• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 18
      Cảm ơn
      112
      Được cảm ơn 142 lần, trong 54 bài

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 49 lần, trong 27 bài

Chào bạn!
      2.Vì hầu hết máy phát trong các nhà máy điện ở VN hiện nay có tần số 50 HZ nên mạng điện CN dùng điện xoay chiều có tần số là 50Hz

Về cấp điện áp thì tớ nghĩ bạn chỉ nói mạng thông dụng thôi vì hầu hết các động cơ trong nhà máy là loại xoay chiều ba pha Udm 220/380V .Nhưng với đônọ cơ công suất lớn có cấp điện áp cao hơn đó 1kV,6kV...

3. The Following 2 Users Say Thank You to duyduong247 For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 35 lần, trong 8 bài

Chào bạn Tsunami8x!
      Mình cũng rất muốn quan tâm đến vấn đề của bạn nhưng không rõ ý bạn là sao?
      MCCB dùng cho độg cơ không dùng cho Máy phát là sao?
      Động cơ là tải, vì vậy MCCB sẽ đóng hoặc cắt tải ra khỏi nguồn ( lưới ), Nếu công suất tair lớn bạn phải đóng cắt qua MC ( contactor ) hoặc dùng các bộ khởi động mềm....
      Máy phát là nguồn, chỉ dùng MCCB để đóng hoặc cắt nguồn cho tải, vậy ý bạn ở đây MCCB dùng cho máy phát là sao? bạn giải thích rõ nhé, hi vọng sẽ có câu trả lời cho bạn

5. Những thành viên đã cảm ơn minhkhoabs vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      112
      Được cảm ơn 142 lần, trong 54 bài

ah, một người bạn hỏi mình như vậy, lúc đó mình nghĩ chưa ra nên hỏi ae trên diễn đàn thui.việc không được ở đây là do vấn đề bảo vệ thấp áp cho máy phát. aptomat dùng trong đc không có cuộn bảo vệ thâp áp. khi điện áp máy phát giảm quá thấp nếu aptomat không cắt máy phát ra khỏi lưới, thì bộ AVR của máy phát sẽ tác động làm cho dòng kích từ của máy phát lớn hơn định mức, có thể dẫn đến cháy cuôn kích từ của máy phát. Trường hợp này đã xảy ra trong thực tế. tuy nhiên để giảm chi phí ban đầu người ta vẫn sử dụng aptomat cho động cơ để lắp cho máy phát( aptomat cho máy phát đắt hơn rất nhiều) nhưng phải đấu thêm cuộn UVC để bảo vệ thấp áp.
      mong được sự góp í của ae

