• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 9 của 9
      Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      919
      Được cảm ơn 62 lần, trong 54 bài

Mặc định Cho em hỏi về hiện tượng này.

Nhà em bị chập điện ngoài công tơ,mọi người không biết nên cắm thiết bị vào nên bị hỏng một số thiết bị.Em có hỏi một anh học Điện lực thì anh ấy nói đây là sự cố pha chạm đất dẫn đến 2 dây đều là dây lửa (pha chạm đất là gì vậy?em chưa hiểu pha trong ngành điện được hiểu như nào,có giống trong vật lý phổ thông không các anh?).Nhưng anh ấy nói là thường trong trường hợp này tức pha chạm đất thì Relay bảo vệ của trạm biến áp nó sẽ tự động cắt chứ nên sẽ không gây chập điện ở công tơ.Mong các anh giải đáp giúp em với.Thanks các anh!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      77
      Được cảm ơn 423 lần, trong 214 bài

Mặc định Ðề: Cho em hỏi về hiện tượng này.

pha chạm đất có lẽ là dây pha chạm vào dây N, nên điện áp tại công tơ là 380 thay vì là 220v. khi đó cắm cái gì là tiêu cái đó
      Chúng tôi muốn khách hàng là số 1.
      >>>>> 0945887288<<<<<

3. Những thành viên đã cảm ơn eocr vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Nhà cậu dùng được bao nhiêu công suất mà muốn cái rơle của trạm biến áp nó tác động mà thêm nữa, tùy chức năng thiết kế để bảo vệ mà rơle có tác động hay không chứ không phải người ta lắp rơle all-in-one

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 731 lần, trong 400 bài

Trích dẫn Gửi bởi T_dragon Xem bài viết
      Nhà em bị chập điện ngoài công tơ,mọi người không biết nên cắm thiết bị vào nên bị hỏng một số thiết bị.Em có hỏi một anh học Điện lực thì anh ấy nói đây là sự cố pha chạm đất dẫn đến 2 dây đều là dây lửa (pha chạm đất là gì vậy?em chưa hiểu pha trong ngành điện được hiểu như nào,có giống trong vật lý phổ thông không các anh?).Nhưng anh ấy nói là thường trong trường hợp này tức pha chạm đất thì Relay bảo vệ của trạm biến áp nó sẽ tự động cắt chứ nên sẽ không gây chập điện ở công tơ.Mong các anh giải đáp giúp em với.Thanks các anh!
      Trường hợp của ban không phải là "dây trung tính chạm dây pha" nếu vậy là sự cố ngắn mạch đường dây thì ATM tổng TBA đã tác động cắt. Đây là trường hợp đứt dây trung tính; do phụ tải nối chung dây N và các dây pha khác nhau (cân pha san tải) nên khi đứt trung tính phụ tải có chung 2 dây pha, điện áp 220V thành 380V.
      thangks@webdien.com

6. The Following 2 Users Say Thank You to thang KS For This Useful Post:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 6 lần, trong 4 bài

Cho tui hỏi bác thang KS (cái này không rõ nên hỏi). ở hộ gia đình thì người ta dùng L-N, nếu đứt dây trung tính thì qua phụ tải sẽ thấy 2 dây đều la L (ví dụ ở ổ cắm thử bút điện sẽ đỏ cả hai cực) nhưng như vậy dây phải là hai pha?

8. Những thành viên đã cảm ơn hoacoi vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      31
      Được cảm ơn 84 lần, trong 43 bài

Các pác xem hình này sẽ rõ, nếu đứt dây trung tính từ biến áp phân phối (380/220V) thì các thiết bị điện sẽ phải chịu điện áp dây 380V, và đương nhiên các thiết bị công suất nhỏ có thể ra đi hoặc bốc khói. :p

10. The Following 2 Users Say Thank You to maphia For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

[QUOTE=maphia;169375]Các pác xem hình này sẽ rõ, nếu đứt dây trung tính từ biến áp phân phối (380/220V) thì các thiết bị điện sẽ phải chịu điện áp dây 380V, và đương nhiên các thiết bị công suất nhỏ có thể ra đi hoặc bốc khói. :p

Bổ sung thêm với maphia cho chủ thớt được rõ. Với maphia thì trạm biến áp cấp điện cho nhà chủ thớt phải là trạm 3 pha. Trường hợp là trạm đấu 1 pha 3 dây thì nếu nhà bạn đấu chung trung tính với nhà láng giềng mà bị hở trung tính tại điểm đấu nối thì điện áp sẽ tăng đến 440V đó. Khi đó các thiết bị sẽ bị hỏng cách điện v.v. Còn trường hợp như maphia nói thì chưa hẳn vậy, chỉ đúng với sơ đồ của bạn đưa lên thôi. Còn thực tế điện áp chỉ dao dộng một phần nào thôi khi đứt dây trung tính lưới chứ không hẳn = 380V. Bởi vì tại nguồn phát đã nối đất, dây trung tính lưới khoảng 200 - 300m người ta có tiếp đất lặp lại để đảm bảo ổn định áp trung tính gần = 0V. Cho nên nếu đứt trung tính lưới thì dây trung tính thật tế vẫn được nối đất ở các vị trí tiếp đất lặp lại, điện áp pha chỉ dao động mất cân bằng. Hiện tượng này gọi là "trôi trung tính". Còn trạm đấu nối 1 pha 2 dây thì không có hiện tượng tăng điện áp mà chỉ có giảm do điện áp sẽ rơi trên các điện trở nối đất.

12. Những thành viên đã cảm ơn tohongdieu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

Thay vì lí giải câu nói của anh chàng học Điện lực mà T_dra hỏi thì thử phân tích xem hiện tượng trên là thế nào ? Anh ấy giải thích có đúng ko ? Nếu bình thường mất "mát" thì mình nghĩ phụ tải im re

14. Những thành viên đã cảm ơn blink vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

mất mát vào công tơ thì lấy nguồn mát khác mà dùng, càng đỡ tốn tiền điện , dùng công tắc điều khiển cấp ngước mát trở lại để dk

16. Những thành viên đã cảm ơn boss.pxpc vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016