• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10
      Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Cơ hội nghề nghiệp tương ứng với bằng cấp ????

Tình hình là năm nay em thi Điện:
      1/ BK Đà Nẵng ngành điện kỹ thuật.
      2/ CĐ Điện lực Miền Trung.
      Nếu em đậu BK thì ko có vấn đề gì( rất vui rồi). Nếu em rớt BK mà đậu CĐ Điện lực Miền Trung, các bác, chú cho em hỏi là mai mốt, ra trường với bằng cao đẳng thì em sẽ làm ở vị trí nào ? Ước mơ của em là trở thành 1 kỹ sư Điện. Vậy, muốn thực hiện ước mơ đó em phải có điều kiện bằng cấp như thế nào ạ. Học CĐ Điện lực miền trung thế có làm được Kĩ sư ko ạ .
      P/s: Gia đình em cũng có ghế EVN rùi ạ.
      Mong mọi người giúp đỡ em... Thank mọi người rất nhiều.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Mặc định Ðề: Các anh, chú, bác, cho em hỏi với !

Trích dẫn Gửi bởi EVN CPC Xem bài viết
      Nếu em đậu BK thì ko có vấn đề gì( rất vui rồi). Nếu em rớt BK mà đậu CĐ Điện lực Miền Trung, các bác, chú cho em hỏi là mai mốt, ra trường với bằng cao đẳng thì em sẽ làm ở vị trí nào ? Ước mơ của em là trở thành 1 kỹ sư Điện. Vậy, muốn thực hiện ước mơ đó em phải có điều kiện bằng cấp như thế nào ạ. Học CĐ Điện lực miền trung thế có làm được Kĩ sư ko ạ .
      Có một ước mơ đẹp đã là điều đáng quý!
      Có điều kiện để thực hiện ước mơ lại là điều tuyệt vời hơn!
      Đương nhiên kỹ sư điện là phải có ĐH rồi (cao đẳng chỉ có bẳng cử nhân thôi). Nhưng mà đi bằng đường nào để có bằng ĐH là được.
      Tuy nhiên, ước mơ cho nó ra mơ, kỹ sư điện cho nó ra hình hài của nó, đó là vững chuyên môn, nhiều thực tế, thu nhập cao, hiểu đời và galăng nữa. Mà để làm được như vậy thì đâu phải chỉ có mỗi tấm bằng, nó còn đòi hỏi cái "tâm", "lòng yêu nghề", "ý thức làm việc và học tập", "kinh nghiệm sống"...
      Cố gắng nhé, chúc thành công!

3. Những thành viên đã cảm ơn minhhoang2011 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      50
      Được cảm ơn 14 lần, trong 11 bài

Chào em
      Chị mà lộ danh tính ra đây chắc là chú em túm chị mất ( kaka)
      - Đọc bài chú em xong không cần khai câu này "P/s: Gia đình em cũng có ghế EVN rùi ạ" cũng đủ biêt là có họ hàng dây mơ rễ má gì đấy với EVN rồi. Ngửi mùi thấy ngay. Tuy nhiên tại sao em không hỏi ngay "người để ghế" cho em nhỉ, nếu người nhà em làm ở lĩnh vực không chuyên môn về điện mà quen người làm trong EVN thì có thể nhờ hỏi được mà, mấy thắc mắc em đưa ra đâu có gì khó trả lời và thậm chí em còn nhận được câu trả lời tỉ mỉ và đầy thực tế ý chứ.
      - Chị đang thắc mắc là em đang rất muốn trở thành KS Điện, mục tiêu của em là nhất quyết phải có bằng KS điện hay sao, vì yêu nghề hay là vì cái danh KS Điện hay một lý do nào khác nữa. Rõ ràng là không phải yêu nghề rồi vì em đang mơ màng, chưa hiểu gì về nó hết mà. Muốn trở thành KS điện thì chắc chắn em phải có bằng đại học còn học cao đẳng ra thì muốn trở thành KS em phải chọn con đường liên thông từ Cao Đẳng lên Đại học, yên tâm là con đường này không khó lắm đâu (nói đến đây thì phát chán lên được cho ngành giáo dục, có lẽ mình khó tính quá chăng khi giáo dục cũng được thương mại hóa nhỉ, ôi! rồi cũng dễ như đi mua rau muống ngoài chợ thôi)
      Một ước mơ chẳng có gì là sai trái tuy nhiên ước mơ của em nó có vấn đề từ điểm xuất phát, mục đích và mục tiêu. Chị mong em nên xác định rõ hơn về ước mơ này.
      Làm gì, ở đâu, ở vị trí nào ... nó phụ thuộc vào rất nhiều thứ, bằng cấp chỉ là một phần nào đó thôi em ơi. Cho dù đậu ĐH hay CĐ thì em nên vui với kết quả do chính mình tạo ra bằng năng lực của chính mình, đường nào rồi cũng có đất cho em dụng võ nếu em giỏi. Nếu đậu Cao đẳng miền trung em sẽ thấy có cả những giáo viên dạy em nhưng cũng chỉ học từ trường đó ra với bằng trung cấp, nhưng trình độ chuyên môn thì còn giỏi hơn cả KS xịn BK, sáng chế ra những máy móc thiết bị đòi hỏi chất xám rất cao.
      Hầu như học sinh trước khi thi đại học thì việc định hướng nghề nghiệp còn rất mơ hồ. Nền giáo dục nước mình chưa làm tốt được việc này.
      Thôi dài dòng quá rồi, muốn nói nhiều nữa nhưng mà...thôi
      Lời lẽ có phần thẳng thắn mong em đừng buồn.

