• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 5 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 49
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 18 lần, trong 17 bài

Mặc định Tìm hiểu về Ổn áp

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: Tìm hiểu về Ổn áp

Sao k ai jup em với

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 359 lần, trong 297 bài

Trích dẫn Gửi bởi qui_epu Xem bài viết
      Sao k ai jup em với
      ra mua cái LIOA là xong

Cảm ơn
      0

mình đang tìm hiểu bạn ak! Bạn nào có cấu tạo và nguyên lý làm việc của Ổn Áp điện áp 380(V) và dòng 30 (A).giúp minh với mấy anh ơi!

5. Những thành viên đã cảm ơn qui_epu vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      SÓC SƠN - HÀ NỘI
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 29 lần, trong 12 bài

ổn áp là 1 máy biến áp tự ngẫu (sơ cấp và thứ cấp liền 1 quận dây),có điều khác là nó có 1 chổi quét,chổi quét đc 1 moter điều khiển quay đi quay lại để thay đổi vòng dây bên sơ cấp(bên cấp nguồn vào),có 1 mạch điện tử cảm biến điện áp vào để moter điều chỉnh chổi quét sao cho đầu ra điện áp luôn ổn định.

7. The Following 3 Users Say Thank You to kehuydiet092 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Bắc Giang City
      Cảm ơn
      133
      Được cảm ơn 385 lần, trong 255 bài

Trích dẫn Gửi bởi kehuydiet092 Xem bài viết
      ổn áp là 1 máy biến áp tự ngẫu (sơ cấp và thứ cấp liền 1 quận dây),có điều khác là nó có 1 chổi quét,chổi quét đc 1 moter điều khiển quay đi quay lại để thay đổi vòng dây bên sơ cấp(bên cấp nguồn vào),có 1 mạch điện tử cảm biến điện áp vào để moter điều chỉnh chổi quét sao cho đầu ra điện áp luôn ổn định.
      Ý kiến của bạn chưa hoàn toàn đúng:
      - Ổn áp cũng có loại cách ly chứ không phải là tự ngẫu(đã có loại chống giật của LIOA)
      - Ổn áp cũng có loại không dùng chổi than như ổn áp kiểu dùng kháng bão hòa, loại này không dùng đến mạch điện tử và chẳng cần mô tơ nào cả.

9. The Following 3 Users Say Thank You to duongpgd For This Useful Post:

Địa chỉ
      SÓC SƠN - HÀ NỘI
      Cảm ơn
      7

Trích dẫn Gửi bởi duongpgd Xem bài viết
      Ý kiến của bạn chưa hoàn toàn đúng:
      - Ổn áp cũng có loại cách ly chứ không phải là tự ngẫu(đã có loại chông giật của LIOA)
      - Ổn áp cũng có loại không dùng chổi than như ổn áp kiểu dùng kháng bão hòa, loại này không dùng đến mạch điện tử và chẳng cần mô tơ nào cả.
      mình đang nói về loại ổn áp thông dụng hiện nay bạn ạ,sử dụng trong gia đình

11. The Following 2 Users Say Thank You to kehuydiet092 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0

mấy bạn có thể post hình cấu tạo 1 cái Ổn áp k vậy? cho mình hỏi tí:Việc là này hôm 30/4 mình về quê ăn đám nhưng vì điện yếu nên đã dùng máy phát( trung Quốc) 126 V 15 A nhưng khi bật máy phát lên thi nối vào Ổn áp k thấy gì luôn.Sau đó mình thử lấy nguồn lưới 220v sinh hoạt mình đấu vào mà cũng k thấy j luôn ma Ổn áp này la 300V 30A, mình k biết với ổn áp như thế làm sao cháy dc. Mình không biết sao mà mình bật nút On/Off lên mà bên thứ cấp k có ĐIỆN.có phải cuộn dây bị cháy,trong khi Ổn áp nay chịu Dòng và áp Vô tư mà? MONG mấy AE giúp đỡ!!!

13. Những thành viên đã cảm ơn qui_epu vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      SÓC SƠN - HÀ NỘI
      Cảm ơn
      7

điện từ máy phát ra ko nên đấu qua ổn áp bạn ạ,vì khi có tải là ổn áp và máy phát "rằng co" nhau dẫn tới chết máy phát.nếu ổn áp đấu vào mạng lưới,đấu đúng thì tùy loại ổn áp đầu ra có điện ngay,hoạc vài giây(10s) thì role mới đóng cấp điện cho đầu ra,nếu bạn lắp đúng mà đầu ra ko có là ổn áp có vấn đề

15. The Following 4 Users Say Thank You to kehuydiet092 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Vũng Tàu
      Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 143 lần, trong 32 bài

Ổn áp cơ bản được cấu tạo gồm 3 bộ phận :

- Vỏ thép : Được sơn tĩnh điện 2 lớp bảo đảm chống xước do va quệt. Có độ bóng, độ thẩm mỹ bên ngoài.

- Biến Áp : Được cấu tạo gồm 1 lõi tôn Feranit, hình xuyến hoạt động theo nguyên lý cảm ứng hai cuộn dây sơ cấp và thứ cấp

- Bộ phận ổn áp: Là cơ và mạch. Động cơ 1 chiều (Động cơ Servo) cùng hệ thống mạch điều khiển nhạy bén đáp ứng điện áp một cách nhanh nhất (Mạch so sánh).

Nguyên lý hoạt động:
      - Dựa trên nguyên lý cảm ứng điện từ giữa cuộn sơ cấp và cuộng thứ cấp. Máy ổn áp hoạt động theo nguyên lý mạch điều khiển và động cơ Servo Motor 1 chiều. Loại cơ bản nhất là dùng mạch so sánh điện áp giữa ngõ vào và ngõ ra (Mạch này khá đơn giản dùng máy cổng flip-flop, hay còn gọi là IC so sánh), điều khiển 1 động cơ servo di chuyển chổi than trên cuộn dây.
      - Chế độ hoạt động của thế hệ ổn áp loại này khá đơn giản. Nhược điểm của thế hệ này là khi mất điện thì chổi than đứng nguyên - không quay về phía nào cả, do đó khi mất điện khi đang ở trạng thái 150V thì khi có điện ở trạng thái 220V thì điện áp tức thời của nó hoạt động sẽ cho ra ở mức 322V- tức là rất cao - dẫn đến có thể gây hư hỏng thiết bị điện đang sử dụng. Hiện nay trên thị trường đã có một số loại ổn áp mới, tự reset lại và dùng loại kháng bão hòa như bạn duongpgd đã nói. Nói chung nhiều loại và nhiều hãng trên thị trường lắm.

Have fun!!!!

17. The Following 4 Users Say Thank You to ngoctuanspk For This Useful Post:

Trang 1 của 5 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016