• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234
    Kết quả 31 đến 40 của 40
      Địa chỉ
      ho chi minh
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 27 lần, trong 23 bài

Mặc định Ðề: Dòng công suất ngược

Trích dẫn Gửi bởi ngvhuongslhpc Xem bài viết
      các bác cho em hỏi là ở các máy phát thủy điện vì một lý nào đó mà tần số của một trong các máy phát giảm xuống thấp lúc này máy phát có nhận điện từ lưới về ko?
      mong các bác giúp em. và bổ sung thêm các nguyên nhân gây ra cs ngược ở máy phát thủy điện,
      cảm ơn các bac nhiều
      có bác ơi, khi máy phát bị giảm tốc độ thì tần số giảm dẫn đến máy phát bị ăn công xuất ngược là tất nhiên rồi

2. Những thành viên đã cảm ơn ledinhtinh vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 56 lần, trong 39 bài

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Sốc quá. Bác hỏi mà xem thường người khác như thế, thì ai muốn trả lời cho bác đây?

Công suất ngược thường đựợc đặt ra với máy phát điện. Khi công suất của động cơ sơ cấp thấp hơn công suất cần để giữ máy phát quay ở chế độ không tải, thì máy phát sẽ vận hành ở chế độ động cơ.

Đối với máy phát thủy điện, các cánh tua bin sẽ quay trong nước. Năng lượng điện sẽ dùng để thắng lực cản của nước. sai biết áp suất giữa hai mặt của cánh sẽ tạo ra các bọt khí phía lưng cánh, và các bọt này sẽ va đập vào làm ăn mòn lưng cánh.

Đối với máy phát tua bin khí, tải của máy phát sẽ là cả một khối máy nén, có công suất còn lớn hơn công suất tua bin, cong suất máy phát. Máy phát sẽ có nguy cơ bị quá tải.

Đối với máy phát tua bin hơi, khi đó không đủ hơi làm mát các đầu cánh của các tầng cánh cuối cùng, ma sát giữa đầu cánh với hơi còn trong khoang tua bin sẽ làm nóng phần đầu cánh, nóng chóa thoát tua bin.

Vì vậy đa số các máy phát phải có bảo vệ dòng công suất ngược. Rơ le bảo vệ công suất ngược (reverse power relay) chỉ danh là rơ le 32. Nó phân biệt được công suất ngược bằng cách:

Đối với các rơ le cổ điển, nó đo lường góc giữa dòng và áp. Rơ le sẽ tác động khi dòng đạt đến một trị số nào đó, và góc lệch nằm trong phạm vi bảo vệ

Với các rơ le từ kỹ thuật bán dẫn cho đến kỹ thuật số, thì nó đo trực tiếp công suất từ dòng và áp.Rơ le sẽ tác dụng khi P nhỏ hơn một trị số nào đó, thường là trị số âm, có giá trị biên độ thấp.
      Thio1 dụ như máy phát 15 MW sẽ bảo vệ khi P thấp hơn -1 MW.
      Khi nhà máy có quá nhiều động cơ công suất lớn thì khi mất điện đột ngột thì quán tính của động cơ có gây công suất ngược không pác?
      Đợi tý
      Mệt wá!

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 9 lần, trong 8 bài

Trích dẫn Gửi bởi ledinhtinh Xem bài viết
      có bác ơi, khi máy phát bị giảm tốc độ thì tần số giảm dẫn đến máy phát bị ăn công xuất ngược là tất nhiên rồi
      các bác có thể giải thích hộ em tại sao tần số giảm mà máy phát lại thành động cơ ko các bác. kiến thức em kém lắm chẳng biết gì hết ý.
      thanks các bac.

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 15 lần, trong 11 bài

Khi mất năng lượng sơ cấp để cấp cho tuabin thì máy phát bắt đầu nhận điện từ lưới về để tiếp tục quay máy phát nên lúc này máy phát biến thành động cơ đồng bộ. Bảo vệ cs ngược 32 sẽ tác động khi công suất nhận về (P<0) quá giá trị cài đặt.

6. Những thành viên đã cảm ơn hoaigl vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

bác nào giải thích cái này rõ thêm 1 chút nữa được ko :( mình vẫn chưa hiểu lắm :(
      Tôi yêu em âm thâm ko hi vọng
      Lúc rụt rè khi hậm hực lòng ghen
      ...

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 12 lần, trong 12 bài

Trích dẫn Gửi bởi dotam Xem bài viết
      bác nào giải thích cái này rõ thêm 1 chút nữa được ko :( mình vẫn chưa hiểu lắm :(
      Hiện tại em đang làm việc ở 1 nhà máy thủy điện, em có thể giải thích cho bác như thế này đối với máy phát thủy điện:
      Khi mất hoặc tụt mức nước vào tuabin, có thể do tắc rác, hư hỏng tuabin. Lúc này máy phát rơi vào làm việc ở trạng thái động cơ nhận công suất hữu công từ lưới để quay Roto. Lúc này máy phát điện nhận rất nhiều năng lượng từ lưới. Năng lượng đó người ta gọi là " Dòng công suất ngược" đó bác.
      Khi mất công suất cơ, trong khi đó máy vẫn đang đóng vào lưới, nó trở thành động cơ xoay chiều đồng bộ. Máy phát sẽ không phát ra công suất tác dụng nữa mà nhận về hệ thống 1 lượng công suất (dòng công suất ngược) để thắng ma sát kéo tuabin quay, vì vậy đồng hồ đo công suất hữu công sẽ chỉ ngược lại. Nhờ công suất tác dụng của hệ thống roto của máy phát vẫn quay với tốc độ n= n1, trong khi đó dòng kích thích vẫn không đổi, do vậy máy phát vẫn phát ra công suất phản kháng cho lưới.

9. Những thành viên đã cảm ơn phamdatkt3 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      6
      Được cảm ơn 12 lần, trong 12 bài

Trích dẫn Gửi bởi combui_viahe Xem bài viết
      làm sao để xả dòng công suất ngược này trong hệ truyền động? có bác nào đã từng làm thì chỉ em với
      Đối với các máy phát làm việc song song thì người ta điều chỉnh và giữ ổn định công suất của các máy kia, giảm công suất vô công của máy bị sự cố và tăng công suất vô công của các máy còn lại.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi phamdatkt3 Xem bài viết
      Hiện tại em đang làm việc ở 1 nhà máy thủy điện, em có thể giải thích cho bác như thế này đối với máy phát thủy điện:
      Khi mất hoặc tụt mức nước vào tuabin, có thể do tắc rác, hư hỏng tuabin. Lúc này máy phát rơi vào làm việc ở trạng thái động cơ nhận công suất hữu công từ lưới để quay Roto. Lúc này máy phát điện nhận rất nhiều năng lượng từ lưới. Năng lượng đó người ta gọi là " Dòng công suất ngược" đó bác.
      Khi mất công suất cơ, trong khi đó máy vẫn đang đóng vào lưới, nó trở thành động cơ xoay chiều đồng bộ. Máy phát sẽ không phát ra công suất tác dụng nữa mà nhận về hệ thống 1 lượng công suất (dòng công suất ngược) để thắng ma sát kéo tuabin quay, vì vậy đồng hồ đo công suất hữu công sẽ chỉ ngược lại. Nhờ công suất tác dụng của hệ thống roto của máy phát vẫn quay với tốc độ n= n1, trong khi đó dòng kích thích vẫn không đổi, do vậy máy phát vẫn phát ra công suất phản kháng cho lưới.
      Anh cho em hỏi ngu tí
      + thế ví dụ lúc dừng tổ máy thì phải điều chỉnh công suất phát giảm từ từ ( tức là giảm dần công suất cơ bằng cách đóng dần cánh hướng) vậy trong quá trình giảm công suất đó thì máy phát có nhận công suất ngược hay không.
      + Dựa vào thông số nào để ta biết bắt đầu từ lúc đó máy phát nhận dòng công suất ngược