5. Những thành viên đã cảm ơn nthgiang2010 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 733 lần, trong 401 bài

Trích dẫn Gửi bởi EVN CPC Xem bài viết
      Nếu bạn đã có ghế ở EVN rồi thi đi học sơ cấp cho lẹ, sau đó tiếp tục vài lần sơ cấp nữa thành ra Ths, TS luôn chứ thi cử làm gì..... Còn có bằng cấp xong bỏ xó kiến thức hay ngủ tùy thích miễn kiếm được thật nhiều tiền và làm xếp ở EVN.
      Nghĩ mà buồn, càng nghĩ lại càng buồn!!!!!
      thangks@webdien.com

7. The Following 2 Users Say Thank You to thang KS For This Useful Post:

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 11 lần, trong 9 bài

lời của chị nthgiang2010 rất đúng nền giáo dục VN bây giờ thương mại hóa quá ah để kiếm đc cái bằng Đh bây giờ không có gì là khó cả vấn đề là mình lấy tấm bằng đó bằng cách nào thôi chứ như bây giờ gọi là đào tạo bỏ đấy thôi còn sau khi ra trường có làm đc việc và có làm dc việc hay ko thì kệ thôi
      mình nhớ một câu nói rất hay cho VN thế này "cái gì ko mua đc bằng tiền thì mua đc bằng rất nhiều tiền"
      CUỘC ĐỜI THẬT BẤT CÔNG THẰNG HAI BỊCH SỮA THẰNG KHÔNG CÓ GÌ

9. Những thành viên đã cảm ơn hoangha87cntt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

noi dung qa

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Thấy bà con bàn luận tui cũng góp tí. Nói đến những chuyện như đang bàn thật sự chỉ có thể dùng từ "ngao ngán". Các vị "kỹ sư, cử nhân buổi tối" này đi học chỉ là để có bằng thôi; về kiến thức chả hơn được gì khi chưa học.
      Có chuyện này chắc nhiều người biết. Có 1 cử nhân bị chết trong phòng trọ, khi công an khám phòng thì phát hiện ra nhiều tài liệu. Mang ra xem thì mới biết, thì ra anh ta đang làm luận án cho 7 tiến sỹ ở nhiều nghành khác nhau. Thế mới có chuyện " 1 cử nhân đẻ ra 7 tiến sỹ". Ôi thôi.....!!!

12. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      279

Mặc định Ðề: Cơ hội nghề nghiệp tương ứng với bằng cấp ????

