• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 18
      Cảm ơn
      51
      Được cảm ơn 10 lần, trong 8 bài

Mặc định đấu nối động cơ 3 pha thế nào?

các bác đi làm rồi cho em hỏi động cơ 3 pha, trên nameplate ghi thế nào thì có thể đấu nối Sao-Tam Giác được ạ ? mức điện áp để đấu 3 pha vào động cơ đối với điện áp thông thường ở việt nam ? em chưa đấu bao giờ cả, sau này ra ngoài gặp, đấu mà nổ một cái thì chết em
      ----
      ví dụ như nameplate này thì sao ạ ? em chưa thấy thực tế mà lên mạng tìm thì nó ra mức điện áp đấu Sao-Tam Giác tùm lum thế này

-

-

Có thể bạn quan tâm:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      135
      Được cảm ơn 811 lần, trong 627 bài

Mặc định Ðề: đấu nối động cơ 3 pha thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi Junior Xem bài viết
      các bác đi làm rồi cho em hỏi động cơ 3 pha, trên nameplate ghi thế nào thì có thể đấu nối Sao-Tam Giác được ạ ? mức điện áp để đấu 3 pha vào động cơ đối với điện áp thông thường ở việt nam ? em chưa đấu bao giờ cả, sau này ra ngoài gặp, đấu mà nổ một cái thì chết em
      ----
      ví dụ như nameplate này thì sao ạ ? em chưa thấy thực tế mà lên mạng tìm thì nó ra mức điện áp đấu Sao-Tam Giác tùm lum thế này

-

-
      Ý bạn muốn hỏi là đổi nối sao/ tam giác à? Cái ở hình 1 và 2 thì đổi được khi dùng trong mạng điện thông dụng ở VN ta(400V). Còn cái ở hình 3 thì không, chỉ làm được ở mạng 220V thôi( mà cái đó có 1HP thôi mà).
      Còn đấu nối thế nào để động cơ hoạt động được ở từng cấp điện áp khác nhau thì trên nhãn đã ghi rất rõ rồi.
      Với mạng 400V, động cơ 1 và 2 bạn phải đấu tam giác thì nó mới l/v đúng công suất thiết kế. Động cơ 3 thì phải đấu sao thì nó mới l/v được, đấu tam giác là xì khói ngay.

3. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      51
      Được cảm ơn 10 lần, trong 8 bài

Trích dẫn Gửi bởi yakhont Xem bài viết
      Ý bạn muốn hỏi là đổi nối sao/ tam giác à? Cái ở hình 1 và 2 thì đổi được khi dùng trong mạng điện thông dụng ở VN ta(400V). Còn cái ở hình 3 thì không, chỉ làm được ở mạng 220V thôi( mà cái đó có 1HP thôi mà).
      Còn đấu nối thế nào để động cơ hoạt động được ở từng cấp điện áp khác nhau thì trên nhãn đã ghi rất rõ rồi.
      Với mạng 400V, động cơ 1 và 2 bạn phải đấu tam giác thì nó mới l/v đúng công suất thiết kế. Động cơ 3 thì phải đấu sao thì nó mới l/v được, đấu tam giác là xì khói ngay.
      thanks bác nhé, em đã hiểu phần nào

Cảm ơn
      8
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

đơn giả bạn ơi oh việt nam minh hạ áp điện áp đây là 380v điện áp pha là 220v như vậy:
      nếu đ/c ghi h1.2 400/690 vậy điên áp việt nam m là 0.4kv vậy đấu tam giác
      hình còn lại đấu sao như đ/c nhỏ của việt hung hay cơ điên ng ta ghi
      220/380 tam giac/ sao vậy bạn phải đấu sao thui mới phù hợp lưới điện

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Trích dẫn Gửi bởi Junior Xem bài viết
      ----

-

-
      Động cơ ghi 220v/380v có nghĩa là: Điện áp định mức chịu đựng trên 1 pha dây quấn là 220v.
      Vậy với lưới điện 380V. Nếu đấu SAO==> Udmđộng cơ= 220x căn 3=380V==> Động cơ hoạt động định mức.

Nếu đấu TAMGIAC==> Udmđộng cơ= 220V==> Động cơ cháy vì quá áp chịu đựng trên 1 pha dây quấn.

Vậy với lưới điện 3pha 380V. Hình 1 và 2 đấu TAMGIAC.
      Hình 3 đấu SAO.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

các bác cho em hỏi ké tí như hình động cơ 3 của bạn up lên í ạ.NẾU mà có mạng 3 fa 220v thì mình đấu tam giác có chạy được không
      +++---o0o---+++
      tại sao nhà sx không bỏ ghi chế độ tam giác đi để mỗi chế độ sao cho đỡ fải băn khoăn nhỉ

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      135

Trích dẫn Gửi bởi trantiep57 Xem bài viết
      các bác cho em hỏi ké tí như hình động cơ 3 của bạn up lên í ạ.NẾU mà có mạng 3 fa 220v thì mình đấu tam giác có chạy được không
      +++---o0o---+++
      tại sao nhà sx không bỏ ghi chế độ tam giác đi để mỗi chế độ sao cho đỡ fải băn khoăn nhỉ
      Nếu mạng 3pha 220V thì PHẢI đấu tam giác, mạng 3pha 380V thì PHẢI đấu sao động cơ mới làm việc đúng ý đồ nhà sản xuất bạn ạ. Nếu không là xì khói.
      Động cơ đó sx ra dùng được cho cả 2 mạng như đã nói nên phải ghi đầy đủ.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

thế có mạng 3 pha 220 ko bác nhỉ.

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      135

Trích dẫn Gửi bởi trantiep57 Xem bài viết
      thế có mạng 3 pha 220 ko bác nhỉ.
      Có, và nhiều nước đang sử dụng, vd Nhật Bản.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

11. Những thành viên đã cảm ơn yakhont vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      157
      Được cảm ơn 166 lần, trong 141 bài

ở motuer 0.75kw có 2 cấp áp dây làm việc 220-240v/380v-400v và ứng với 2 cách đấu.sao và tam giác.,nếu áp dây là 220v thì động cơ làm việc tối uu nhất khi đấu tam giác,còn áp dây là 380v thì phải đấu sao.

13. Những thành viên đã cảm ơn thong55 vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối