• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 3 của 3
      Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 86 lần, trong 13 bài

Mặc định hệ thống thông tin

các bác giúp e câu hỏi này với: so sánh 3 hệ thống thông tin trong HTĐ là hệ thông tin vi ba, hệ thống thông tin tải ba (PLC) và hệ thống thông tin sợi quang.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

hi hi hi. xin chào tất cả mọi người, tớ là tớ

2. Những thành viên đã cảm ơn lightstar1326 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: hệ thống thông tin

các anh chị giúp đỡ em câu này vs ạ,em cần gấp lắm! thaks anh chị nhìu!

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 45 lần, trong 31 bài

Mặc định Ðề: hệ thống thông tin

chỉ nói qua thế này thì khó lắm. lâu lâu mới vào diễn đàn 1 lần.
      mình có thể nói qua thế này:
      mục đích : đều để truyền thông tin
      - HTTT viba: sử dụng sóng radio tần số cao (giga) để truyền, truyền được khoảng 10km với điều kiện không có vật cản, đk thời tiết tốt. các tín hiệu viba rất dễ bị nhiễu bởi các điều kiện khác như vật cản, thời tiết, kim loại... (sóng điện thoại của bạn sử dụng tt viba đó, bạn thấy nó bị ảnh hưởng bởi nhà cữa, cấy cối, núi... đúng k). còn về công nghệ chế tạo viba rất tinh vi (hơn sóng radio bình thường) sóng viba có tần số cao nên các yêu tố L C yêu cầu rất chính xác, các linh kiện điện tử trong mạch viba có độ chính xác cao, siêu bé không như những con tụ, con trở trong các mạch điện tử bạn thường thấy, 1 đoạn dây bé cũng ảnh hưởng rất lớn đến mạch viba vì thông số L C trong đoạn dây đó là đáng kể ( ko bỏ qua)
      - TT sợi quang: truyền dẫn tín hiệu bằng quang (lớp 12 đã học: ánh sang sẽ phản xạ khi truyền qua 2 môi trường có chiết suất khác nhau). tín hiệu cần truyền được chuyển thành quang (qua rất nhiều bước). tín hiệu quang được cho vào đường cáp, sẽ phản xạ và truyền đến đầu bên kia, tốc độ truyền rất cao 3.10^8 m/s suy hao ít. truyền xa hơn viba. sợi quang rất bé, băng thông truyền lớn. tuy nhiên điểm yếu của sợi quang đó là đấu nối khó do sợi quang bé, nối sợi quang ko như dây điện. lúc đi dây ko dc bẻ gấp khúc...
      TT sợi quang được ứng dụng rất rộng trong ngày nay, tín hiệu truyền đi là tín hiệu số
      - HTTT tải ba: trong ngành điện lực có đường dây 3 pha. người ta dựa vào đó để truyền tín hiệu. tín hiệu được điều chế rồi đưa vào đường dây 3 pha cao áp. để đưa tín hiệu sau điều chế vào đường dây cao áp và để thu tín hiệu đó cần có các thiết bị như là cuộn bẫy sóng, thiết bị ghép nối, Tụ... để ngăn không cho dòng điện ở đường dây cao áp vào thiết bị điện tử. tín hiệu truyền trên đường dây tải ba là tín hiệu số.
      còn về ưu, nhược điểm: HTTvi ba truyền ngắn, nhiễu, suy hao lớn, tốc độ ko cao, băng thông hạn chế. nhưng truyền đựoc tốt ở những điểm VD: ngọn núi này sang ngọn núi kia, trong 1 khu dân cư (sóng điện thoại). truyền ở những nới yêu cầu thẫm mỹ cao ko dc dây dợ lằng nhằng...
      httt sợi quang: gọn nhẹ sợi quang giá rẻ hơn kim loại nhưng giá thành để lắp đăth, bảo dưỡng, tu sửa cao, yêu cầu kỹ thuật cao, băng thông lớn, tốc độ cao
      HTT tải ba: độ tin cậy cao, nhưng yêu cầu kthuaatj cao, hiện tại chỉ truyền thông tin trong ngành điện
      (còn nhiều nữa, mình k thể nói hết dc)
      TY cũng giống như thủy tinh vậy. Đôi khi, thà để nó vỡ còn hơn cố hàn gắn rồi làm mình bị thương.

5. Những thành viên đã cảm ơn thix_nghich_dai vì bài viết hữu ích:

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016