• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Nối đất

Cảm ơn
      67
      Được cảm ơn 14 lần, trong 8 bài

Cảm ơn
      32
      Được cảm ơn 427 lần, trong 320 bài

Mặc định Ðề: Nối đất

1. Theo cách nói bình dân thì chỉ có dây nóng : dây pha, và dây nguội hay lạnh : dây trung tính hay trung hòa.
      2. Dây trung tính là dây nối với điểm trung tính của MBA, với MBA ba pha thì dòng điện từ các dây pha qua tải trở về điểm trung tính mba nguồn nhờ dây trung tính, nếu tải cân bằng thì dòng tổng trong dây trung tính nhỏ hay bằng không. Thường thì điểm trung tính của mba được nối đất trực tiếp.
      3. Dây nối đất, là dây nối vỏ kim loại của thiết bị điện ( không mang điện khi cách điện còn tốt ) với đất , khi cách điện hỏng thì cho dòng qua dây này và tạo tín hiệu cắt thiết bị rò điện ra khỏi lưới, bảo đảm an toàn cho con người.
      Sửa lần cuối bởi tvdien; 14-04-2012 lúc 18:01.

3. The Following 2 Users Say Thank You to tvdien For This Useful Post:

Cảm ơn
      67
      Được cảm ơn 14 lần, trong 8 bài

Trích dẫn Gửi bởi tvdien Xem bài viết
      1. Theo cách nói bình dân thì chỉ có dây nóng : dây pha, và dây nguội hay lạnh : dây trung tính hay trung hòa.
      2. Dây trung tính là dây nối với điểm trung tính của MBA, với MBA ba pha thì dòng điện từ các dây pha qua tải trở về điểm trung tính mba nguồn nhờ dây trung tính, nếu tải cân bằng thì dòng tổng trong dây trung tính nhỏ hay bằng không. Thường thì điểm trung tính của mba được nối đất trực tiếp.
      3. Dây nối đất, là dây nối vỏ kim loại của thiết bị điện ( không mang điện khi cách điện còn tốt ) với đất , khi cách điện hỏng thì cho dòng qua dây này và tạo tín hiệu cắt thiết bị rò điện ra khỏi lưới, bảo đảm an toàn cho con người.
      em cám ơn bác
      theo ý kiến của bác thì em có thể lấy dây nối đất nối vào dây lạnh mà ko cho xuống đất có được kô?
      tiện đây cho em hỏi là có một sô phích cắm có 3 cực vậy có một cực là nối đất phải kô?

Cảm ơn
      1

Dây pha, dây trung tính và dây nối đất là 3 dây khác khác nhau.
      Dây pha và dây trung tính là nguồn cho thiết bị hoạt động.
      Dây nối đất là đùng để tiếp mass vỏ thiết bị khi thiết bị dò rỉ điện (trách giật người sử dụng).
      Nếu phích cắm có ba chân thì 1 chân là nối đất (dây xach có sọc vàng nhạt). Hai dây còn lại là nguồn.

6. Những thành viên đã cảm ơn Ngoc bvec vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      32

Trích dẫn Gửi bởi thaibinhxanh Xem bài viết
      em cám ơn bác
      theo ý kiến của bác thì em có thể lấy dây nối đất nối vào dây lạnh mà ko cho xuống đất có được kô?
      tiện đây cho em hỏi là có một sô phích cắm có 3 cực vậy có một cực là nối đất phải kô?
      1.Phích cắm và ổ cắm có 3 cực thì một cực nối đất. Khi đấu dây thì nối đúng theo chỉ dẫn trên phích và ổ: L dây pha, N dây trung tính, E dây nối đất .
      2.Dây E nối với dây trung tính N tại đầu vào của căn hộ , còn trong căn hộ thì hai dây này cần phải đi riêng. Ở đường trục cấp điện khu dân cư,điện lực sẽ đặt các cọc nối đất lặp lại cho dây trung tính theo quy định của ngành điện. Còn tại bảng điện tổng của căn hộ,cần bố trí ít nhất một cầu dao chống rò điện ELCB 30 mA cho các ổ cắm điện, lý do là các các thiết bị lấy điện qua ổ cắm khi rò điện thì dễ gây tai nạn hơn. Tất nhiên nếu bố trí cho cả đèn thì càng tốt, nhưng phải tốn thêm ELCB riêng cho đèn.

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

em thấy ở chổ em ở họ thường kéo một dây pha về nhà rồi cấm cộc đất sài cũng được mà ,với lại trung tính với dây nối đất cũng đấu chung với nhau trên lưới điện có khác gì dây trung tính nối với dây nối đất ở đâu

Cảm ơn
      32

Trích dẫn Gửi bởi gophuden Xem bài viết
      em thấy ở chổ em ở họ thường kéo một dây pha về nhà rồi cấm cộc đất sài cũng được mà ,với lại trung tính với dây nối đất cũng đấu chung với nhau trên lưới điện có khác gì dây trung tính nối với dây nối đất ở đâu
      Phải dùng đủ hai dây pha và trung tính từ lưới bạn à.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

tại vì không phải chổ nối đất nào củng đảm bảo về kĩ thuật và đảm bảo áp la o vôn đâu bạn ạ . theo minh nếu dùng điện 1 dây pha 1 dây lấy từ đất như vậy sẽ kô ôn định nguồn đâu

Địa chỉ
      BÌNH ĐỊNH
      Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi thaibinhxanh Xem bài viết
      em cám ơn bác
      dây nối đất nối chung với dây nguội mà không cho xuống đất là không được đâu bạn à. gải thích vì sao thì mình không rõ nhưng chắc là do nếu dây e nối vói dây n thì khi bị đảo pha thì vỏ thiết bị của mình sẽ có áp pha nên chắc là không được

Cảm ơn
      1

thế phần nối đất thì chiều dài xuống đất khoảng bao nhiêu các bác nhỉ?

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016