• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 25
      Cảm ơn
      26
      Được cảm ơn 6 lần, trong 6 bài

Mặc định góp ý cho mình mạch điện này với

đây là mạch mình tự làm( không phải dân điện)
      mình đi vào ý chính mạch này để điều khiển cái xy lanh khí nén lên xuống, có 2 công tắc hành trình 2 đầu khi ví dụ khi nó đi lên đụng CTHT thì nó đi xuống và ngược lại, gồm có 2 van điện từ và 4 cái role điện từ, 2 cái để đóng mở van, 1 cái để tiếp nguồn, và 1 cái để tắt cái xy lanh( có nghĩa là khi nhấn nút OFF thì nó sẻ luôn tắt ở 1 vị trí . mọi người thấy mình làm như vậy có ổn không. mọi người góp y nhé!

ak quên bây giờ mình muốn lắp thêm 1 cái cảm biến quang.( khi có vật đi qua cảm biến thì mạch điện trên hoạt động, không có vật thì ngừng tại 1 điểm) có Pro nào chỉ mình với đang đau đầu quá

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      396
      Được cảm ơn 566 lần, trong 398 bài

Mặc định Ðề: góp ý cho mình mạch điện này với

Cóa mấy cái xi lanh hở pác pác nói lại yêu cầu công nghệ rõ ràng cái

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 42 lần, trong 30 bài

Trích dẫn Gửi bởi HoangHieu Xem bài viết

đây là mạch mình tự làm( không phải dân điện)
      mình đi vào ý chính mạch này để điều khiển cái xy lanh khí nén lên xuống, có 2 công tắc hành trình 2 đầu khi ví dụ khi nó đi lên đụng CTHT thì nó đi xuống và ngược lại, gồm có 2 van điện từ và 4 cái role điện từ, 2 cái để đóng mở van, 1 cái để tiếp nguồn, và 1 cái để tắt cái xy lanh( có nghĩa là khi nhấn nút OFF thì nó sẻ luôn tắt ở 1 vị trí . mọi người thấy mình làm như vậy có ổn không. mọi người góp y nhé!

ak quên bây giờ mình muốn lắp thêm 1 cái cảm biến quang.( khi có vật đi qua cảm biến thì mạch điện trên hoạt động, không có vật thì ngừng tại 1 điểm) có Pro nào chỉ mình với đang đau đầu quá
      Đồng chí biết phần mềm automation studio không, đây là loại phần mềm được dùng khá nhiều để thiết kế các hệ thống thủy lực đấy, nó có hỗ trợ cả mô phỏng lập trình PLC, sơ đồ bậc thang...đấy

Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 9 lần, trong 7 bài

sơ đồ bác vẽ rối quá , khó đọc . Nhưng nhìn sơ qua em thấy con KP2 chẳng có tác dụng gì , không thấy tiếp điểm CTHT đâu ... Nói chung là mạch này chưa thể chạy được , bác thiết kế lại nhé .mà bác giải thích cái yêu cầu khi ấn off nó luôn ở 1 vị trí nhé .

Cảm ơn
      50
      Được cảm ơn 12 lần, trong 10 bài

Trích dẫn Gửi bởi tlbacninh Xem bài viết
      Đồng chí biết phần mềm automation studio không, đây là loại phần mềm được dùng khá nhiều để thiết kế các hệ thống thủy lực đấy, nó có hỗ trợ cả mô phỏng lập trình PLC, sơ đồ bậc thang...đấy
      automation studio nó khá phức tạp cho người dùng mới,
      em advice nên dùng pm festo fluidsim dễ dùng,mô phỏng trực quan nhất
      Chủ top thử dùng nhé .

Cảm ơn
      26

Trích dẫn Gửi bởi saodo Xem bài viết
      sơ đồ bác vẽ rối quá , khó đọc . Nhưng nhìn sơ qua em thấy con KP2 chẳng có tác dụng gì , không thấy tiếp điểm CTHT đâu ... Nói chung là mạch này chưa thể chạy được , bác thiết kế lại nhé .mà bác giải thích cái yêu cầu khi ấn off nó luôn ở 1 vị trí nhé .
      hi sơ đồ vẻ hơi rối thật nhưng cũng dễ hiểu mà, mình giải thích thêm nè

