫn Gửi bởi hien.nguyenquoc Xem bài viết
      Thaodan:

Bác chưa post lên câu trả lời của bác mà, làm sao anh em đánh giá được chứ.
      Cho Thảo Dân giữ quyền phản biện được không bạn?

6. Những thành viên đã cảm ơn Thảo Dân vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Bien Hoa city
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 183 lần, trong 52 bài

Talking

Cho Thảo Dân giữ quyền phản biện được không bạn?
      Thaodan:
      Cũng được không sao cả nếu vấn đề đó chỉ mang lại hậu quả chứ ko phải kết quả và còn ảnh hưởng đến sự nghiệp của một hay nhiều người, ảnh hửơng đến tập thể hay những điều đại loại như vậy...

Mình cũng sẽ không trả lời chỉ để chứng minh ai đúng và ai sai. Đúng sai rốt cuộc cũng chỉ là một ở một thời khắc mà thôi vì theo thời gian tất cả cũng chỉ là tương đối. Mình ở đây với mục đích mở rộng kiến thức và cố gắng loại bỏ đi những nhận thức sai lầm, đồng thời qua diễn đàn mình cũng biết dc nhiều người bạn cùng ngành hơn.

Hiển
      "Sẽ ko có gì gọi là bế tắc thực sự
      Vì luôn có một con đường, nó ở dưới chân bạn"
      (Cấm trẻ con dưới 18t và những câu trả lời ở đây chỉ mang tính chất tham khảo. Người viết không chịu trách nhiệm trước pháp luật với những áp dụng sai và với bất cứ ai thử những gì người viết nêu ra ở đây).

Cảm ơn
      66

Trích dẫn Gửi bởi hien.nguyenquoc Xem bài viết
      Thaodan:
      Cũng được không sao cả nếu vấn đề đó chỉ mang lại hậu quả chứ ko phải kết quả và còn ảnh hưởng đến sự nghiệp của một hay nhiều người, ảnh hửơng đến tập thể hay những điều đại loại như vậy...

Mình cũng sẽ không trả lời chỉ để chứng minh ai đúng và ai sai. Đúng sai rốt cuộc cũng chỉ là một ở một thời khắc mà thôi vì theo thời gian tất cả cũng chỉ là tương đối. Mình ở đây với mục đích mở rộng kiến thức và cố gắng loại bỏ đi những nhận thức sai lầm, đồng thời qua diễn đàn mình cũng biết dc nhiều người bạn cùng ngành hơn.

Hiển
      ok.
      Tôi thì không cho nó ghê gớm thế đâu bạn!
      Đúng sai thì nó cũng qua rồi. Luận đúng sai bây giờ và ngồi trách móc ai đó thì cũng không nên phải không bạn?
      Chỉ có hoặc đúng hoặc sai chứ có cải ở giữa,kỹ thuật nó vốn như vậy mà.
      Nhưng, cùng một vấn đề có thể có nhiều hơn 1 cách hiểu khác nhau. Bạn cũng vậy, tôi cũng vậy, cũng có khi tưởng mình đúng nhưng thật ra là đang sai!
      Tôi mở topic này không phải để luận tội cá nhân/tập thể nào mà chỉ với mong muốn anh em trên diễn đàn cùng tranh luận cho vui thôi. Và tôi muốn nhận quyền phản biện nếu các bạn không phản đối! Nhé?

9. Những thành viên đã cảm ơn Thảo Dân vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      245
      Được cảm ơn 1,731 lần, trong 237 bài

Trước hết mình cũng rất thông cảm và chia sẻ với hoàn cảnh của bạn lúc đó, khiến cho suốt bao nhiêu năm qua nó vẫn cánh cánh trong tư tưởng và suy nghĩ của bạn.rất có thể bạn đã mất 1 niềm tin mà trước sự việc đó bạn vẫn tràn đầy tin tưởng và hy vọng đúng ko, 1 thời gian rất dài để vượt qua và cho đến bây giờ nó vẫn còn hằn sâu trong ký ức của bạn.
      Xét cho cùng thì chuyện qua cũng đã lâu rồi cũng ko thể nào qui trách nhiệm hay nói ai đúng ai sai được hết, vấn đề bạn nói ra ở đây đã rõ ràng rằng, vấn đề bạn nêu ra ở đây là kiến thức để các bạn vào 4rum học hỏi thôi, có khi nói ra rồi lòng bạn sẽ thấy thanh thản nhẹ nhõm bớt đi đúng ko nào.
      Kiến thức là gì đó là do con người tìm ra, đó là những j con người đã trải qua và đúc kết thành bài học thành kinh nghiệm truyền lại cho người khác, khi đó sẽ nảy sinh ra trường hợp như cách hiểu cũng như cách tiếp cận nó của mỗi người sẽ khác và đôi khi con người hiểu nó sai chẳng hạn hay người ta sẽ tìm ra 1 cái j đó mới chẳng hạn có thể ngược lại với tất cả những j trước đó đã là đúng.
      Có phải trước đây bạn chỉ tìm hiểu và lắng nghe 1 chiều thôi đúng ko, vậy bây giờ bạn cứ trình bày câu trả lời của bạn, những bạn ở đây nhận xét và học hỏi thêm. Nói ra để khép lại những j là quá khứ và mở ra chân trời kiến thức mới cũng như hướng về 1 tương lai tốt đẹp hơn được ko bạn. Vấn đề ở đây là thảo luận về kỹ thuật điện chứ ko "truy cứu trách nhiệm hình sự" ai hết đâu các bạn nhé hihi
      Mail: minhtuan1412@webdien.com
      Yahoo:minhtuan22_2004
      1 - Đề nghị viết Tiếng Việt có dấu
      2 - Viết đúng chuyên mục, chọn kiểu phân loại bài và ghi tiêu đề rõ ràng
      3 - Cố tình vi phạm, cho leo cột điện 30 ngày

11. The Following 2 Users Say Thank You to minhtuan1412 For This Useful Post:

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,513 lần, trong 1,617 bài

Biết đâu lúc ấy thầy lắc đầu chỉ vì có con ruồi cứ vo ve, đậu vào mũi thầy, mà thầy không tiện đưa tay lên xua?

Chứ nếu thầy có tư tưởng nào khác với sách vở, thì thầy phải nói ra chứ? nếu không thì chỉ ỡm ờ, đánh đố học trò, rồi thôi, không trả lời, không giải thích.

Có nhiều thầy như vậy, theo Nhóc biết. Nhưng hầu hết, các tư tưởng mà thầy cho rằng mình sáng tạo ra, thực chất là cái thất bại của thế giới hoặc là cái đã bị chối bỏ bao nhiêu năm về trước rồi.

Thầy dù giỏi thế nào, cũng có lúc sai.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

13. Những thành viên đã cảm ơn cô Nhóc vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      66

Sao nhỉ?
      Không biết Thảo Dân phải nói thế nào để các bạn hiểu rằng Thảo Dân chẳng có gì "ấm ức" cả! Dù sao cũng cảm ơn các bạn đã chia sẻ.
      Thật, điểm đối với Thảo Dân chẳng có ý nghĩa gì. Thảo Dân cũng chán ghét cái cảnh thầy đọc trò ghi!
      Cũng thật, mấy năm đi học Thảo Dân chỉ viết được vài quyển vở học sinh, nên chủ yếu dựa vào giáo trình thôi.
      Các bạn không chấp nhận cho Thảo Dân quyền phản biện thì Thảo Dân sẽ đưa ra câu trả lời. Hôm nay 8.3 đã.
      Cảm ơn các bạn.

15. Những thành viên đã cảm ơn Thảo Dân vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Cái này rất hay. Bạn hãy hỏi dân điện CN nhé đặc biệt CN Khai thác Mỏ Than. Ở các mỏ than người ta dùng 3f trung tinh cách ly, ko dùng trung tính nối đất vì dòng điện giật rất lớn.

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,322 lần, trong 569 bài

Trời đất ơi, tại sao bác Thảo Dân nói một đường mà pà con lại bình luận một nẻo vậy a??? Bác hỏi mọi người trả lời về nối đất trung tính hay là cái vụ "mafia" đấy???
      Tui là dân chung chiêng, k0 chuyên nghề điện nhưng cũng phải thử liều mình trả lời đúng vấn đề để bác Thảo Dân phản biện cho xôm đây:
      Theo tui thì mục tiêu của nối đất trung tính là vấn đề bảo vệ, do đó mạng trung tính nối đất có độ nhạy bảo vệ thấp hơn do đó thường được sử dụng trong các mạng điện có yêu cầu về chế độ vận hành an toàn cao, độ trễ bảo vệ thấp, có khả năng duy trì trạng thái vận hành trong điều kiện sự cố thoáng qua... heheee, tui biết là nói thế này thế nào cũng có vụ cãi nhau to đây!!!!

18. Những thành viên đã cảm ơn laoton2010 vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Liệt dương vĩnh viễn vì… cao trăn
      Bởi N6288 trong diễn đàn Dân Điện và cuộc sống
      Trả lời: 36
      Bài cuối: 09-12-2011, 22:07
    2. Trăn trở của Administrator
      Bởi vthcm2010 trong diễn đàn GÓP Ý - PHẢN HỒI
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 24-12-2010, 19:51