• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 3 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối
    Kết quả 21 đến 30 của 78
      Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 18 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: cách đo điện trở cách điện

Trích dẫn Gửi bởi Đầu Bò! Xem bài viết
      Thấy các bác nói nhiều về cách đo điện trở quá nên em muốn hỏi một câu.
      Đối với máy biến áp thì có thể thử cao áp trong vòng một phút như các thiết bị khác được không?Trị số đo cách điện trước khi thử cao áp và sau khi thử cao áp có còn như nhau nữa không các bác?Nếu có thì tại sao có?Nếu không thì tại sao không?.
      Tại vì em chưa bao giờ được đo cách điện với MBA nên mới hỏi ngớ ngẩn vây thôi.Ngày trước có đi kiến tập và nhìn thấy mấy anh chị trong TTTNĐ đo cách điện mấy tủ trung thế 12kv và có đo cách điện và thử cao áp.Cho em hỏi câu nữa nhé:đối với loại tủ trung thế thì trị số đo cách điện bao nhiêu là đạt vậy?cả tủ hạ thế nữa.
      Cám ơn các bác nhiều,em phải đi học bài đây.
      chào các bác.
      Trị số đo cách điện trước khi thử với điện áp tăng cao và sau khi thử với điện áp tăng cao,chắc chắn sẽ không bằng được.lí do tại sao không bằng nhau thì em cũng chưa nắm được rỏ cho lắm.
      mời các cao thủ và thấp thủ góp ý nghe.

2. The Following 2 Users Say Thank You to Nguyễn For This Useful Post:

Cảm ơn
      21
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

Mình cũng mấy lần đo cách điện của máy cắt rồi,nhưng mỗi lần đo là một trị số khác nhau.Nếu mà đo lúc nào cũng một trị số như nhau thì mega của bạn có vấn đề.thứ nhất nhiệt độ,độ ẩm mỗi lúc đo nó khác nhau nên đo nó có những trị số khác nhau thôi.
      Trong khi đo R60 luôn có trị số cách điện cao hơn R15.

4. Những thành viên đã cảm ơn sàm sàm ba láp vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Trích dẫn Gửi bởi sàm sàm ba láp Xem bài viết
      Mình cũng mấy lần đo cách điện của máy cắt rồi,nhưng mỗi lần đo là một trị số khác nhau.Nếu mà đo lúc nào cũng một trị số như nhau thì mega của bạn có vấn đề.thứ nhất nhiệt độ,độ ẩm mỗi lúc đo nó khác nhau nên đo nó có những trị số khác nhau thôi.
      Trong khi đo R60 luôn có trị số cách điện cao hơn R15.
      Đúng như bác nói:do độ ẩm môi trường ở những nơi khác nhau nên khi ta đo ở mỗi nơi nó cũng khác nhau.Ở đâu không khí càng ẩm thì giá trị đo cách điện càng nhỏ,không khí càng cao thì trị số cách điện càng cao thôi!Đó là nguyên lí cơ bản mà bác.Nếu khi đo bác đặt đồng hồ báo nhiệt độ,độ ẩm rồi xem độ ẩm bao nhiêu ghi lại thông lúc đó, và đo rồi ghi lại thông số cách điện.Sau một thời gian đo lại thì trị số đo cách điện giữa lúc này và lúc kia nó chỉ gọi là gần giống nhau thôi chứ không bao giờ bằng nhau cả,mặc dù độ ẩm môi trong vẫn bằng nhau.
      Trong khi cách điện thì đương nhiên trị số R60 nó phải cao hơn R15,Vì khi đó áp trong mega omh phóng ra đã đạt tới một áp ngưỡng định mức và làm khô một phần không khí ẩm trên bề mặt thiết bị, nên nó sẽ có giá trị cách điện lớn hơn.
      Trong một số trường hợp mà em cũng không biết giả thích cho người khác hiểu như thế nào.Chuyện là như thế này:Sau khi thử cao áp xoay chiều cho một số thanh cái trong tủ điện thì có khi đo trị số cách điện nó lại giảm,có khi nó lại tăng lên.Thường thì em thấy nó tăng là nhiều.Nếu môi trường có bụi bẩn,không khí ẩm thì sau khi thử cao áp xoay chiều nó sẽ tăng do có hiện tượng phóng cao áp trong không khí và bề mặt thiết nên trị số cách điện nó được tăng lên, nếu như vật liệu của thiết bị đó good.
      Một số trường hợp sau khi thử cao áp thì trị cách điện giảm rõ rệt,giảm ở đây bởi vì bị cao áp xoay chiều nó đánh thủng một số lớp bề mặt cách điện của thiết bị …
      Đôi khi chăng hiểu tại sao nó lại như vậy,cũng chẳng biết giải thích thế nào cho khách hàng hiểu.

Chán gái...

6. Những thành viên đã cảm ơn hiepga789 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      59
      Được cảm ơn 13 lần, trong 10 bài

Hỏi thêm câu nữa nhá các bác?.
      Như máy biến áp thì người ta thử cao áp ở những vị trí nào vậy?.Từ lúc tới giờ chưa thấy các bác nói là có thử cao áp với MBA được hay là không được.
      Bác Cuốc Thái ơi,trả lời hộ em nhá.
      thanks nhiều.

Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 38 lần, trong 6 bài

Trích dẫn Gửi bởi Đầu Bò! Xem bài viết
      Hỏi thêm câu nữa nhá các bác?.
      Như máy biến áp thì người ta thử cao áp ở những vị trí nào vậy?.Từ lúc tới giờ chưa thấy các bác nói là có thử cao áp với MBA được hay là không được.
      Bác Cuốc Thái ơi,trả lời hộ em nhá.
      thanks nhiều.
      Theo mình nghĩ thì đối với MBA để thử cao áp thì người ta vỏ với pha,với điều kiện MBA đó phải là MBA cách li không được chạm vỏ.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 20 lần, trong 16 bài

Trích dẫn Gửi bởi vanlathe Xem bài viết
      cái này bạn không có quyền đo, nếu có đó thì kết quả cũng không có tác dụng. Đo cách điện máy biến thế chỉ có trung tâm kiểm định hoặc nhà sx mới có chức năng này
      đâu có nhất thiết phải vào các trung tâm kiểm định
      cái gì cũng đợi tt thì ko biết tt cần bao nhiêu người
      cái tt đó chỉ kiểm định khi là máy mới thôi
      khi mba đã đưa vào sd thì cần kiểm tra là do các đl
      khi máy có sự cố hay chỉ là bị đứt cầu chì tự rơi thôi là cần phải đo lại cách điện rùi
      khi mà đo chỉ cần tháo hết các đầu dây vào và ra của mba rùi cứ thế mà đo
      thường thì các máy đã đưa vào sử dụng là điện trở cách điện là 600,500,500 cao ha ,hạ vỏ ,cao vỏ
      còn các máy mới là 1500
      hôm mình có đo cái máy của ABB dùng cũng đc 3 năm rùi mà cách điện vẫn còn cao hơn hàng mới của mình
      đúng là lắm tiền thích thật
      nhok kòi

Cảm ơn
      22
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Trích dẫn Gửi bởi hiepga789 Xem bài viết
      Em biết sao thì trả lời vậy cho bác ĐB nhé!Nếu sai các bác đừng cười.Đối với tủ trung thế thì trị số cách điện trên 1000mega omh là đạt rồi.Đối với tủ hạ thế thì theo TC IEC 60439-1 thì trên 1 mega omh là đạt rồi.Em đã từng đi đo cách điện trước khi đóng điện cho một số khách hàng thì người ta hỏi hoài câu này đó bác.Có lần đo cách điện trên cho busbar trên khoảng 2 mega omh nhưng khách hàng không dám đóng điện vì thấy trị số cách điện nhỏ hơn với một số tủ khác nên người ta sợ.Nhưng thực ra người ta có sao đâu.
      Bác Hiệp cho em hỏi, mình luôn phải đo điện trở cách điện của thiết bị có phải ko?

Địa chỉ
      The hell
      Cảm ơn
      273
      Được cảm ơn 483 lần, trong 235 bài

Trích dẫn Gửi bởi cậu Nhóc Xem bài viết
      Bác Hiệp cho em hỏi, mình luôn phải đo điện trở cách điện của thiết bị có phải ko?
      Các thiết bị trước khi đưa vào sử dụng đều được đo cách điện trước khi sử dụng bác ạ!

Chán gái...

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 8 lần, trong 6 bài

Co nhoc nói đúng đó,sau khi chuẩn bị sơ đồ xong thì đo thôi,kẹp vỏ và đưa dây đo lên cuộn cần đo,cho hấp thụ và đọc kết quả lúc 15s và 60s ,sau đó tính K hấp thụ thôi,khi nào đèn xanh thì hấp thụ tốt thôi.đo xong nhớ xã ngay nhé

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 730 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi namden81 Xem bài viết
      Co nhoc nói đúng đó,sau khi chuẩn bị sơ đồ xong thì đo thôi,kẹp vỏ và đưa dây đo lên cuộn cần đo,cho hấp thụ và đọc kết quả lúc 15s và 60s ,sau đó tính K hấp thụ thôi,khi nào đèn xanh thì hấp thụ tốt thôi.đo xong nhớ xã ngay nhé
      Hic! Đèn xanh, đèn đỏ có liên quan chi đến K hấp thụ của MBA nhỉ????Quan trọng hệ số giửa 15s/60s thôi chứ. Bạn xem lại nha, đèn xanh, đèn đỏ đâu có phải là tín hiệu để xác định K hấp thụ, mà đó chỉ là mức cách điện thấp và cao thui chứ.

Trang 3 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này