Cảm ơn
      3

Trích dẫn Gửi bởi ieee Xem bài viết
      Anh cho em hỏi ngu tí
      + thế ví dụ lúc dừng tổ máy thì phải điều chỉnh công suất phát giảm từ từ ( tức là giảm dần công suất cơ bằng cách đóng dần cánh hướng) vậy trong quá trình giảm công suất đó thì máy phát có nhận công suất ngược hay không.
      + Dựa vào thông số nào để ta biết bắt đầu từ lúc đó máy phát nhận dòng công suất ngược
      Chào bạn,mình góp ý một chút nhé
      -Trong quá trình dừng máy,ta phải giảm công suất cơ bằng cách đóng dần cánh hướng nước.Tuy nhiên chính vì lý do công suất ngược đó nên độ mở cánh hướng trước khi dừng ở độ mở không tải và công suất đầu cực máy phát khoảng vài MW.Sau khi MCDC cắt tổ máy ra khỏi lưới thì độ mở cánh hướng nước mới về không.
      -Ngoại trừ trong chế độ bù MP nhận công suất từ lưới về,trong chế độ phát vì một lý do nào đó mà mọi người phân tích ở trên MP nhận công suất về thì tổ máy sẽ dừng sự cố theo BV công suất ngược
      Thân!

Cảm ơn
      7

Mặc định Re: Dòng công suất ngược

Trích dẫn Gửi bởi quocthai Xem bài viết
      Sốc quá. Bác hỏi mà xem thường người khác như thế, thì ai muốn trả lời cho bác đây?

Công suất ngược thường đựợc đặt ra với máy phát điện. Khi công suất của động cơ sơ cấp thấp hơn công suất cần để giữ máy phát quay ở chế độ không tải, thì máy phát sẽ vận hành ở chế độ động cơ.

Đối với máy phát thủy điện, các cánh tua bin sẽ quay trong nước. Năng lượng điện sẽ dùng để thắng lực cản của nước. sai biết áp suất giữa hai mặt của cánh sẽ tạo ra các bọt khí phía lưng cánh, và các bọt này sẽ va đập vào làm ăn mòn lưng cánh.

Đối với máy phát tua bin khí, tải của máy phát sẽ là cả một khối máy nén, có công suất còn lớn hơn công suất tua bin, cong suất máy phát. Máy phát sẽ có nguy cơ bị quá tải.

Đối với máy phát tua bin hơi, khi đó không đủ hơi làm mát các đầu cánh của các tầng cánh cuối cùng, ma sát giữa đầu cánh với hơi còn trong khoang tua bin sẽ làm nóng phần đầu cánh, nóng chóa thoát tua bin.

Vì vậy đa số các máy phát phải có bảo vệ dòng công suất ngược. Rơ le bảo vệ công suất ngược (reverse power relay) chỉ danh là rơ le 32. Nó phân biệt được công suất ngược bằng cách:

Đối với các rơ le cổ điển, nó đo lường góc giữa dòng và áp. Rơ le sẽ tác động khi dòng đạt đến một trị số nào đó, và góc lệch nằm trong phạm vi bảo vệ

Với các rơ le từ kỹ thuật bán dẫn cho đến kỹ thuật số, thì nó đo trực tiếp công suất từ dòng và áp.Rơ le sẽ tác dụng khi P nhỏ hơn một trị số nào đó, thường là trị số âm, có giá trị biên độ thấp.
      Thio1 dụ như máy phát 15 MW sẽ bảo vệ khi P thấp hơn -1 MW.
      Bác Quoc thai khi còn công tác tại nhà máy thủ đức thì có bị công suất ngược tác động không bác, các van cấp vào tua bin đóng mở như thế nào ạ?

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016