• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 123456 CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 56
      Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 856 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Bác nặng lời thế? Biết thì vẫn biết. Nhưng không phải bất cứ cái gì cũng đều phải hỏi, đều phải truy đến tận cùng cội nguồn của nó.

Mỗi ngưới chỉ chuyên tâm về một lĩnh vực. Khi đó chỉ cần chuyên tâm về lĩnh vực chuyên ngành của mình thôi. Những người biết tuốt mọi thứ thì thường chỉ có rất ít thứ sâu.

Cũng như câu hỏi "cơm là gì" thì nhà vật lý sẽ trả lời khác, nhà hóa học trả lời khác, nhà nông học trả lời khác, nhà chính trị trả lời khác. Bác có câu trả lời nào chung cho tất cả mọi "nhà" không? Và thợ điện nhiều khi cũng chẳng quan tâm xem câu trả lời như thế nào.

Quy lại chủ đề chính, thì bản chất của trường điện và trường từ là gì? Có bác nào muốn trả lời sâu hơn nữa không? Không khéo, lại nảy sinh ra thêm vài cụ Einstein made in Viet nam nữa.
      Vâng, thế "cơm là gì" thưa bác ^_^ và có bao giờ bác tự hỏi "cơm là gì" chưa?
      Chỉ là đùa thôi bởi vì câu hỏi "điện là gì" giống như câu hỏi "cơm là gì" đấy. Mình chắc rằng bác cũng ko biết điện là gì thế nhưng bác vẫn đang "mần" điện đấy thôi ;)) Nếu bác cứ đợi biết cơm là gì rồi mới mần thì bác có nước chết đói à. Mình thì mình chỉ cần biết cơm ăn được thế là mình ăn thôi :D mình chưa đủ trình độ để tìm ra câu trả lời cho câu hỏi cơm là gì nhưng mình tin vào những người đi trước ;)) điện cũng thế đấy :D
      Chỉ là một các nói đùa thôi :D
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158

Ý em quote nhầm >"<
      Xin lỗi bác QT. Em là em định quote bài của bạn quyền ấy >"<

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 511 lần, trong 209 bài

Trích dẫn Gửi bởi Linhvancong Xem bài viết
      Chỉ là đùa thôi bởi vì câu hỏi "điện là gì" giống như câu hỏi "cơm là gì" đấy. Mình chắc rằng bác cũng ko biết điện là gì thế nhưng bác vẫn đang "mần" điện đấy thôi ;)) Nếu bác cứ đợi biết cơm là gì rồi mới mần thì bác có nước chết đói à. Mình thì mình chỉ cần biết cơm ăn được thế là mình ăn thôi :D mình chưa đủ trình độ để tìm ra câu trả lời cho câu hỏi cơm là gì nhưng mình tin vào những người đi trước ;)) điện cũng thế đấy :D
      Cơm là một loại thức ăn được làm ra từ gạo bằng cách đem nấu với một lượng vừa đủ nước.
      Gạo là một sản phẩm lương thực thu từ cây lúa. Hạt gạo thường có màu trắng, nâu hoặc đỏ thẫm, chứa nhiều dinh dưỡng. Hạt gạo chính là nhân của thóc sau khi tách bỏ vỏ trấu và cám. Gạo là lương thực phổ biển của gần một nửa dân số thế giới.
      Gạo là một nguồn cung cấp năng lượng cho cơ thể. Con người hấp thụ chất bột và một số vitamin từ gạo.
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

4. Những thành viên đã cảm ơn quyen81qb vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,321 lần, trong 569 bài

Con lạy các cụ, nói chuyện thế lày thì bao giờ mới có lối ra.
      Em xin góp ý với các bác để trả nhời câu hỏi "Điện là gì" qua tiểu phẩm cùng tên của nhà văn Dave Barry như sau:

