• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Địa chỉ
      ...from haven
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 21 lần, trong 14 bài

Mặc định TV CRT bị hóng màn hình

Chào các pác, nhà mình dùng cái TV CRT 21" khoảng 10 năm, mấy hôm nay màn hình cái TV này cứ đỏ quạch, cái gì cũng đỏ. Pác nào biết nó hỏng gì chỉ dùm mình với. Không bít sửa có hết nhiều tiền không??
      À mà mình dùng cái lưu điện SANTAK 1000W cho cái TV bình thường xem cũng được vài tiếng (8 năm rùi). Mình đang băn khoăn không biết cái lưu điện có gây ảnh hưởng gì đến cái TV không
      Rất mong mọi người giúp đỡ.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Đừng đợi phải nhìn thấy một nụ cười rồi mới mỉm cười lại

Địa chỉ
      Thành phố Hồ chí Minh
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 40 lần, trong 32 bài

Mặc định Ðề: help me !!!

Hư cái đèn hình rồi.Thay chắc cũng hơi mắc.Quăng đi mua cái LCD coi đá banh cho đã lai tiết kiệm điện.
      CÒn cái ÚP nếu vân chạy tốt thì không bao giờ làm hư TV nhé.
      Dẫu biết rằng cố quên là sẽ nhớ
      Nên dặn lòng cố nhớ để mà quên

Địa chỉ
      Lớp học HMI Intouch 10.1
      Cảm ơn
      51
      Được cảm ơn 325 lần, trong 215 bài

10 năm rồi thì mua hàng mới đi bạn. Giờ kiếm đâu ra đồ mà sửa? Cái đó cho vào bảo tàng đi! :)) :))

Địa chỉ
      Injury Orthopaedic
      Cảm ơn
      653
      Được cảm ơn 336 lần, trong 269 bài

cái đó bán không ?!

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,899 lần, trong 1,468 bài

Trước hết là pác tháo ra, lắc nhẹ cái bo mạch sau đuôi đèn hình. Thường là do tiếp xúc xấu sau 1 thời gian làm việc.

Nếu không hết, thì pác xoay nhẹ các biến trở trên bo đó. xoay đi một ít rồi trả về vị trí cũ. Cũng có khả năng biến trở bị tiếp xúc xấu.

Nếu vẫn chưa hết thì kiểm tra mạch của 3 transistor công suất trên bo mạch đó. Cần thì thay các linh kiện xung quanh (R, C) hoặc chính con trans đó.

Nếu vẫn không hết thì... mua cái LCD mới. Cái 32" cỡ từ 3 triệu đến 7,8 Triệu tùy loại và tùy hãng. Có lợi là có thể chép phim HD hoặc nhạc, hình... vào ổ USB, cắm thẳng vào TV để xem. Và có thể nối vào PC, đầu HD... xem đủ thứ trên đời.

6. The Following 4 Users Say Thank You to quocthai For This Useful Post:

Địa chỉ
      ...from haven
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 21 lần, trong 14 bài

Cám ơn các pác rất nhiều, mình thì mình cũng muốn xài đồ xịn lắm ấy chứ, nhưng mà nhà thì không có điều kiện chưa thể quăng ngay cái này được, nếu còn tận dụng xem được ngày nào hay ngày nấy, ko phải do cái UPS SANTAK thì tốt rồi.
      Khi nào bán cái này đi tiết kiệm thêm ít tiền mua cái LED 40 inch xem cho nó đã. Mà chả biết cái này bán được bao nhiu.

Chào các pác nhé
      Đừng đợi phải nhìn thấy một nụ cười rồi mới mỉm cười lại

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Hỏi mấy bác mua ve chai sẽ biết

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 17 lần, trong 13 bài

Chào bạn Htak

Theo mình cái tivi của bạn dễ bị nhiễm từ thôi, do máy dùng 10 năm rồi mà điện trở khử từ chắc già quá nên chết rồi bạn ra chợ trời mua con mới có 10K thôi. Ngoài ra máy để gần môi trường có từ trường cao hơn do vậy khi bật máy trở khử từ sẽ không khử hết do vậy nó sẽ xuất hiện màu đỏ trên màn hình loang nổ vài chỗ
      - Máy hỏng công suất mầu R/G/B sau đế đèn. Khi máy bị hỏng vậy màn hình sẽ xuất hiện một mầu hoặc thiếu màu --->> nguyên nhân do máy chạy lâu năm đế đèn bị hỏng hoặc nứt cổ chân công suất. Hiện tượng hỏng đế này còn kèm theo hiện tượng nữa đó là máy bật khoảng vài phút hình mới rõ
      - Còn cục UPS Santak của bạn nói mình không biết loại nào, nếu là loại có biến áp đi kèm thì cũng không nên đặt gần tivi do dẽ nhiễm từ của UPS

Nhìn chung máy cái linh kiện trên bạn mua chỉ vài chục ngàn thôi, mua về thay tẹt cho có kinh nghiệm

10. The Following 2 Users Say Thank You to thieu-bn2011 For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 7 lần, trong 5 bài

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Trước hết là pác tháo ra, lắc nhẹ cái bo mạch sau đuôi đèn hình. Thường là do tiếp xúc xấu sau 1 thời gian làm việc.

Nếu không hết, thì pác xoay nhẹ các biến trở trên bo đó. xoay đi một ít rồi trả về vị trí cũ. Cũng có khả năng biến trở bị tiếp xúc xấu.

Nếu vẫn chưa hết thì kiểm tra mạch của 3 transistor công suất trên bo mạch đó. Cần thì thay các linh kiện xung quanh (R, C) hoặc chính con trans đó.

Nếu vẫn không hết thì... mua cái LCD mới. Cái 32" cỡ từ 3 triệu đến 7,8 Triệu tùy loại và tùy hãng. Có lợi là có thể chép phim HD hoặc nhạc, hình... vào ổ USB, cắm thẳng vào TV để xem. Và có thể nối vào PC, đầu HD... xem đủ thứ trên đời.
      Bác Quocthai này định chơi xỏ anh em sao

- Bo mạch phía sau đèn hay còn gọi là đế đèn, đây là phần mạch cần độ cẩn thận cao, không phải lúc nào cũng tháo ra là lắc. Do đèn hình được chế tạo điểm hút chân không của đèn nằm tại vị trí đế đèn do vậy phần thủy tinh ở đây rất đẽ vỡ nếu làm không cẩn thận thì sẽ toi ngay chú đèn hình ( nếu thik mua cái mới thì làm theo kiểu đó)
      - Một số tivi thường có biến trở điều chỉnh màu ở đế đèn, hiện tại các biến trở này đã được nhà sản xuất điều chỉnh chuẩn khi xuất xưởng. Nếu tivi chạy một thời gian sau bị hỏng thì cũng có thể điều chỉnh, nhưng không phải ai cũng điều chỉnh được nó không dễ với những ai chưa làm bao giờ. Khi điều chỉnh là phải nhận định rõ các màu thay đổi cho phù hợp kẻo chỉnh nhầm lại đỏ thành tím thì cũng chết ngay.

Về phần tư vấn bạn Htak cú làm theo bạn thieu-bn2011 hướng dẫn, hãy cẩn thận với các điện áp cao trong tivi nhé. Chúc bạn thành công
      Cung cấp, sửa chữa các loại Bộ Lưu Điện-UPS
      L/h: 0976.299.429

Cảm ơn
      0

10 năm thì cho nó nghỉ hưu đi bạn ơi..sửa lại nhiều khi còn đắt hơn cả mua cái mới..hi
      MANCHESTER UNITED ALWAYS IN MY HEART

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016