+++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi 2012 Xem bài viết
      Cóa mấy cái xi lanh hở pác pác nói lại yêu cầu công nghệ rõ ràng cái
      có 1 cái xy lanh,trên xy lanh gắn vào 1 cái súng phun sơn tỉnh điện, bây giờ mình lắp mạch này vào để xy lanh lên xuống, và có 1 dây chuyền quay quanh cái này, mình muốn làm gắn cảm biến để khi có đồ sơn thì xy lanh hoạt động không có thì dùng tại 1 điểm, như vậy đó ai có cách nào khả thi hơn thi giúp mình với, cảm ơn mọi người
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi Junior Xem bài viết
      automation studio nó khá phức tạp cho người dùng mới,
      em advice nên dùng pm festo fluidsim dễ dùng,mô phỏng trực quan nhất
      Chủ top thử dùng nhé .
      bạn cho mình link download bản việt hóa được không. thanks

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 7 lần, trong 5 bài

có 1 phần mền mô phỏng của khí nén mà. chỉ tội giờ say không nhớ nó tên là gì. down đc về thì mạch có ổn hay không là biết :-s
      Nhân trung Lữ Bố
      Mã trung Xích Thố

Cảm ơn
      396
      Được cảm ơn 566 lần, trong 398 bài

Trích dẫn Gửi bởi HoangHieu Xem bài viết
      có 1 cái xy lanh,trên xy lanh gắn vào 1 cái súng phun sơn tỉnh điện, bây giờ mình lắp mạch này vào để xy lanh lên xuống, và có 1 dây chuyền quay quanh cái này, mình muốn làm gắn cảm biến để khi có đồ sơn thì xy lanh hoạt động không có thì dùng tại 1 điểm, như vậy đó ai có cách nào khả thi hơn thi giúp mình với, cảm ơn mọi người
      Chỉ có một cái xi lanh thì cần gì phải phần mềm nọ phần mềm kia. Nếu chỉ cần nó lên xuống pác cứ mua mấy thứ sau:
      - 01 xi lanh
      - 01 van điện từ mua loại 5/2
      - dây hơi 10mm2 hoặc 12 mm2, dài tùy ý. đầu nối nhanh.
      - 01 cảm biến quang (nên chọn loại xuất tín hiệu bằng relay)
      - 01 relay nguồn cuộn hút bằng tín hiệu out của cảm biến

nguyên lý hoạt động rất đơn giản khi có vật đi qua che cảm biến quang. cảm biến đóng relay trung gian, relay trung gian cấp nguồn cho van điện từ, van điện từ mở cấp hơi cho xi lanh hoạt động lên hoặc xuống tùy theo pác đặt (khi muốn đảo chiều chỉ cần đảo hai đầu cấp hơi từ van điện từ ra xilanh khí nén. khi vật đi qua trình tự ngược lại.

9. Những thành viên đã cảm ơn 2012 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      26

Trích dẫn Gửi bởi 2012 Xem bài viết
      Chỉ có một cái xi lanh thì cần gì phải phần mềm nọ phần mềm kia. Nếu chỉ cần nó lên xuống pác cứ mua mấy thứ sau:
      - 01 xi lanh
      - 01 van điện từ mua loại 5/2
      - dây hơi 10mm2 hoặc 12 mm2, dài tùy ý. đầu nối nhanh.
      - 01 cảm biến quang (nên chọn loại xuất tín hiệu bằng relay)
      - 01 relay nguồn cuộn hút bằng tín hiệu out của cảm biến

nguyên lý hoạt động rất đơn giản khi có vật đi qua che cảm biến quang. cảm biến đóng relay trung gian, relay trung gian cấp nguồn cho van điện từ, van điện từ mở cấp hơi cho xi lanh hoạt động lên hoặc xuống tùy theo pác đặt (khi muốn đảo chiều chỉ cần đảo hai đầu cấp hơi từ van điện từ ra xilanh khí nén. khi vật đi qua trình tự ngược lại.
      bác hiểu đúng ý tưởng của em rồi đó, nhưng mà tại sao lại chỉ có 1 cái van điện từ mà lại điều khiển lên xuống được phải 2 cái chứ,
      bác có thể vẻ cái mạch đó cho em được không cách lắp cảm biến nửa, xy lanh có thể lên xuống liên tục được

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 860 lần, trong 651 bài

Van 5/3/2 thường là van khí nén bạn ạ. Nó được điều khiển bởi 1 cuộn điện từ. Van có 5 cửa, 3 đầu tích cực và 2 trạng thái. 1 đầu tich cực sẽ là nguồn(khí nén), việc cấp điện hay không cấp điện cho cuộn dây điện từ thì van sẽ mở nguồn khí ra 1 trong 2 cửa tích cực còn lại. Đó chính là 2 trạng thái của van. 2 cửa chưa được nhắc đến là để xả khí dư.

12. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016