• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      3

Mặc định thiết kế nối đất cho mạng điện gia đình

2. The Following 2 Users Say Thank You to le minh toan For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      205
      Được cảm ơn 1,881 lần, trong 549 bài

Trích dẫn Gửi bởi le minh toan Xem bài viết
      Em đã thiết kế mạng điện cho gia đình em như thế này không biết có được không. Mong các bác xem và góp ý kiến cho em nhé.
      Em muốn thiết kế nối đất cho mạng điện này nhưng chưa hiểu cách nối, sơ đồ và nguyên lý như thế nào cả. Mong các bác giúp em với. Em đang cần lắm. Cảm ơn các bác nhiều
      http://www.mediafire.com/?wmxtmjjkmqt
      em chỉ có thấy cái sơ đồ mặt bằng bố trí của bác thôi, cái sơ đồ nguyên lý của bác đâu? em cũng xem qua cái thiết kế của bác rồi, hình như hơi phí đèn thì phải. bác xài như thế này chắc trả tiền điện hơi mệt đó
      "Có thực mới vực đựơc đạo"

" Nhớ nhắn thanks nếu thấy bài trả lời hữu ích nhá"

4. Những thành viên đã cảm ơn combui_viahe vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Cảm ơn bác đã góp ý. Em sẽ sửa lại. Bác chỉ cho em cách nối đất được không. Cảm ơn các bác nhiều

Cảm ơn
      66
      Được cảm ơn 431 lần, trong 140 bài

Trích dẫn Gửi bởi le minh toan Xem bài viết
      Em đã thiết kế mạng điện cho gia đình em như thế này không biết có được không. Mong các bác xem và góp ý kiến cho em nhé.
      Em muốn thiết kế nối đất cho mạng điện này nhưng chưa hiểu cách nối, sơ đồ và nguyên lý như thế nào cả. Mong các bác giúp em với. Em đang cần lắm. Cảm ơn các bác nhiều
      http://www.mediafire.com/?wmxtmjjkmqt
      Thật với bạn là tôi chưa xem bản vẽ của bạn. Nhưng mấy lời cùng bạn gần như là bắt buộc nếu bạn không muốn trả giá cho những sai lầm hiện tại! Tin hay không tuỳ bạn!
      1. Chắc bản vẽ của bạn chỉ là sơ đồ nguyên lý, cái này thuộc dạng tối thiểu phải có.
      2. Bạn phải chắc chắn là bạn sẽ kê, sắp xếp các đồ đạc trong nhà (giường, tủ, vô tuyến, máy tính...) ở đâu và như thế nào để bố trí công tắc, ổ cắm... vào những vị trí cho phù hợp, tiện dụng khi dùng những vật dụng đó. Cái này rất nhiều người mắc sai lầm, sau này dùng rất bất tiện.
      3. Mạch chính đi dây trong một khu vực (phòng) nên là "vòng khép kín". Cái này thì sẽ tốn dây của bạn từ 3 -5m cho một khu vực. Bù lại bạn sẽ có thể xử lý tốt sự cố sau này (nếu có).
      Nếu cẩn thận nữa thì đi thêm dây dự phòng, hoặc nguồn nọ dự phòng cho nguồn kia. Cái này cần trình độ tương đối một chút. Lưu ý là càng đưa nhiều dây vào càng làm tăng xác xuất sự cố, dù sự cố hiếm khi xảy ra, tuỳ bạn chọn.
      4. Tất cả các dây đi trong ống nhựa là tốt nhất, tối thiểu thì cũng phải làm những chố tiếp giáp với sàn các tầng, những chỗ cho khi nứt có thế kéo đứt dây.
      5. Dây cáp truyền hình, cáp mạng không đi cùng với cáp điện. Híc, cái này Thảo Dân đang phải trả giá vì không lường được hết.
      6. Về tiếp địa thì bạn làm ngay dưới móng nhà (trước khi làm móng), cần phải kiểm tra điện trở trước khi làm tiếp (< 4ôm). Thực ra làm tiếp địa này chỉ phục vụ cho chống sét. Bạn nên xem xét chung quanh, hệ thống chống sét của người ta có thể bảo vệ được bạn hay không? Tôi đang nhờ chống sét của hàng xóm! Còn muốn tiếp địa mạng điện thì làm hệ thống khác tương tự để cho nó hoàn mỹ!
      Vài lời cùng bạn. Bạn nên cân nhắc.
      Quên mất, đã nói thì nói cho chọn:
      Bạn nên lắp đặt CB chống giật cho toàn bộ nhà. Sau này bình nước nóng sẽ có chống giật riêng, kệ nó. Làm được điều này thì bạn phải dùng dây có cách điện tốt (liên doanh Hàn quốc chẳng hạn). Thị trường hiện nay có một số dây kém, bạn sẽ không dùng được CB cho toàn bộ nhà đâu.
      Thêm chút về nước: Bạn nên thiết kế hệ thống ống nước để sau này có thể dùng "năng lượng mặt trời".

7. Những thành viên đã cảm ơn Thảo Dân vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

Mặc định đây là sơ đồ nguyên lý của em

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Cung cấp thiết bị điện lạnh công nghiệp fcu -ahu -chi ller - cách nhiệt (CÔNG TY CP VẬT TƯ THIẾT BỊ LẠNH)
      Bởi vinhthai176 trong diễn đàn Lạnh công nghiệp, điều hòa không khí
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 27-02-2017, 01:14
    2. Chào bán Thiết Bị Điện Tự Động Hóa Công Nghiệp - Thiết bị Schneider , Socomec - Song Huỳnh Electric
      Bởi www.dienaz.com trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 30
      Bài cuối: 14-10-2016, 16:59
    3. Cần bán - THIẾT BỊ ĐÓNG CẮT ( Thiết bị đóng căt LS, HAN YOUNG, MOELLER, SCHNEIDER, FUJI, IDEC, SHIHLIN,OMRON…..)
      Bởi cvc.jolie trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 10-08-2016, 10:52
    4. Cần bán - Chuyên cung cấp thiết bị giải pháp chống sét từ Germany - Phoenix contact -Cty Thiên Sơn
      Bởi rongvang3000 trong diễn đàn Điện nhẹ, PCCC, an ninh, chống sét
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 14-05-2014, 09:23

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016