• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định điện trở cách điện của MBA

theo e tìm hiểu thì đo điện trở cách điện của MBA phân phối 22/0,4kV thì xác đinh R15 và R60 sau đó tính toán hệ số kht. nếu kht nằm trong khoảng từ 1.3-2 là đạt và giá trị R60 không được chuẩn hóa. nhưng nếu kht nằm trong khoảng cho phép mà giá trị R60 quá thấp thì có đạt không.ví dụ như em có một cái máy mono, e đo R15=30Megom, R60=50Megom. khi tính kht thì vẫn nằm trong khoảng cho phép vậy thì có thể kết luận cách điện của máy đạt ko(theo em thì cái máy này cách điện quá thấp nên ko đạt) có còn tiêu chuẩn nào đánh giá cách điện MBA nữa ko, giá trị nhỏ nhất cho phép của R60 là bao nhiêu. mong các cao thủ trả lời giúp.thanks!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: điện trở cách điện của MBA

theo tôi nêu đo điện trở MBA thì người ta thường đo điện trở một chiều giữa các pha.rồi so sánh giữa các pha. độ chênh lệch gữa các pha nhỏ hơn hoặc bàng 2 % là đạt.thực tế chúng tôi làm như vậy. bạn tham khảo thêm nhé

Địa chỉ
      Thủy điện Thái An - Hà giang
      Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 12 lần, trong 8 bài

Các bác đo tỉ số hấp thụ R60/R15 > 1.8 là ok. Tuy vậy tất nhiên Rcđ phải đủ ( Tùy thuộc vào cấp điện áp nữa)
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi pitcherha Xem bài viết
      theo e tìm hiểu thì đo điện trở cách điện của MBA phân phối 22/0,4kV thì xác đinh R15 và R60 sau đó tính toán hệ số kht. nếu kht nằm trong khoảng từ 1.3-2 là đạt và giá trị R60 không được chuẩn hóa. nhưng nếu kht nằm trong khoảng cho phép mà giá trị R60 quá thấp thì có đạt không.ví dụ như em có một cái máy mono, e đo R15=30Megom, R60=50Megom. khi tính kht thì vẫn nằm trong khoảng cho phép vậy thì có thể kết luận cách điện của máy đạt ko(theo em thì cái máy này cách điện quá thấp nên ko đạt) có còn tiêu chuẩn nào đánh giá cách điện MBA nữa ko, giá trị nhỏ nhất cho phép của R60 là bao nhiêu. mong các cao thủ trả lời giúp.thanks!
      Theo tôi thì không đạt.
      Bởi vì R60 = 50 Mê ôm > 22
      R15 = 30 Mê ôm >22 tuy nhiên Rht = 50/30=1.6 <1.8 nên không đạt
      mr.tranduyquyen@yahoo.com
      0979.959.888
      01279.959.888

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi 0979959888 Xem bài viết
      Các bác đo tỉ số hấp thụ R60/R15 > 1.8 là ok. Tuy vậy tất nhiên Rcđ phải đủ ( Tùy thuộc vào cấp điện áp nữa)
      +++---o0o---+++

Theo tôi thì không đạt.
      Bởi vì R60 = 50 Mê ôm > 22
      R15 = 30 Mê ôm >22 tuy nhiên Rht = 50/30=1.6 <1.8 nên không đạt
      theo mình thì không phải như vậy vì kht=1,8 thì lớn quá.theo quy định của tập đoàn thì chỉ lớn hơn 1,3 là được rồi.bạn lấy 1,8 theo điều kiện nào vậy.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 4 bài

Tôi xin có một số ý kiến sau:
      - Điện trở cách điện (Rcd) của MBA khi đo phụ thuộc rất nhiều yếu tố như nhiệt độ môi trường, thời tiết, bề mặt sứ đầu vào, chất lượng cuộn dây và kể cả thiết bị đo cảu các bạn. Vì vậy trong khi đo các bạn nên chú ý đến tất cả các yếu tố này để có kết luận chính xác về chất lượng của MBA.
      - Khi Rcd=50M, bạn có kiểm tra bề mặt sứ có tốt không, nếu bề mặt sứ bạn đo cũng có 50-60M tức là bạn đo không phải là cuộn dây MBA. Với trường hợp này bạn cần có các pp cần thiết để loại trừ bề mặt vd guard bề mặt, vệ sinh...
      - Khi đo ở một nhiệt độ khác bạn cần qui đổi về cùng nhiệt độ với lần đo trước để có kết luận chính xác.
      Về tiêu chuẩn: hiện nay theo TCVN thì kht>= 1,3 thì okie. Còn giá trị min Rcd thì theo nhiệt độ và cấp điện áp cũng như công suất của máy. Tôi đưa ra một con số như thế này: MBA 35kV, CS <10MVA thì Rcd min=200M. (R60'' nhé).
      Nếu có ý kiến gì các bạn cứ trao đổi nhé :)

6. Những thành viên đã cảm ơn y-etc3 vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016