7. Những thành viên đã cảm ơn tsunami8x vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 756 lần, trong 189 bài

Trích dẫn Gửi bởi tsunami8x Xem bài viết
      ah, một người bạn hỏi mình như vậy, lúc đó mình nghĩ chưa ra nên hỏi ae trên diễn đàn thui.việc không được ở đây là do vấn đề bảo vệ thấp áp cho máy phát. aptomat dùng trong đc không có cuộn bảo vệ thâp áp. khi điện áp máy phát giảm quá thấp nếu aptomat không cắt máy phát ra khỏi lưới, thì bộ AVR của máy phát sẽ tác động làm cho dòng kích từ của máy phát lớn hơn định mức, có thể dẫn đến cháy cuôn kích từ của máy phát. Trường hợp này đã xảy ra trong thực tế. tuy nhiên để giảm chi phí ban đầu người ta vẫn sử dụng aptomat cho động cơ để lắp cho máy phát( aptomat cho máy phát đắt hơn rất nhiều) nhưng phải đấu thêm cuộn UVC để bảo vệ thấp áp.
      mong được sự góp í của ae
      Theo tôi, bạn nên đọc kỹ về máy cắt đi bạn ạ! Các tải liệu về máy cắt như ACB, MCCB, MCB các hãng đều đưa lên mạng và công bố rất rộng rãi rồi. Tài liệu giảng dạy cũng đã có rồi. Máy cắt cũng có các thiết bị khác giúp cho bạn sử dụng trong nhiều ứng dụng khác nhau. Việc không hiểu thiết bị sẽ làm cho bạn lựa chọn thiết bị không đúng. Mỗi ứng dụng đều cần các thiết bị hay vật tư chuẩn. Còn về nguyên mẫu thì cần phải phân tích giá trị của thiết bị đó. Không phải ngẫu nhiên mà bạn có dải dòng của mày cắt là: 6, 10, 16, 20, 25, 32, 40, 50, 63, 80, 100, 125, 160, 200, 250, 320, 400, 500, 630, 800, 1000, 1250, 1600, 2000, 2500, 3200, 4000, 5000, 6300A (dải dòng này theo các máy cắt của các hãng châu Âu, dải dòng của Nhật bản bạn có thể tham khảo hãng Mitsubishi). Dải dòng này bạn nên suy nghĩ vì sao có và vì sao lại chế tạo như thế. Sau khi bạn hiểu được về dải dòng, bạn sẽ tìm hiểu các phụ kiện lắp thêm như cuộn shuntrip, cuộn đóng, cuộn mở, cuộn thấp áp, khóa liên động, khóa cơ khí,... Mỗi linh kiện lắp thêm đều mang ý nghĩa nhất định đối với ứng dụng mà nó tham gia vào. Nếu bạn đã nghiên cứu hết các điều này rồi, bạn sẽ tự tin hơn và sẽ không có những câu hỏi mà tôi cho rằng vì bạn chưa nắm gì về máy cắt cả! Chúc bạn thành công nhé!

9. The Following 4 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Cảm ơn
      8

Trích dẫn Gửi bởi nguyenledung Xem bài viết
      Theo tôi, bạn nên đọc kỹ về máy cắt đi bạn ạ! Các tải liệu về máy cắt như ACB, MCCB, MCB các hãng đều đưa lên mạng và công bố rất rộng rãi rồi. Tài liệu giảng dạy cũng đã có rồi. Máy cắt cũng có các thiết bị khác giúp cho bạn sử dụng trong nhiều ứng dụng khác nhau. Việc không hiểu thiết bị sẽ làm cho bạn lựa chọn thiết bị không đúng. Mỗi ứng dụng đều cần các thiết bị hay vật tư chuẩn. Còn về nguyên mẫu thì cần phải phân tích giá trị của thiết bị đó. Không phải ngẫu nhiên mà bạn có dải dòng của mày cắt là: 6, 10, 16, 20, 25, 32, 40, 50, 63, 80, 100, 125, 160, 200, 250, 320, 400, 500, 630, 800, 1000, 1250, 1600, 2000, 2500, 3200, 4000, 5000, 6300A (dải dòng này theo các máy cắt của các hãng châu Âu, dải dòng của Nhật bản bạn có thể tham khảo hãng Mitsubishi). Dải dòng này bạn nên suy nghĩ vì sao có và vì sao lại chế tạo như thế. Sau khi bạn hiểu được về dải dòng, bạn sẽ tìm hiểu các phụ kiện lắp thêm như cuộn shuntrip, cuộn đóng, cuộn mở, cuộn thấp áp, khóa liên động, khóa cơ khí,... Mỗi linh kiện lắp thêm đều mang ý nghĩa nhất định đối với ứng dụng mà nó tham gia vào. Nếu bạn đã nghiên cứu hết các điều này rồi, bạn sẽ tự tin hơn và sẽ không có những câu hỏi mà tôi cho rằng vì bạn chưa nắm gì về máy cắt cả! Chúc bạn thành công nhé!
      Anh ơi cho em hỏi làm thế nào để tính toán chọn aptomat cho điện kế lắp trên cùng một bản nhựa vậy anh ? Trong khi dây nhánh khách hàng là 2x7mm2 thì có dòng điện là 48A, điện kế thì em thấy điện lực lắp là 5(20) còn aptomat là 32A, em cũng không biết họ tính toán thế nào !
      VD các loại điện kế hiện nay phải chọn aptomatthế nào :
      5(20)A , 10(30)A, 10(40)A, 10(50)A, 20(80)A, 40(120) : điện kế 1 pha

3x30(60)A; 3x50(100)A : điện kể 3 pha !
      Xin chân thành cảm ơn

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 40 lần, trong 14 bài

tôi cũng qung tâm vấn đề nầy lắm.theo tôi,nếu bạn chon aptomat.ban nên xem bạn lam gi,vi co nhiều cơ,khi nó bắt đầu khởi động,dòng khởi động tăng rất lớn.mà nếu bạn cứ quang tâm tới dòng làm việc,e không ổn.
      những động cơ có nghi loại.ban hãy xem lại chỗ dòng khởi động của động cơ.

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 756 lần, trong 189 bài

Trích dẫn Gửi bởi nguyenxuanphu Xem bài viết
      Anh ơi cho em hỏi làm thế nào để tính toán chọn aptomat cho điện kế lắp trên cùng một bản nhựa vậy anh ? Trong khi dây nhánh khách hàng là 2x7mm2 thì có dòng điện là 48A, điện kế thì em thấy điện lực lắp là 5(20) còn aptomat là 32A, em cũng không biết họ tính toán thế nào !
      VD các loại điện kế hiện nay phải chọn aptomatthế nào :
      5(20)A , 10(30)A, 10(40)A, 10(50)A, 20(80)A, 40(120) : điện kế 1 pha

3x30(60)A; 3x50(100)A : điện kể 3 pha !
      Xin chân thành cảm ơn
      Mình nghĩ chắc bạn cũng biết các thông số của đồng hồ đo điện năng gắn trực tiếp rồi. Thông số phía trước như 10(40)A có nghĩa là dòng điện thường xuyên sử dụng qua đồng hồ là 10A, dòng tải tối đa qua đồng hồ là 40A. Với các thông số trên có thể thấy là khi đồng hồ ở điểm tối đa 40A thì nó cũng rất dễ hỏng nên không thể dùng CB quá lớn được. Việc CB quá lớn sẽ không ngắt tải kịp thời và sẽ làm cháy đồng hồ. Với điện lực TP Hồ Chí Minh thì họ sẽ lấy dòng cực đại của đồng hồ chia cho 1.25 để chọn dòng CB. Vì thế nếu đồng hồ 10(40)A thì CB chọn là 32A, Đồng hồ 10(50)A thì CB chọn là 40A. Đồng hồ 20(80)A thì CB tổng chọn là 63A.
      Đây cũng là điều hợp lý với các CB nếu bạn biết đến điểm 1.25In của đường cong đáp tuyến CB sẽ có thời gian tương ứng là 20 phút. Đồng hồ đo điện năng cũng chế tạo ở mức ngưỡng dòng tải cao nhất chịu được khoảng 30 phút thôi.
      Vậy thì có thể điện lực chỗ bạn tính sai quy phạm thôi!

13. The Following 5 Users Say Thank You to nguyenledung For This Useful Post:

Cảm ơn
      8

Trích dẫn Gửi bởi nguyenledung Xem bài viết
      Mình nghĩ chắc bạn cũng biết các thông số của đồng hồ đo điện năng gắn trực tiếp rồi. Thông số phía trước như 10(40)A có nghĩa là dòng điện thường xuyên sử dụng qua đồng hồ là 10A, dòng tải tối đa qua đồng hồ là 40A. Với các thông số trên có thể thấy là khi đồng hồ ở điểm tối đa 40A thì nó cũng rất dễ hỏng nên không thể dùng CB quá lớn được. Việc CB quá lớn sẽ không ngắt tải kịp thời và sẽ làm cháy đồng hồ. Với điện lực TP Hồ Chí Minh thì họ sẽ lấy dòng cực đại của đồng hồ chia cho 1.25 để chọn dòng CB. Vì thế nếu đồng hồ 10(40)A thì CB chọn là 32A, Đồng hồ 10(50)A thì CB chọn là 40A. Đồng hồ 20(80)A thì CB tổng chọn là 63A.
      Đây cũng là điều hợp lý với các CB nếu bạn biết đến điểm 1.25In của đường cong đáp tuyến CB sẽ có thời gian tương ứng là 20 phút. Đồng hồ đo điện năng cũng chế tạo ở mức ngưỡng dòng tải cao nhất chịu được khoảng 30 phút thôi.
      Vậy thì có thể điện lực chỗ bạn tính sai quy phạm thôi!
      Rất cám ơn bài viết của anh ! em thì chia cho 1,3 và lý luận cũng tương tư như anh ! Có đều mấy ông "sếp" của em ở đây "cứng rắn" quá, tính toán và lý luận không biết thế nào cứ theo phụ tải của một hộ mà tính thì cứ mà chết ngắc cái điện kế !

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 509 lần, trong 209 bài

Trích dẫn Gửi bởi tsunami8x Xem bài viết
      Cho mình hỏi
      1/ aptomat dùng cho động cơ có dùng được cho máy phát không?vì sao?Mình nge nói là không nhưng chưa giải thik được?
      2/ Tại sao điện áp và tần số dùng trong công nghiệp là 440V/60Hz hoặc 380V/50Hz mà không là giá trị khác?
      Aptomat là một thiết bị điện dùng để đóng cắt nguồn cấp điện, nó có tác dụng bảo vệ cho mạch điện bạn đang sử dụng. còn không phân biệt Aptomat dùng cho động cơ hay máy phát gì cả, mà chỉ có nhiều loại Aptomat
      trong đó có Aptomat 1 pha, 3 pha... (thật ra thằng 3 pha thì nó ghép 3 thằng 1 pha lại, rồi đút một cái que luồn qua 3 cái nút thôi).
      Còn cấp tần số của lưới điện Việt Nam là 50Hz, điện áp 3 pha là 380V, điện áp 1 pha là 220V (lưới điện hạ thế hay còn gọi lưới điện 0,4kV) vậy thì phụ tải (các nhà máy, hộ dân ...) đương nhiên phải dùng cấp điện áp này chứ sao nữa (nếu muốn dùng cấp điện áp khác thì phải có bộ chuyển đổi điện áp hoặc biến tần, rất tốn tiền).
      còn cấp điện áp 440V/60Hz là cấp điện áp của một số thiết bị ở Mỹ... đương nhiên khi sang Việt Nam muốn chuyển đổi để có thể sử dụng trực tiếp lưới điện trong nước thì cần 1 bộ biến tần.
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

16. The Following 2 Users Say Thank You to quyen81qb For This Useful Post:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Aptomat là gì? Các bác giúp em phân biệt aptomat, cb, mccb, mcb, acb, dùm cái
      Bởi mr.ba86 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 23
      Bài cuối: 10-06-2016, 20:59
    2. Trợ giúp - mọi người cho mình hỏi về aptomat.tks
      Bởi dakami trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 24-09-2014, 00:41
    3. Trợ giúp - tại sao aptomat ko cắt?
      Bởi huynhtran38 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 32
      Bài cuối: 04-01-2014, 20:00
    4. Trợ giúp - Giúp em về aptomat với(gấp): nguyên lí hoạt động của aptomat ?
      Bởi l0v3st0n3 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 18
      Bài cuối: 22-10-2013, 22:36
    5. Trợ giúp - hộ em với các pro . so sánh Aptomat LS + Aptomat Hyundai + Aptomat Schneider + Aptomat GE + Aptomat ABB
      Bởi manhthang_BMW trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 07-08-2013, 08:45

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016