• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 25

Chủ đề: sửa bếp từ

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Mặc định sửa bếp từ

Cảm ơn
      420
      Được cảm ơn 3,447 lần, trong 431 bài

Mặc định Ðề: sửa bếp từ

Trích dẫn Gửi bởi vuvantu Xem bài viết
      Chào các bác! E cũng là gà lại mới nhập môn có vụ này k hiểu rất mong bác nào biết chỉ giùm e với:e có cái bếp từ nó chạy cứ tè tè mấy s lại ngắt, nếu nhấc nồi lên cách mặt bếp 2_3cm lại chạy bình thường,em đã thay 2 con tụ 0.3 và 5mf nhưng k được.em xin cám ơn và chờ mong tin của các bác.
      Bạn bị die con IGBT rồi bạn (xem cách đo IGBT trong mục này )

Cảm ơn
      1

e k hiểu lắm,bị con IGBT sao nó vẫn chạy được khi nâng nồi lên khỏi mặt bếp?

Cảm ơn
      1

em bổ xung thêm để các bác dễ bắt mạch là có đèn báo P_
      +++---o0o---+++
      co bác nào k giúp em với! bếp của e hiệu BLACKER.

Cảm ơn
      420

e k hiểu lắm,bị con IGBT sao nó vẫn chạy được khi nâng nồi lên khỏi mặt bếp?
      Nguyên lý hoạt động của bếp từ là dùng cuộn dây điện từ quấn quanh 1 lõi thép khi dòng điện chạy vào cuộn dây sẽ sinh ra dòng điện fuco phát sinh nhiệt theo định luật jun-lenxo làm nóng lõi thép. Lõi thép ở đây chính là cái nồi. Khi bạn nhấc nối lên, bếp sẽ ở trạng thái không tải, IGBT có dòng điện nhỏ chạy qua nhưng không ảnh hưởng toàn mạch nên bếp hoạt động bình thường. Khi bạn đặt nồi lên có tải, lúc này cuộn dây đòi hỏi phải có dòng lớn mới hoạt động được thì con IGBT không cung cấp đủ như yêu cầu nên mạch tự ngắt trong bếp hoạt động.
      1 vấn đề lưu ý trong sử dụng bếp từ là con IGBT hoạt động có tải sẽ nóng cùng cuộn dây điện từ nên người ta làm thêm mạch trể để khi ta tắt bếp quạt vẫn hoạt động để làm nguội 1 thời gian. Do đó, khi tắt bếp bạn phải đợi khi quạt ngừng mới rút điện ra thì bếp mới trường thọ. Thank

6. The Following 3 Users Say Thank You to duongthi For This Useful Post:

Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi duongthi Xem bài viết
      Nguyên lý hoạt động của bếp từ là dùng cuộn dây điện từ quấn quanh 1 lõi thép khi dòng điện chạy vào cuộn dây sẽ sinh ra dòng điện fuco phát sinh nhiệt theo định luật jun-lenxo làm nóng lõi thép. Lõi thép ở đây chính là cái nồi. Khi bạn nhấc nối lên, bếp sẽ ở trạng thái không tải, IGBT có dòng điện nhỏ chạy qua nhưng không ảnh hưởng toàn mạch nên bếp hoạt động bình thường. Khi bạn đặt nồi lên có tải, lúc này cuộn dây đòi hỏi phải có dòng lớn mới hoạt động được thì con IGBT không cung cấp đủ như yêu cầu nên mạch tự ngắt trong bếp hoạt động.
      1 vấn đề lưu ý trong sử dụng bếp từ là con IGBT hoạt động có tải sẽ nóng cùng cuộn dây điện từ nên người ta làm thêm mạch trể để khi ta tắt bếp quạt vẫn hoạt động để làm nguội 1 thời gian. Do đó, khi tắt bếp bạn phải đợi khi quạt ngừng mới rút điện ra thì bếp mới trường thọ. Thank
      E cám ơn a ĐT nhiều, e sẽ thay con IGBT xem sao. có kq lại cho e hỏi tiếp nhé!

8. Những thành viên đã cảm ơn vuvantu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

bài viết có ích... mình cũng sẽ thử

Cảm ơn
      1

cám ơn bác, em đã đo con H20T120 thấy 2 chân CE có đ.trở thuận nghịch, tức là nó còn sống đúng k ạ? Em cũng đã thay con IC SN74HC164N và tụ 0.3mf
      (thay bằng 0.27mf có được k?),mà vẫn k được bác à. Hiện giờ khi bắt đầu đun nó cứ chạy được vài s (kèm theo tiếng tè tè) thì lại ngắt vài s có kèm theo tiếng kêu tành tạch. nếu nhấc nồi lên cách mặt bếp khoảng vài cm thì thời gian bếp chạy được lâu hơn, khoảng hơn 10s lại ngắt vài s. Cac bác chỉ giùm em với!

Cảm ơn
      420

cám ơn bác, em đã đo con H20T120 thấy 2 chân CE có đ.trở thuận nghịch, tức là nó còn sống đúng k ạ? Em cũng đã thay con IC SN74HC164N và tụ 0.3mf
      (thay bằng 0.27mf có được k?),mà vẫn k được bác à. Hiện giờ khi bắt đầu đun nó cứ chạy được vài s (kèm theo tiếng tè tè) thì lại ngắt vài s có kèm theo tiếng kêu tành tạch. nếu nhấc nồi lên cách mặt bếp khoảng vài cm thì thời gian bếp chạy được lâu hơn, khoảng hơn 10s lại ngắt vài s. Cac bác chỉ giùm em với!
      Bạn nói rõ hơn 1 chút là khi bạn đặt lên bếp trong vài s đó bếp có nóng không. Mạch đk, ic, tụ trong bếp rất khó hỏng trừ khi bị vô nước. thông thường chỉ hỏng phần công suất mà thôi như cuộn dây và IBGT. link sơ đồ mạch bếp từ bác tham khảo.
      http://www.mediafire.com/?7xt6fyj876z54u6
      Bạn phải tháo 2 chân ra khỏi mạch mới đđo.
      Sửa lần cuối bởi duongthi; 23-03-2012 lúc 14:20.

Cảm ơn
      1

Bạn nói rõ hơn 1 chút là khi bạn đặt lên bếp trong vài s đó bếp có nóng không. Mạch đk, ic, tụ trong bếp rất khó hỏng trừ khi bị vô nước. thông thường chỉ hỏng phần công suất mà thôi như cuộn dây và IBGT. link sơ đồ mạch bếp từ bác tham khảo.
      http://www.mediafire.com/?7xt6fyj876z54u6
      Bạn phải tháo 2 chân ra khỏi mạch mới đđo.
      Trong bài e dùng từ "chạy hoặc đóng" là khi bếp chạy bình thường,nồi có nóng(nhưng có tiêng kêu tè tè ở nồi),trong lúc bếp chạy đo điẹn áp 2 chân GE ở thang đo DC thấy tăng từ 0 đến khoảng 7vol thì bếp ngắt 1-2 s lại chạy tiếp cứ thế lặp đi lặp lại, khi dùng từ "ngắt" là khi quạt vẫn chạy nhưng nồi không nóng. Mỗi lần chuyển trạng thái "đóng-ngắt"đều có 1 tiếng kêu "tách" tạo thành tiếng kêu tành tạch như e đã tả.Khi đo con IGBT 3chân e đã tháo rời khỏi mạch. E nghĩ là con IGBT bị quá dòng nhưng k biết tại sao?
      Sửa lần cuối bởi vuvantu; 24-03-2012 lúc 01:21.

13. Những thành viên đã cảm ơn vuvantu vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016