Bài toán của khoa học hiện đại là: Ðiện là gì? Nó đi đâu sau khi ra khỏi chiếc lò nướng bánh?
      Có một thí nghiệm đơn giản, quí vị có thể tự mình thực hiện để tìm hiểu về điện: vào một ngày đẹp trời, khô ráo, mát mẻ, quí vị hãy cọ chân vào thảm trải, sau đó đưa ngón tay vào miệng của một người khác, chọc vào chỗ răng sâu. Quí vị có thấy người kia oằn mình và kêu ối ối không? Ðiện có sức mạnh như vậy đấy. Tất nhiên, thí nghiệm này nhằm giúp quí vị hiểu được tầm quan trọng của điện, chứ không phải dạy quí vị cách làm người khác đau đớn.
      Thí nghiệm trên cũng minh họa định luật đóng kín mạch điện. Khi quí vị cọ chân vào thảm trải, một lô các "điện tử" ở thảm sẽ vào chân quí vị. Ðó là các hạt rất nhỏ mà hãng làm thảm đã cho vào để thảm bắt bụi dễ hơn. Các điện tử sau đó sẽ chui vào máu, đi lên, tụ lại ở ngón tay và tạo thành một tia lửa điện phóng vào chỗ răng sâu; sau đó điện tử đi xuống và quay trở lại thảm. Mạch điện đã đóng kín.
      Chỉ có chúng ta hôm nay mới có rất nhiều thiết bị điện khác nhau như đèn, đài, ti vi, v.v. Cha ông của chúng ta mấy trăm năm trước không có những thứ ấy. Ðơn giản là nếu có thì họ biết cắm chúng vào đâu. Rồi xuất hiện những người tiên phong như Benjamin Franklin. Ông đã chế tạo được một chiếc diều có thể thâu điện từ sét. Sét là một nguồn điện mạnh cũng như thảm trải vậy. Kết quả là Franklin bị điện giật mạnh quá, hỏng cả não bộ. Ông chỉ ú ớ được mấy câu châm ngôn vớ vẩn, như "Tiết kiệm đồng nào hay đồng ấy". Sau đó người ta phải chuyển ông sang làm ở ngành Bưu điện.
      Sau Franklin có rất nhiều vị tiên phong khác mà tên tuổi của họ gắn liền với những thuật ngữ khoa học hiện đại, như Myron Volt, Andre-Marie Ampere, James Watt, Bob Transformer, v.v. Họ đã tiến hành rất nhiều thí nghiệm điện quan trọng. Ví dụ vào năm 1780, Luigi Galvani đã phát hiện ra rằng, khi chạm hai thanh kim loại khác nhau vào đùi một con ếch (chiếc đùi này đã tách rời khỏi cái thân ếch đã chết), một dòng điện sẽ tạo ra và làm cho chiếc đùi đạp một cái. Phát minh của Galvani đã góp phần to lớn vào ngành động vật lưỡng cư hiện đại. Một thầy thuốc thú y lành nghề hoàn toàn có thể làm cho một con ếch đã chết nhảy lóc cóc ra bờ ao như bình thường. Còn khi xuống nước nó sẽ chìm nghỉm như cục đất, tất nhiên.
      Nhưng lừng danh nhất, phải kể đến Thomas Edison. Ông là một nhà phát minh vĩ đại dù chỉ được học qua phổ thông và sống ở New Jersey. Phát minh đầu tiên là chiếc máy quay đĩa vào năm 1877. Người ta đã đưa máy quay đĩa vào từng gia đình, cho đến năm 1923 mới có công nghệ băng từ thay thế. Nhưng đóng góp lớn nhất của Edison là Công ti Ðiện lực vào năm 1879, một ứng dụng của nguyên lí đóng mạch điện: điện được truyền từ Công ti Ðiện lực qua dây dẫn đến khách hàng, sau đó lập tức lại được thu về Công ti Ðiện lực qua một dây dẫn khác và - đây chính là phần sáng tạo nhất - lại được truyền lại cho khách hàng.
      Nghĩa là Công ti Ðiện lực thực chất chỉ bán đi bán lại mỗi một lô điện hàng ngàn lần mỗi ngày mà không bị ai phát hiện. Toàn bộ điện chúng ta dùng năm ngoái chính là điện được sinh ra từ năm 1937. Họ cứ bán đi bán lại như thế, cho nên Công ti Ðiện lực rất rỗi việc. Thực ra công việc duy nhất của Công ti là tìm cách tăng cước điện phí.
      Nhờ đóng góp của những người, như Edison và Franklin, và của những con vật, như con ếch của Galvani, chúng ra có thể dùng Ðiện vào nhiều ứng dụng kì diệu. Ví dụ vào thập kỉ 70, người ta đã tạo ra laser, một loại tia có thể tiêu huỷ một chiếc máy ủi cách xa 2000 dặm, và cũng có thể giúp bác sĩ mổ võng mạc của mắt. Tất nhiên bác sĩ phải nhớ chuyển công tắc từ vị trí "Huỷ máy ủi" sang vị trí "Mổ võng mạc".

