• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Cảm ơn
      9
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định Chế độ chạy bù đồng bộ của máy phát

Xin được hỏi mọi người về vấn đề như sau:
      1. Máy phát đang chạy ở chế độ tuabin mà chuyển sang chế độ chạy động cơ chạy bù đồng bộ thì có phải dừng hẳn tổ máy để chuyển chế độ không ?
      2. Máy chạy chế độ bù đồng bộ thì chiều quay của tua bin vẫn như cũ đúng không? có phải là do khi phát công suất hay nhận công suất thì thứ tự pha trên stato không thay đổi nên khi chạy bù thì từ trường không đổi.
      Hy vọng mọi người trao đổi để mình được hiểu rõ hơn.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      64
      Được cảm ơn 43 lần, trong 34 bài

Mặc định Ðề: Chế độ chạy bù đồng bộ của máy phát

Theo mình thì:
      Máy phát đang ở chế độ phát công suất vô lưới muốn chuyển qua chế độ chạy bù đồng bộ thì chỉ cần nhấp chuột vô biểu tượng chạy bù đồng bộ ở phòng điều khiển trung tâm thì tổ máy sẽ tự động chuyển từ chế độ phát sang chế độ chạy bù đồng bộ.
      Khi đó ta phải kiểm tra 1 số yêu cầu phục vụ chạy bù như:
      + chuyển đổi cấp nước theo yêu cầu chạy bù đồng bộ
      + Kiểm tra áp suất và tình trạng làm việc của hệ thống khí nén
      + các tín hiệu mức nước ống xả tuabin bình thường
      Thực chất của quá trình chuyển đổi phương thức vận hành sang chế độ bù là:
      + giảm công suất tác dụng xuống (khoảng P<0.5%Pđm)
      + bộ điều tốc tuabin chuyển sang chế độ chạy bù đồng bộ(đóng các cánh hướng lại)
      + đóng van vào chính(van vào chính đóng,xả khí nén vào tuabin,mức nước trong ống xả ở mức thấp)
      Sau khi chuyển đổi xong thì đèn báo hiệu chế độ chạy bù đồng bộ ở máy tính trung tâm sáng hẳn
      Đặt công suất phản kháng theo yêu cầu của điều độ viên.
      Khi chuyển qua chạy ở chế độ bù đồng bộ thì chiều quay của máy phát vẫn ko đổi anh nà

3. Những thành viên đã cảm ơn CaMapCute vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

thanks ban camapcute. bạn có thể cho mình hỏi thêm nữa là nếu hoàn tất chế độ chạy bù đồng bộ thì hệ thống kích từ của máy phát có phải hoạt động như chế độ tuabin để điều khiển thay đổi công suất phản kháng nữa không. Và muốn phát công suất phản kháng bao nhiêu thì theo lệnh điều độ A0 đúng không bạn. thanks bạn

Cảm ơn
      46
      Được cảm ơn 29 lần, trong 21 bài

Hôm trước đi thực tập ở nhà máy thủy điện Hòa Bình...quan sát ở máy tính phòng điều hành chính thì thấy có 2 tổ máy phát P = -6 MW...hỏi các chú mới biết là 2 tổ đang phát bù đồng bộ (tức là chạy không), cánh hướng nước đóng lại, khí nén đc bơm vào, máy phát vẫn quay theo chiều như bình thường...có chụp mấy ảnh nhưng chưa tiện up lên...có gì sẽ up lên sau vậy..
      VÕ CÔNG TÀI
      TAIBOBK - NPPMB-EVNNPT
      taivocong@gmail.com
      0984023656

6. Những thành viên đã cảm ơn taibobk vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      64
      Được cảm ơn 43 lần, trong 34 bài

Trích dẫn Gửi bởi imperialD Xem bài viết
      thanks ban camapcute. bạn có thể cho mình hỏi thêm nữa là nếu hoàn tất chế độ chạy bù đồng bộ thì hệ thống kích từ của máy phát có phải hoạt động như chế độ tuabin để điều khiển thay đổi công suất phản kháng nữa không. Và muốn phát công suất phản kháng bao nhiêu thì theo lệnh điều độ A0 đúng không bạn. thanks bạn
      Hệ thống kích từ vẫn hoạt động bình thường như chế độ phát công suất vô lưới điện pác ak`.Chế độ bù đồng bộ chỉ khác cái là thay vì dùng nước làm quay động cơ sơ cấp kéo máy phát thì mình lại nhận công suất tác dụng trên lưới về để chạy máy trong khí nén.
      Công suất phản kháng được thực hiện theo lệnh điều độ A0 but pác phải lưu ý là phát hay nhận được bao nhiu Q còn phụ thuộc vào máy mình nữa,dựa vào đồ thị P-Q ý pác

8. Những thành viên đã cảm ơn CaMapCute vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      9

Hệ thống kích từ vẫn hoạt động bình thường như chế độ phát công suất vô lưới điện pác ak`.Chế độ bù đồng bộ chỉ khác cái là thay vì dùng nước làm quay động cơ sơ cấp kéo máy phát thì mình lại nhận công suất tác dụng trên lưới về để chạy máy trong khí nén.
      Công suất phản kháng được thực hiện theo lệnh điều độ A0 but pác phải lưu ý là phát hay nhận được bao nhiu Q còn phụ thuộc vào máy mình nữa,dựa vào đồ thị P-Q ý pác
      Nhờ bạn mình xem lại mốt số kiến thức cơ bản mà đột nhiên lại hỏi vu vơ. Đúng là phải có kích từ rotor để các thanh dẫn trong rotor mang dòng, khi các thanh dẫn mang dòng nằm trong từ trường sẽ chịu lực tác dụng stator sẽ tạo ra lực tác dụng tương hỗ lên nhau tạo nên moment tác dụng lên rotor làm rotor quay..thanks bạn vì đã làm sáng tỏ

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

theo mình chế độ chạy bù là lấy điện áp của lưới về chạy. lúc này máy phát thành động cơ. lúc này cách nước nhận nước của tuabin đóng lại.

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 8 lần, trong 8 bài

Mình vẫn chưa hiểu khi máy phát chạy ở chế độ động cơ đồng bộ thì nó tiêu thụ công suất điện như thế nào, P, Q?. Bác nào biểu diễn bằng giản đồ cho mình hiểu dc ko?

Nguyễn Văn Thùy
      Mobile: 0988. 476.086
      Mail: thuynv@nhonhuu.com

Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 10 lần, trong 6 bài

Trích dẫn Gửi bởi thuythienepu Xem bài viết
      Mình vẫn chưa hiểu khi máy phát chạy ở chế độ động cơ đồng bộ thì nó tiêu thụ công suất điện như thế nào, P, Q?. Bác nào biểu diễn bằng giản đồ cho mình hiểu dc ko?
      Theo đặc tính Pvà Q có bốn góc tương ứng với các chế độ của máy phát P hoặc Q hoặc cả hai. Bạn tưởng tượng nhé Pđm, Qđm tuyệt đối là 1 vòng tròn trên hệ tọa độ decac và bị hạn chế bởi đường phát nóng của roto nhé nên nó hơi méo.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016