• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 5 1234 ... CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 46
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 14 lần, trong 9 bài

Mặc định Sơ đồ hệ thống báo cháy tự động.

- Mình đang làm phần thiết kế báo cháy cho nhà xưởng
      mình đang băn khoăn phần chọn cáp điều khiển từ trung
      tâm báo cháy đến các hộp nối dây đã đúng chưa.
      - Mình có gửi file đính kèm,xin mọi người giúp đỡ.
      Cáp mình sử dụng loại cáp lõi đồng cách điện và vỏ
      bọc PVC, cáp có màn chắn chống nhiễu.
      - Minh dân thiết kế điện làm phần báo cháy chưa nhiều
      rất mong mọi người cho ý kiến. Xin chân thành cảm ơn!
      http://www.data.webdien.com/free/dow...2a0fe682a665ab

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn mrdoanvu vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      86
      Được cảm ơn 455 lần, trong 366 bài

Mặc định Ðề: Sơ đồ hệ thống báo cháy tự động.

bạn muốn thiết kế pccc thì trước tiên bạn phải đọc kĩ luật phòng cháy của việt Nam rồi áp dụng theo tiêu chuẩn phòng cháy của Việt Nam là ok chúc bạn thành công.

4. The Following 2 Users Say Thank You to trinhhadem For This Useful Post:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 15 lần, trong 10 bài

Cái sơ đồ của bác nhìn khó hiểu quá, bác phải xác định chọn loại bào cháy của hàng nào/. có loại 1zone chạy 2 sợi có loại chạy 2 sợi. còn cái nút nhấn, chuông, đèn sẽ đi riêng và khồn kiên quan j đến các zone: mình ví dụ như báo cháy của nohmi nhe, của bạn là bộ đièukhiển trung tâm 32zone thì tà chọn số số sợi cáp từ tủ như sau n=6+2.32=70 sợi. ..... mỗi zone sẽ cần sợi dây. như bạn dùng cáp đồng trục thì sẽ là 35sợi. dây từ trung tâm báo cháy sẽ chạy 1 line suốt đến các tổ hợp nút nhân, chuông sẽ là 3 sợi cáp đồng trục. còn lại bạn sez tính toán các dây còn lại đến khi cực nào trước để tiết kiệm chiều dài của dây. bạn xem cataloge là ra thôi.

6. The Following 3 Users Say Thank You to nvduc86 For This Useful Post:

Cảm ơn
      5

còn 1 vấn đề nữa là hình như bạn chứa đọc qua tcvn hay sao ấy. mỗi zone khong dc quá 30 đầu báo và điện tích bảo vệ nhỏ hơn 2000m2đó

8. The Following 2 Users Say Thank You to nvduc86 For This Useful Post:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 14 lần, trong 9 bài

Trích dẫn Gửi bởi nvduc86 Xem bài viết
      còn 1 vấn đề nữa là hình như bạn chứa đọc qua tcvn hay sao ấy. mỗi zone khong dc quá 30 đầu báo và điện tích bảo vệ nhỏ hơn 2000m2đó
      Trung tâm báo cháy trong thiết kế mình hay sử dụng loại Hochiki.Còn sơ đồ mình thể hiện thế tương đối dễ hiểu rồi, ở đây mỗi zone mình ko ghi ra bao nhiêu đầu báo mà.Tiêu chuẩn thiết kế mình đang sử dụng TCVN 5738-2001 Hệ thống báo cháy tự động và TCVN 3890 : 2009....
      Ý mình muốn hỏi cáp CVV-(30x1.25) đi đến các hộp nối dây 30 và 50 đầu nối đúng ko?
      Mọi người cho thêm ý kiến.
      +++---o0o---+++
      Số đầu báo cháy trên 1 kênh thì phụ thuộc vào đặc tính kỹ thuật của trung tâm báo cháy(TCVN 5738)

10. The Following 2 Users Say Thank You to mrdoanvu For This Useful Post:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

thực ra cái này còn tùy thuộc vào dự án và yêu cầu của chủ đầu tư(tư vấn) còn theo mình đi làm nhiều dự án rồi mình thấy họ chỉ dùng dây 1.5mm.

Cảm ơn
      5

Trích dẫn Gửi bởi mrdoanvu Xem bài viết
      Trung tâm báo cháy trong thiết kế mình hay sử dụng loại Hochiki.Còn sơ đồ mình thể hiện thế tương đối dễ hiểu rồi, ở đây mỗi zone mình ko ghi ra bao nhiêu đầu báo mà.Tiêu chuẩn thiết kế mình đang sử dụng TCVN 5738-2001 Hệ thống báo cháy tự động và TCVN 3890 : 2009....
      Ý mình muốn hỏi cáp CVV-(30x1.25) đi đến các hộp nối dây 30 và 50 đầu nối đúng ko?
      Mọi người cho thêm ý kiến.
      +++---o0o---+++
      Số đầu báo cháy trên 1 kênh thì phụ thuộc vào đặc tính kỹ thuật của trung tâm báo cháy(TCVN 5738)
      ấc lại chứa hiểu rùi. theo tiêu chuẩn dây nhỏ nhất là 0.75mm2. thuong la dùng dây 1.5mm2. bạn muón biết dây bao nhiêu co thì phải tùy vào số đầu bào cháy của bạn chứ. đâu nhất thiết cứ phải là 30 và 50 co đâu. nếu số zone ban đầu bạn dùng hết 32 zone thì sẽ phải dùng dây 70co rui. cứ qua môi hộp đấu nối tai lại tính số dây bằng 6+2lần số zone còn lại sau nó. cái này tùy thuôc bạn đăth hộp đấu ở khu vực có nhièu hay ít zone. Nhớ lại để dự phòng cho nó 20% đấy nhé.chúc bạn thành công.
      Sửa lần cuối bởi nvduc86; 19-06-2012 lúc 08:21.

13. Những thành viên đã cảm ơn nvduc86 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

bác coi cái sơ đồ này nhé
      http://www.data.webdien.com/free/dow...ebe6ff5025e2fa

15. The Following 2 Users Say Thank You to nvduc86 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

T đã xem qua single line của ban nvduc86,vì không có bản bố trí trên mặt bằng nên t cũng chưa thực sự rõ về thiết kế của bạn.Nhưng t có ý kiến như sau:Khi đấu báo cháy mỗi zone thì cáp đấu giữa các đầu báo(khói,nhiệt...) sử dụng cáp 2Cx1.25mm2,tại tủ chuông,nút nhấn sẽ đấu 8 sợi cáp 1.25mm2 trong đó:2 sợi cho đèn báo,2 sợi cho chuông,2 sợi cho nút nhấn,2 sơi cho điện thoại...t lấy ví dụ từ zone 1 tới zone 5 của b(Khu xưởng may tầng 1) thì tại tủ nút nhấn zone 5 sang tủ nút nhấn zone 4 b cần cáp 10Cx1.25mm2(đúng ra chỉ cần 8 cx1.25mm nhưng sử dụng 2C dự phòng),từ zone 4 về zone 3 dùng cáp 20Cx1.25mm2(đúng ra là cần 16Cx1.25mm2),từ zone 3 về zone 2 dùng 30Cx1.25mm2,từ zone 1 về box trung gian UB50 dùng 40Cx1.25mm2.Các zone khác bạn làm tương tự cuối cùng sẽ ra cáp về tủ FACP...
      T cũng rất non và xanh trong vấn đề về báo cháy,những cái t viết này là ý kiến cá nhân thôi,cũng không giám chắc là nó đúng...nên mong mọi người trên diễn đàn nếu thấy sai thì nhẹ tay chỉ bảo...đóng góp ý kiến để t khai thông mở mang đầu óc...hehehehe...Cảm ơn mọi người.

17. Những thành viên đã cảm ơn cuanui vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

Trích dẫn Gửi bởi cuanui Xem bài viết
      t đã xem qua single line của ban nvduc86,vì không có bản bố trí trên mặt bằng nên t cũng chưa thực sự rõ về thiết kế của bạn.nhưng t có ý kiến như sau:khi đấu báo cháy mỗi zone thì cáp đấu giữa các đầu báo(khói,nhiệt...) sử dụng cáp 2cx1.25mm2,tại tủ chuông,nút nhấn sẽ đấu 8 sợi cáp 1.25mm2 trong đó:2 sợi cho đèn báo,2 sợi cho chuông,2 sợi cho nút nhấn,2 sơi cho điện thoại...t lấy ví dụ từ zone 1 tới zone 5 của b(khu xưởng may tầng 1) thì tại tủ nút nhấn zone 5 sang tủ nút nhấn zone 4 b cần cáp 10cx1.25mm2(đúng ra chỉ cần 8 cx1.25mm nhưng sử dụng 2c dự phòng),từ zone 4 về zone 3 dùng cáp 20cx1.25mm2(đúng ra là cần 16cx1.25mm2),từ zone 3 về zone 2 dùng 30cx1.25mm2,từ zone 1 về box trung gian ub50 dùng 40cx1.25mm2.các zone khác bạn làm tương tự cuối cùng sẽ ra cáp về tủ facp...
      T cũng rất non và xanh trong vấn đề về báo cháy,những cái t viết này là ý kiến cá nhân thôi,cũng không giám chắc là nó đúng...nên mong mọi người trên diễn đàn nếu thấy sai thì nhẹ tay chỉ bảo...đóng góp ý kiến để t khai thông mở mang đầu óc...hehehehe...cảm ơn mọi người.
      cái chỗ boi màu là ái rui. Dây chi điện thoai dc láy ra từ tủ trung tâm, ko liên quan j theo đường này, no hay đi đến nhưng noi như phong kỹ thuật,, nhưng nơi có người trực 24/24

Trang 1 của 5 1234 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016