6. The Following 3 Users Say Thank You to laoton2010 For This Useful Post:

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158

=)) Câu chuyện của bác lonton2010 hay thật =))

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,538 lần, trong 1,619 bài

Trích dẫn Gửi bởi quyen81qb Xem bài viết
      Cơm là một loại thức ăn được làm ra từ gạo bằng cách đem nấu với một lượng vừa đủ nước.
      Gạo là một sản phẩm lương thực thu từ cây lúa. Hạt gạo thường có màu trắng, nâu hoặc đỏ thẫm, chứa nhiều dinh dưỡng. Hạt gạo chính là nhân của thóc sau khi tách bỏ vỏ trấu và cám. Gạo là lương thực phổ biển của gần một nửa dân số thế giới.
      Gạo là một nguồn cung cấp năng lượng cho cơ thể. Con người hấp thụ chất bột và một số vitamin từ gạo.
      Cơm là gì?

Nhà dinh dưỡng học: cơm là nguồn cung cấp chất glucid chủ yếu của người dân các nước phương đông.
      Nhà khoa học: cơm là một dạng vật chất được cấu tạo bởi các phân tử tinh bột trộn lẫn với một ít chất xơ và vài khoáng chất khác...
      Nhà nông học: Cơm là sản phẩm của mồ hôi nước mắt và sức lao động.
      Sinh viên: Cơm là món xa xỉ hơn mì tôm.
      Nhà sản xuất cuốc lủi: Cơm là nguyên liệu để nấu rượu.
      Bợm nhậu: Cơm là dấu hiệu cho biết bữa nhậu sắp chấm dứt.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,538 lần, trong 1,619 bài

Ngày nay, người ta vẫn uống cái thứ nước có từ thời khai thiên lập địa. Ăn cái thứ cơm không biết đã chuyển hóa qua bao nhiêu vòng. Thế mà vẫn cứ phải mất tiền mua. Sao Lão Tôn không théc méc nhỉ?
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Cảm ơn
      175
      Được cảm ơn 1,321 lần, trong 569 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Ngày nay, người ta vẫn uống cái thứ nước có từ thời khai thiên lập địa. Ăn cái thứ cơm không biết đã chuyển hóa qua bao nhiêu vòng. Thế mà vẫn cứ phải mất tiền mua. Sao Lão Tôn không théc méc nhỉ?
      Tui đâu có thắc mắc nhỉ, có góp vui câu chuyện sưu tầm được thôi mà.
      Dù sao đó cũng là một cách hiểu rất vui để trả lời câu hỏi "ĐIỆN LÀ GÌ?" phải k0 các bạn.

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      =)) cái sự đời nó thế đấy... bao năm ròng rã học điện nói thật giờ có ai hỏi điện là gì thì mình cũng bó tay. Nó khó giải thích như là các khái niệm như "không gian diac" hay "elliptic curves" và "modular forms". Người ta chỉ đoán là nó có tồn tại và người ta chứng minh được là có nó chứ người ta khó có thể diễn giải ra được nó là gì ... :D
      Nói chung mình khoái cái định nghĩa " Điện là điên nặng" =))

Địa chỉ
      Đồng Hới; Quảng Bình
      Cảm ơn
      176
      Được cảm ơn 511 lần, trong 209 bài

=)) cái sự đời nó thế đấy... bao năm ròng rã học điện nói thật giờ có ai hỏi điện là gì thì mình cũng bó tay. Nó khó giải thích như là các khái niệm như "không gian diac" hay "elliptic curves" và "modular forms". Người ta chỉ đoán là nó có tồn tại và người ta chứng minh được là có nó chứ người ta khó có thể diễn giải ra được nó là gì ... :D
      Nói chung mình khoái cái định nghĩa " Điện là điên nặng" =))
      điện thì có gì đâu, có mấy bài viết giải thích rất rõ ràng đó rồi, tại các pa không chịu đọc cho hết nên tui nghịch chút cho sôi lên thôi, bạn cứ đọc từ đầu, đọc cho hết các bài của các bạn đã post ấy, điện là gì? đã được giải thích rồi đấy.
      Bấm Thanks ! nếu bạn cảm thấy bài viết bổ ích

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 123456 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016