• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Sinh viên ngành tự động hóa sẽ làm những gì trong lĩnh vực dầu khí ??

Chào mọi người, mình lập topic này mong những ai có kinh nghiệm hay người quen làm trong lĩnh vực dầu khí (DK) chia sẻ kinh nghiệm cho mình với. Mình học ngành tự động hóa (TĐH) và khá thích 1 số môn liên quan đến lập trình cho các bộ điều khiển Logic PLC, biến tần... Khổ nỗi là ngành DK mình thấy bảo cái việc lập trình nọ kia thì Việt Nam mình toàn nhập thiết bị tích hợp sẵn code của chuyên gia nước ngoài nên nhìu người bảo việc đó chả đến tay (ở VN ngành TĐH chỉ toàn lập trình Vi xử lí nhỏ nhặt thôi)
      Ở Việt Nam thì làm DK thu nhập cao mà quan trọng là có nhiều cơ hội được đi đào tạo ở nước ngoài. Thật ra đi du học cũng được nhưng mà cái kiểu cày cuốc nghiên cứu theo mình thấy ra trường thường chỉ làm chuyên gia cho mấy ông ít kiến thức chuyên môn hơn sai bảo thôi. Vì chương trình học kĩ thuật nặng nên k đi giao lưu nhiều được do đó kĩ năng mềm ít quá. Nên mình chưa có hứng lắm với con đường du học.
      Ngoài ra mình nghe nói làm DK giàn khoan ngoài biển nhìu tai nạn rơi xuống biển nọ kia hoặc dùng thiết bị đo lường phóng xạ bị vô sinh... Đi làm lương cao ai cũng thích nhưng ko được làm về cái mình thích cũng chán và lại rủi ro nghề nghiệp nhiều nữa thì hơi ớn. Do chưa biết chắc chắn làm trong DK có dùng đến những kĩ năng mà mình thích (PLC HMI...) hay ko nên mong mọi người chia sẻ cho mình biết thêm về công việc trong đó và cả rủi ro công việc nữa.
      Cám ơn mọi người trước.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 45 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: Sinh viên ngành tự động hóa sẽ làm những gì trong lĩnh vực dầu khí ??

cái gì cũng có cái giá của nó,

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 359 lần, trong 297 bài

Mặc định Ðề: Sinh viên ngành tự động hóa sẽ làm những gì trong lĩnh vực dầu khí ??

Trích dẫn Gửi bởi vishiha Xem bài viết
      Chào mọi người, mình lập topic này mong những ai có kinh nghiệm hay người quen làm trong lĩnh vực dầu khí (DK) chia sẻ kinh nghiệm cho mình với. Mình học ngành tự động hóa (TĐH) và khá thích 1 số môn liên quan đến lập trình cho các bộ điều khiển Logic PLC, biến tần... Khổ nỗi là ngành DK mình thấy bảo cái việc lập trình nọ kia thì Việt Nam mình toàn nhập thiết bị tích hợp sẵn code của chuyên gia nước ngoài nên nhìu người bảo việc đó chả đến tay (ở VN ngành TĐH chỉ toàn lập trình Vi xử lí nhỏ nhặt thôi)
      Ở Việt Nam thì làm DK thu nhập cao mà quan trọng là có nhiều cơ hội được đi đào tạo ở nước ngoài. Thật ra đi du học cũng được nhưng mà cái kiểu cày cuốc nghiên cứu theo mình thấy ra trường thường chỉ làm chuyên gia cho mấy ông ít kiến thức chuyên môn hơn sai bảo thôi. Vì chương trình học kĩ thuật nặng nên k đi giao lưu nhiều được do đó kĩ năng mềm ít quá. Nên mình chưa có hứng lắm với con đường du học.
      Ngoài ra mình nghe nói làm DK giàn khoan ngoài biển nhìu tai nạn rơi xuống biển nọ kia hoặc dùng thiết bị đo lường phóng xạ bị vô sinh... Đi làm lương cao ai cũng thích nhưng ko được làm về cái mình thích cũng chán và lại rủi ro nghề nghiệp nhiều nữa thì hơi ớn. Do chưa biết chắc chắn làm trong DK có dùng đến những kĩ năng mà mình thích (PLC HMI...) hay ko nên mong mọi người chia sẻ cho mình biết thêm về công việc trong đó và cả rủi ro công việc nữa.
      Cám ơn mọi người trước.
      làm cái sau:
      - tổ cơ điện trông tòa nhà Tập đoàn dầu khí: sửa thang máy, thay bóng đèn hỏng. sửa thang máy bị kẹt mà cứ ngó đầu dưới thang là bị bay đầu ngay (vụ này có vài đồng chí bị rồi đấy). thay bóng đèn hỏng điện giật cũng tèo

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Những vấn đề trong sử dụng năng lượng trong sinh hoạt dân dụng
      Bởi manh89 trong diễn đàn HỆ THỐNG NĂNG LƯỢNG MỚI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 20-08-2015, 09:59
    2. Thảo luận - hiện tượng mất mát trong điện sinh hoạt
      Bởi 0othanho0vn trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 24-12-2014, 16:29
    3. Thảo Luận về vấn đề tiết kiệm điện sinh hoạt trong gia đình
      Bởi T_dragon trong diễn đàn Thiết bị tiết kiệm năng lượng điện
      Trả lời: 37
      Bài cuối: 09-10-2014, 16:01
    4. Trợ giúp - Truyền tải trong điện sinh hoạt
      Bởi mrtranducbg trong diễn đàn Truyền tải & Phân phối điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 25-05-2012, 00:07
    5. Trợ giúp - em đang muốn tìm thông tin nói về nguyên nhân làm sinh khí trong dầu MBA và cách khắc phục?
      Bởi Chuột trong diễn đàn Máy biến áp, máy biến dòng
      Trả lời: 9
      Bài cuối: 11-06-2010, 21:51
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016