• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      919
      Được cảm ơn 62 lần, trong 54 bài

Mặc định Cho em hỏi về bóng đèn tuýp Rạng Đông

Bóng đèn tuýp huỳnh quang 40W của Rạng Đông nhà em cứ bị chập chờn là bị làm sao vậy mặc dù khi lắp thì 2 đầu của bóng rất vừa (cái tắcte của bóng đèn dùng để làm gì vậy mà sao một đầu có một đầu lại không cần vậy các anh),đến hôm nay thì bật bóng còn không sáng lên được.Mong các anh chị tư vấn cho em cách kiểm tra trường hợp bóng không sáng lên này,mặc dù các bóng gần đó vẫn sáng.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Ðề: Cho em hỏi về bóng đèn tuýp Rạng Đông

bạn thử đổi bóng khác vào xem, sử dụng phuong pháp loại suy

3. Những thành viên đã cảm ơn venicesw vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      919
      Được cảm ơn 62 lần, trong 54 bài

Em thay bóng mới khác vào rồi mà vẫn chưa được.

Cảm ơn
      0

Bác kiểm tra cái tắc te xem ntn

6. Những thành viên đã cảm ơn Quochung8888 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Ai biết giúp tôi : tôi thấy ở nước ngoài họ dùng 1 chắn lưu 36w cho 1 bóng tuýp 36w hoặc cho 2 bóng tuýp 18w. Vậy mà ở Việt nam tôi ko thể dùng 1 chắn lưu 36w cho 2 bóng tuýp 18w. Tôi đã tìm trên mạng mà ko thấy? Biết rằng mỗi bóng có 1 tụ nhỏ nhưng ko nhớ tụ gì?

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Trích dẫn Gửi bởi T_dragon Xem bài viết
      Bóng đèn tuýp huỳnh quang 40W của Rạng Đông nhà em cứ bị chập chờn là bị làm sao vậy mặc dù khi lắp thì 2 đầu của bóng rất vừa (cái tắcte của bóng đèn dùng để làm gì vậy mà sao một đầu có một đầu lại không cần vậy các anh),đến hôm nay thì bật bóng còn không sáng lên được.Mong các anh chị tư vấn cho em cách kiểm tra trường hợp bóng không sáng lên này,mặc dù các bóng gần đó vẫn sáng.
      Cái tăcte là để kích điện áp lên cao cho đèn khởi động bác à. Ban đầu điện áp được tích trên tụ điện là tắcte, cùng với điện áp trên ballast. Nếu điện áp cấp là 220V thì sau khi kích điện áp ở 2 đầu tắcte này cao hơn nhiều trên 400V. Bóng đèn mắc song song với tắcte. Khi điện áp 2 đầu tắcte hay 2 đầu bóng đèn lên cao sẽ gây ra phóng điện trong bóng đèn làm đèn sáng. Lúc này dòng điện duy trì chạy trong bóng và tắcte không còn tác dụng nữa. Việc bóng đèn không sáng có nhiều nguyên nhân dẫn tới điện áp 2 đầu tắcte không đủ điện áp để kích đèn sáng, ví dụ: mất pha đất, ballast hư, tắcte hư, điện áp thấp do đã sử dụng nhiều thiết bị(nguyên nhân này bạn dễ thấy nhất khi lúc tải thấp bóng đèn sáng, lúc nhiều tải thì đèn không sáng)....

9. The Following 2 Users Say Thank You to nikden For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Ai biết giúp tôi : tôi thấy ở nước ngoài họ dùng 1 chắn lưu 36w cho 1 bóng tuýp 36w hoặc cho 2 bóng tuýp 18w. Vậy mà ở Việt nam tôi ko thể dùng 1 chắn lưu 36w cho 2 bóng tuýp 18w. Tôi đã tìm trên mạng mà ko thấy? Biết rằng mỗi bóng có 1 tụ nhỏ nhưng ko nhớ tụ gì? tôi nghĩ đây là 1 vấn đề rất mới ở Việt nam.

Cảm ơn
      0

tắc te trong hệ thống đèn tuýp thực chất chỉ như 1 công tắc tự động. khi bật đèn tắc te đóng làm cho 2 sợi tóc ở 2 đầu bóng đèn nóng lên (quá trình này kích thích cho electron thêm năng lượng để phóng điện). khi bóng đã sáng thì tắc te mở và ko làm việc nữa. để quá trình phóng điện xảy ra cần có hiệu điện thế lớn giữa 2 đầu bóng, do đó chấn lưu có nhiệm vụ kích cho hiệu điện thế lên cao.

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Trích dẫn Gửi bởi caobang6773 Xem bài viết
      Ai biết giúp tôi : tôi thấy ở nước ngoài họ dùng 1 chắn lưu 36w cho 1 bóng tuýp 36w hoặc cho 2 bóng tuýp 18w. Vậy mà ở Việt nam tôi ko thể dùng 1 chắn lưu 36w cho 2 bóng tuýp 18w. Tôi đã tìm trên mạng mà ko thấy? Biết rằng mỗi bóng có 1 tụ nhỏ nhưng ko nhớ tụ gì? tôi nghĩ đây là 1 vấn đề rất mới ở Việt nam.
      Bóng đèn đôi có 1 ballast thì nhiều, nhưng là bóng đèn với ballast điện tử. Còn một tắc te, 1 ballast cho 2 bóng đèn thì có vẻ rất khó. Bạn thử tưởng tượng coi, nếu 1 bóng được kích thì điện đã thông mạch làm sao kích bóng kia được, 2 bóng thì không thể cùng sáng tại một thời điểm được. Nhưng dùng chấn lưu điện tử thì người ta không dùng tăcte nữa, tụ lúc này có chức năng nạp phóng cho đèn và duy trì trong quá trình đèn sáng và tụ đó người ta không gọi là tắcte, nó được tích hợp tất cả trong chấn lưu điện tử.

Địa chỉ
      Ha Noi
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Không phải chấn lưu 36W cho bóng 36W mà là chấn lưu dùng cho bóng 36W. chấn lưu điện tử chỉ có 3W thôi, sắt từ là 12W, sắt từ tổn hao thấp là 9W.
      Nếu sử dụng chấn lưu sắt từ thì cần tắc te để khởi động để kích điện áp lên 700~1000V chứ ko phải 400V đâu. chấn lưu sắt từ thì ko sử dụng đc cho nhiều bóng. còn chấn lưu điện tử của Rạng đông đã có loại cho 2bóng, 3bóng và cả 4bóng rồi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016