• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      3

Talking Máy dầu + Máy điện tại sao lại không?!!!

Chào mọi người !
      chuyện là thế này, nhà mình hiện đang làm cafe ở 1 xã vùng ko xa TP nhưng vấn đề điện đóm thực sự rất nan giải, vì đuờng dây điện chính cách nhà tới 2KM mà nhà nuớc lại không hỗ trợ đưa diện về làng nên mọi người trong làng phải tự XD hệ thống điện 1 pha để SH và 3pha để tưới tiêu. nghe đến đây có vẻ như ko cso gì để nói nhưng khổ 1 nỗi nhà mình lại là nhà sâu nhất nên chỉ đủ tiền sử dụng điện SH thôi ko có ĐK dùng điện 3pha tưới. và vẫn dùng cái máy dầu 18 (hình như là 18 mã lực thì phải mình cũng không rành). nay mình có ý tuởng như sau: thay vì đi mua dầu về chạy máy dầu thì ta gắn 1 cái mo tơ + với dây co roa vào cái máy dầu dùng điện 1 pha chạy cái mo tơ kéo cái máy dầu vậy là ta có thể vừa sử dụng đuợc máy dầu mà tiền nhiên liệ sẽ giảm bớt, lại tận dụng điẹn 1 pha, không phải câu điện 3pha. nhưng tất cả chỉ là ý tưởng nay mình biết tới diễn đàn này và mình mạnh dạn post bài này mong đuợc mọi người giúp đỡ liệu ý tưởng có thành.

và mình có vài thắc nắc cần giải đáp:
      ĐK có: 1 máy dầu 18 mã lực, điện 1 pha 220v, giếng nuớc sâu 20m, 2 mẫu (ha) rẫy.
      ĐK cần: 1 mô tơ đủ sức kéo cái máy dầu hoạt động ok 24/24 (vì tưới cafe khoảng 1 tuần liên tục mà) vậy để có cái mo tơ đủ sức thì quấn dây và đấu đá (setup) sao cho nó hoạt động ok.

P/s: bình hạ thế của cả làng là 100kva 1 đuờng 3 pha (khoảng gần 5-10 hộ tưới cùng lúc) và 1 đường 1 pha (cái này thì nhiều hơn)

Cảm ơn các bạn đã đọc bài và mong đuợc giúp đỡ.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 2 Users Say Thank You to timestien For This Useful Post:

Địa chỉ
      Nơi tình yêu bắt đầu ♥
      Cảm ơn
      241
      Được cảm ơn 528 lần, trong 130 bài

bạn cần phải tính đến chi phí sử dụng điện giá cao nữa, nhà bạn đk sử dụng điện sinh hoạt mà nên chỉ cho phép sử dụng đến giới hạn nào đó thôi. Mấy anh em cho thêm ý kiến đi nha.
      Đêm qua tôi mơ thấy nàng
      Nàng cười nàng nói: Mày lì như trâu
      Cung cấp giá rẻ: Đèn pha led, đèn túyp led t8, đèn led âm trần, đèn ốp nổi, đèn led trang trí… hàng Dragon Taiwan bảo hành 2 năm. hahaha

4. The Following 2 Users Say Thank You to minhwilliam For This Useful Post:

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 167 lần, trong 114 bài

tính "lụi" thì thấy không ổn lắm:

18 mã lực ~ 18Hp => 13.5kw x 10 hộ tưới = 135kW
      Chưa tổn hao, chưa sử dụng việc khác ...

6. Những thành viên đã cảm ơn zunkun vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

bác có thể sài bộ điều áp mà
      ko phải kéo dây 3pha đâu nhưng dây hơi lớn một chút đó

8. Những thành viên đã cảm ơn baoto vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Talking

Trích dẫn Gửi bởi zunkun Xem bài viết
      tính "lụi" thì thấy không ổn lắm:

18 mã lực ~ 18Hp => 13.5kw x 10 hộ tưới = 135kW
      Chưa tổn hao, chưa sử dụng việc khác ...
      mình muốn nói thêm là chỉ có nhà mình đang tính kiểu độ chế thôi mấy hộ khác dùng điện 3 Pha tưới bình thường. và mình muốn hỏi bạn tại sao 135kw lại không ổn(có phải vì bình biến ap 100kva không đủ tải, 100kva có ~ 100kw không?)
      Trích dẫn Gửi bởi baoto Xem bài viết
      bác có thể sài bộ điều áp mà
      ko phải kéo dây 3pha đâu nhưng dây hơi lớn một chút đó
      thứ nhất bộ điều áp thì nên dùng loại nào và thông số thể nào thì phù hợp nhất với quy mô Rẫy nhà mình. bạn có thể giới thiệ và cho biết giá cả hiện nay khồng?
      thứ hai như bạn nói dây lớn như ĐK nhà mình cách bình 100kva là khoảng 2km và tất cả các hộ khác thì tập trung ở 1km đầu tiên tính từ cái bình 100kva vậy nhà mình phải dùng dây to cỡ nào thì phù hợp nhất cho phương án của bạn baoto

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016