Tại sao các bác lại vô đây dùng những lời lẽ sặc mùi... thực tế với mặt trái tiêu cực để vùi dập ước mơ nhỏ nhoi của 1 chú bé vừa bước tới ngưỡng cửa cuộc đời vậy nhỉ. Theo em các bác là người lớn tuổi, là những người thành công, đầy kinh nghiệm thực tế rồi thì phải truyền lại cho em nó những cái gì tốt đẹp, tinh tuý chứ ai lại gieo rắc vào cái đầu non trẻ đó 1 cái bức tranh tối tăm về tương lai như vậy, có ích gì không? Em hỏi thật các bác ở nhà có được bố mẹ dạy vậy không, hay các bác có dạy con cái thế không? Cuộc đời chuyện gì cũng có thể xảy ra, nhưng những cái chuyện "cử nhân đẻ tiến sĩ" cũng chỉ là cá biệt thôi, và em cho rằng phải đánh giá cao tư duy của ông cử nhân ấy!
      Còn chuyện chú bé tự hào vì "có ghế ở EVN" cũng là lẽ bình thường, đó chính là cái truyền thống "cha truyền con nối" cũng nên trân trọng, nhưng âu cũng chỉ là phản cảm ở cách nói của một chú bé! Giá như chú bé biết khiêm tốn với câu nói nhẹ nhàng hơn như "nhà em có truyền thống làm ngành điện và ước mơ trở thành kỹ sư điện được em ấp ủ từ hồi còn bé tí!" thì thật là hoàn hảo biết bao??!!
      Em thì luôn cổ vũ ước mơ đẹp của chú bé này, miễn là chú có quyết tâm biến ước mơ thành sự thật bằng chính khả năng và nghị lực của mình, và khi trở thành kỹ sư điện sẽ đứng vững và thành đạt trên chính đôi chân mình, các bác ạ!
      Góp ý với chú bé 1 chút chút: dù cho bố em có là Tổng giám đốc EVN đi nữa thì cái ô đó cũng là nhất thời, bằng cấp quan trọng nhưng có thể cũng chỉ là vật trang trí, quan trọng nhất là chính bản thân mình phải tự khẳng định, cái ước mơ phải đi kèm với cái "tâm" và "tình yêu" với cái nghề mà em đã chọn mới dẫn đến thành công... Một lần nữa chúc em đạt điều mong muốn!
      Sửa lần cuối bởi minhhoang2011; 04-05-2012 lúc 13:06.

14. The Following 3 Users Say Thank You to minhhoang2011 For This Useful Post:

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 36 lần, trong 31 bài

các anh chi nói dúng dó..h lấy bằng chỉ xóa mù chủ thôi...kinh nghiệm thực tế là 70% còn kiến thức hoc chỉ có 30% ak ...GD vn giờ dào tạo dại trà chứ ko theo cung và cầu..nên ai mỗi nam các tân sv ra trường bán dồ sida ngoài dường là thường lệ.....hoc là 1 chuyển..làm gì là 1 chuyển...và phát triển là do mình :d chúc bạn sớm thành công.....:D [ h ko học nữa thì du ko lại thế hệ trẻ dâu...]
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi minhhoang2011 Xem bài viết
      Tại sao các bác lại vô đây dùng những lời lẽ sặc mùi... thực tế với mặt trái tiêu cực để vùi dập ước mơ nhỏ nhoi của 1 chú bé vừa bước tới ngưỡng cửa cuộc đời vậy nhỉ. Theo em các bác là người lớn tuổi, là những người thành công, đầy kinh nghiệm thực tế rồi thì phải truyền lại cho em nó những cái gì tốt đẹp, tinh tuý chứ ai lại gieo rắc vào cái đầu non trẻ đó 1 cái bức tranh tối tăm về tương lai như vậy, có ích gì không? Em hỏi thật các bác ở nhà có được bố mẹ dạy vậy không, hay các bác có dạy con cái thế không? Cuộc đời chuyện gì cũng có thể xảy ra, nhưng những cái chuyện "cử nhân đẻ tiến sĩ" cũng chỉ là cá biệt thôi, và em cho rằng phải đánh giá cao tư duy của ông cử nhân ấy!
      Còn chuyện chú bé tự hào vì "có ghế ở EVN" cũng là lẽ bình thường, đó chính là cái truyền thống "cha truyền con nối" cũng nên trân trọng, nhưng âu cũng chỉ là phản cảm ở cách nói của một chú bé! Giá như chú bé biết khiêm tốn với câu nói nhẹ nhàng hơn như "nhà em có truyền thống làm ngành điện và ước mơ trở thành kỹ sư điện được em ấp ủ từ hồi còn bé tí!" thì thật là hoàn hảo biết bao??!!
      Em thì luôn cổ vũ ước mơ đẹp của chú bé này, miễn là chú có quyết tâm biến ước mơ thành sự thật bằng chính khả năng và nghị lực của mình, và khi trở thành kỹ sư điện sẽ đứng vững và thành đạt trên chính đôi chân mình, các bác ạ!
      Góp ý với chú bé 1 chút chút: dù cho bố em có là Tổng giám đốc EVN đi nữa thì cái ô đó cũng là nhất thời, bằng cấp quan trọng nhưng có thể cũng chỉ là vật trang trí, quan trọng nhất là chính bản thân mình phải tự khẳng định, cái ước mơ phải đi kèm với cái "tâm" và "tình yêu" với cái nghề mà em đã chọn mới dẫn đến thành công... Một lần nữa chúc em đạt điều mong muốn!
      bạn nói sai rồi...
      Nói ở dây ko phải tạt nước vào người bạn ấy hay dẩy bạn ấy vào bùn lầy dâu...
      nói dể bạn ấy hiểu cuôc dời biết bao cảm bậy và gian nan dâu...
      nói dể bạn ấy tự phấn dấu...rèn sức và rèn trí ...ko ai ko thành công mà qua của thấ bại bạn ak...
      Mail:hoangnga.automation@gmail.com:Call: 0906.89.32.52
      Thi Công ,thiết kế bảng tủ điên.

16. The Following 2 Users Say Thank You to hoangnga_kd For This Useful Post:

Cảm ơn
      279

Trích dẫn Gửi bởi hoangnga_kd Xem bài viết
      bạn nói sai rồi...
      Nói ở dây ko phải tạt nước vào người bạn ấy hay dẩy bạn ấy vào bùn lầy dâu...
      nói dể bạn ấy hiểu cuôc dời biết bao cảm bậy và gian nan dâu...
      nói dể bạn ấy tự phấn dấu...rèn sức và rèn trí ...ko ai ko thành công mà qua của thấ bại bạn ak...
      Bác chỉ giúp em là em sai ở chỗ nào cơ ạ, tính em nó hơi bảo thủ tí???
      Ý của em nói là chú bé này còn quá nhỏ với những cái cạm bẫy, gian nan mà các bác gieo rắc vào 1 cái đầu non trẻ ấy, các bác hiểu giúp em là chú bé mới hết phổ thông và đang có một ước mơ là trở thành kỹ sư điện. Nếu các bác nói những điều này với những bạn đang là SV sắp ra trường hay chí ít cũng năm 3 thì hợp lý, chứ tại sao lại doạ dẫm cậu bé tàn nhẫn vậy, thui chột một ước mơ chẵng lẽ không có tội sao???
      Đúng là giáo dục VN có nhiều vấn đề, xã hội có nhiều tiêu cực nhưng em vẫn hoàn toàn ủng hộ những chú bé có ước mơ đẹp là trở thành kỹ sư điện, hehehe... nói thì bảo ích kỷ chứ mình vất vả nhiều rồi, đến lúc nhều nhều tuổi cũng mong muốn nhìn thấy hậu duệ, đàn em nó thành đạt, nghề điện phát triển, mở mày mở mặt với xã hội, chứ cứ lẹt phẹt như bây giờ, chán bỏ mịa!

18. The Following 3 Users Say Thank You to minhhoang2011 For This Useful Post:

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Xin ý kiến các Anh(Chị) về định hướng nghề nghiệp M&E
      Bởi vyvanphuc trong diễn đàn THẢO LUẬN VỀ CƠ ĐIỆN - M&E
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 23-04-2014, 15:29
    2. Thảo luận - Câu hỏi ôn thi tốt nghiệp cao đẳng nghề.
      Bởi khanhlady12b3 trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 05-07-2012, 23:02
    3. Trợ giúp - Kinh Nghiệm Nghề Sửa Chữa, Bảo Dưỡng Điện Xí Nghiệp(Điện Tự Động)???
      Bởi nghiadhdj2 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 07-10-2011, 08:29
    4. Đồ nghề của thợ điện công nghiệp cần có những gì ạ?????
      Bởi lonelyplanet trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 13-04-2011, 21:12
    5. Định hướng nghề nghiệp ???
      Bởi xuxupzo trong diễn đàn CHIA SẺ HỌC TẬP, NGHỀ NGHIỆP
      Trả lời: 25
      Bài cuối: 11-08-2010, 15:35
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà