• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 20
      Cảm ơn
      0

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 63 lần, trong 22 bài

Mặc định Ðề: các bước tiến hành để thiết kế đường dây trung ap

Trích dẫn Gửi bởi quangminh1990 Xem bài viết
      chào các bác trong diễn đàn! nhờ các bác chỉ giúp em các bước thiết kế đường dây trung áp 22Kv hoặc 10Kv
      Trước tiên bác khuyên cháu nên theo học một lớp (ngắn hạn cũng được) về công tác tư vấn thiết kế. P/pháp tốt nhất cho các bạn trẻ là biết "đi tắt đón đầu" tức là tìm đến những người đã có k/nghiệm việc này, họ là những người từng trải, nếu họ bồi huấn trực tiếp cho cháu thì hiệu quả sẽ cao hơn, thời gian rút ngắn hơn thay vì cháu tự mày mò. Ví dụ cho cháu một "Đề cương bồi huấn thiết kế ĐZ&TBA" cháu tham khảo nhé:
      Bài 1:
      Giới thiệu, nghiên cứu về quy trình quy phạm trang bị điện (Các vấn đề chung & các vấn đề liên quan trực tiếp đến công tác thiết kế ĐZ&TBA) – Kiểm tra kiến thức cơ bản về QTQP trang bị điện & và các kiến thức chung về ĐZ&TBA (sau khi nghiên cứư QTQP).
      Bài 2:
      Chức năng nhiệm vụ của một đơn vị tư vấn thiết kế - Chức năng nhiệm vụ của mỗi thành viên (Chủ nhiệm đề án, Chủ trì thiết kế …)
      Bài 3:
      Giới thiệu nội dung, yêu cầu, quy trình thực hiện công tác tư vấn thiết kế (Lập dự án đầu tư, Lập Báo cáo KTKT, Lập TKBV thi công, Lập Hồ sơ mời thầu xây lắp …)
      Bài 4:
      Bồi huấn nghiệp vụ chuyên sâu thực hiện công tác tư vấn thiết kế(TVTK) - Phần trọng tâm – có thực hành./.
      Bác cảm ơn đã xem bài. Chúc cháu thành công!

3. The Following 3 Users Say Thank You to tinhweb50 For This Useful Post:

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 26 lần, trong 24 bài

chào các bác trong diễn đàn! nhờ các bác chỉ giúp em các bước thiết kế đường dây trung áp 22Kv hoặc 10Kv
      - Bước 1 xác định nguồn điện trung thế để lấy.
      Tiếp theo xác định phương án đi dây bao gồm đi nổi hoặc đi ngầm , khi đó sẽ xác định được dùng cáp loại gì , đi nổi thì cần đi qua các cột điện , xác định kết cấu vị trí từng cột, dùng loại xà sứ , móng gì... sau đó tính toán cáp điện và các phụ kiện liên quan, đi ngầm cũng vậy cần vẽ mương chôn cáp đi như thế nào rồi cũng toán cáp điện ,
      - Bản vẽ bao gồm 1 mặt bằng tổng thể , 1 tuyến trắc dọc trung thế , 1 bảng tổng khối lượng , và các chi tiết đi kèm, nói chung cũng nhiều lắm em vẫn chưa thành thạo lắm chỉ biết chút ít mọi người cho ý kiến thêm nhé.

5. Những thành viên đã cảm ơn thanhgiang113 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 611 lần, trong 281 bài

Trích dẫn Gửi bởi thanhgiang113 Xem bài viết
      - Bước 1 xác định nguồn điện trung thế để lấy.
      Tiếp theo xác định phương án đi dây bao gồm đi nổi hoặc đi ngầm , khi đó sẽ xác định được dùng cáp loại gì , đi nổi thì cần đi qua các cột điện , xác định kết cấu vị trí từng cột, dùng loại xà sứ , móng gì... sau đó tính toán cáp điện và các phụ kiện liên quan, đi ngầm cũng vậy cần vẽ mương chôn cáp đi như thế nào rồi cũng toán cáp điện ,
      - Bản vẽ bao gồm 1 mặt bằng tổng thể , 1 tuyến trắc dọc trung thế , 1 bảng tổng khối lượng , và các chi tiết đi kèm, nói chung cũng nhiều lắm em vẫn chưa thành thạo lắm chỉ biết chút ít mọi người cho ý kiến thêm nhé.
      đi làm từ đó tới jờ chưa thấy bản vẽ trung thế mà có trắc dọc nha.

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 26 lần, trong 24 bài

Trích dẫn Gửi bởi turo_thanh Xem bài viết
      đi làm từ đó tới jờ chưa thấy bản vẽ trung thế mà có trắc dọc nha.
      vậy anh làm phần trung thế mà k có trắc dọc trung thế thì làm sao người ta chịu được , em giả sử cho anh là anh thiết kế cho em một tuyến trung thế ở vùng đồi núi , anh phải làm một bản vẽ trắc dọc khi đó mới xác định được đoạn trụ điện nào lên đoạn trụ điện nào xuống chứ , chắc các anh chưa từng làm việc với đồi núi rồi , ngoài bắc làm những vùng đồi núi toàn vậy thôi , còn những chỗ đồng bằng bằng phẳng thì thường là khu có dân cư nên hay đi ngầm nên k có cái trắc dọc ( mặt cắt dọc trung thế)

8. Những thành viên đã cảm ơn thanhgiang113 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      300
      Được cảm ơn 611 lần, trong 281 bài

Trích dẫn Gửi bởi thanhgiang113 Xem bài viết
      vậy anh làm phần trung thế mà k có trắc dọc trung thế thì làm sao người ta chịu được , em giả sử cho anh là anh thiết kế cho em một tuyến trung thế ở vùng đồi núi , anh phải làm một bản vẽ trắc dọc khi đó mới xác định được đoạn trụ điện nào lên đoạn trụ điện nào xuống chứ , chắc các anh chưa từng làm việc với đồi núi rồi , ngoài bắc làm những vùng đồi núi toàn vậy thôi , còn những chỗ đồng bằng bằng phẳng thì thường là khu có dân cư nên hay đi ngầm nên k có cái trắc dọc ( mặt cắt dọc trung thế)
      hihihihi umh đúng rùi. từ đó tới jờ toàn làm ở vùng đồng bằng. hèn chi mấy hồ sơ thiết kế thằng điện lực quăng ra chỉ toàn mặt bằng không. mà đi ra thi công cũng tùy theo mà chém.hehehehe.

Cảm ơn
      55
      Được cảm ơn 71 lần, trong 32 bài

Bước 1: Bạn có kiến thức về đường dây và TBA
      Bước 2: Khảo sát tuyến đường dây cần thiết kế (mặt bằng tuyến, vị trí đấu nối...) - Thiết kế đường dây và TBA thì bước này rất quan trọng
      Bước 3: Sau khi khảo sát vẽ mặt bằng tuyến, nếu địa hình phức tạp thì vẽ chắc dọc tuyến (cái này ít nhưng một số chủ đầu tư kỹ thì phải vẽ)
      Bước 3: Tính toán, lên phương án thiết kế (loại trụ, móng trụ, dây... cần dùng)
      Bước 4: Triển khai chi tiết các bản vẽ (móng trụ, xà, xứ, TBA ...)
      Bước 5: Trình CDT xem xét và điều chỉnh

Trên đây là một số bước cơ bản đề làm tk DZ, ngoài ra còn phải làm dự toán, thỏa thuận đấu nối, thỏa thuận thiết kế với công ty điện lực....

Bạn làm rồi sẽ rút ra được kinh nghiệm cho bản thân

Chúc bạn thành công!

11. The Following 2 Users Say Thank You to dinhquyet For This Useful Post:

Cảm ơn
      7

Trích dẫn Gửi bởi turo_thanh Xem bài viết
      hihihihi umh đúng rùi. từ đó tới jờ toàn làm ở vùng đồng bằng. hèn chi mấy hồ sơ thiết kế thằng điện lực quăng ra chỉ toàn mặt bằng không. mà đi ra thi công cũng tùy theo mà chém.hehehehe.
      Xin thưa với bạn "Quản lý": Với việc thiết kế đường dây cái "Bản vẽ cắt dọc (hay trắc dọc)" được coi là "bản vẽ xương sống" của đồ án đó bạn, nó thường được bố trí ở vị trí thứ hai sau bản vẽ "Tổng mặt bằng tuyến". Mục đích của bản vẽ cắt dọc nhằm mô tả chi tiết mặt bằng, mặt cắt của tuyến dây, chi tiết bố trí, lắp đặt tuyến dây. Giúp người thi công biết được toàn bộ cách bố trí lắp đặt các vật tư, thiết bị trên toàn tuyến: Biết trên mỗi vị trí cột có lắp thiết bị phụ kiện gì, biết loại cột gì, móng gì, xà gì, sứ gì ... , biết được dây dẫn loại gì, chiều dài từng khoảng cột... ngoài ra còn biết chi tiết các khoảng cột có vượt qua hoặc giao chéo với các chướng ngại vật hoặc công trình khác như thế nào, toạ độ các điểm giao chéo bao nhiêu ?, Cắt dọc còn thể hiện các vị trí góc lái tuyến dây v.v & v.v... Bản vẽ này còn là bản vẽ đầu tiên để giúp người làm dự toán bốc khối lượng, sau đó mới đến các bản vẽ chi tiết khác...
      Còn "mấy hồ sơ thiết kế thằng điện lực quăng ra chỉ toàn mặt bằng không..." như bạn nói, có chăng là chỉ ở các công trình ĐZ mà chiều dài tuyến quá ngắn (vài ba khoảng cột) thì còn có thể châm chước được, nếu đúng như bạn nói thì theo tôi "thằng điện lực" làm việc chưa bài bản, còn cẩu thả, sơ sài !
      Cũng ko ai phân biệt đồng bằng hay miền núi để có vẽ hay ko vẽ BV cắt dọc đâu ! & cũng xin nói thêm rằng kể cả là tuyến cáp ngầm cũng phải có BV cắt dọc đó.

13. Những thành viên đã cảm ơn tinhweb50 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      18
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Trích dẫn Gửi bởi tinhweb50 Xem bài viết
      Xin thưa với bạn "Quản lý": Với việc thiết kế đường dây cái "Bản vẽ cắt dọc (hay trắc dọc)" được coi là "bản vẽ xương sống" của đồ án đó bạn, nó thường được bố trí ở vị trí thứ hai sau bản vẽ "Tổng mặt bằng tuyến". Mục đích của bản vẽ cắt dọc nhằm mô tả chi tiết mặt bằng, mặt cắt của tuyến dây, chi tiết bố trí, lắp đặt tuyến dây. Giúp người thi công biết được toàn bộ cách bố trí lắp đặt các vật tư, thiết bị trên toàn tuyến: Biết trên mỗi vị trí cột có lắp thiết bị phụ kiện gì, biết loại cột gì, móng gì, xà gì, sứ gì ... , biết được dây dẫn loại gì, chiều dài từng khoảng cột... ngoài ra còn biết chi tiết các khoảng cột có vượt qua hoặc giao chéo với các chướng ngại vật hoặc công trình khác như thế nào, toạ độ các điểm giao chéo bao nhiêu ?, Cắt dọc còn thể hiện các vị trí góc lái tuyến dây v.v & v.v... Bản vẽ này còn là bản vẽ đầu tiên để giúp người làm dự toán bốc khối lượng, sau đó mới đến các bản vẽ chi tiết khác...
      Còn "mấy hồ sơ thiết kế thằng điện lực quăng ra chỉ toàn mặt bằng không..." như bạn nói, có chăng là chỉ ở các công trình ĐZ mà chiều dài tuyến quá ngắn (vài ba khoảng cột) thì còn có thể châm chước được, nếu ko muốn nói là "thằng điện lực" làm việc còn cẩu thả, sơ sài !
      Cũng ko ai phân biệt đồng bằng hay miền núi để có vẽ hay ko vẽ BV cắt dọc đâu !
      đi đâu cũng gặp cái bác nỳ. nói chuyện thì jong ta đây. chắc cũng là dân bụng bự wen thói làm sếp vào đây vằn jong hách dịch.

các công trình mang tầm quốc gia thì em chưa có cơ hội làm như bác tinhweb50. nhưng công trình nhỏ nhỏ thì chém hoài.hôm bửa mình mới thi công đường dây trung thế dài khoảng 2km trung thế ở long an cấp điện cho tuyến đường dân sinh mà chỉ có bản vẽ mặt bằng + chi tiết cột là xong. bác tinhweb50 có bảng nào up lên cho anh em coi thử rút kinh nghiệm seo này ra chiến trường mà chém. chứ đọc mấy bài của bác toàn là một bụng lý thuyết chẳng thấy cái nào thực tiển. chẳng như bác duongthi nhà ta cứ nói ở trên là ở dưới có bản vẽ kèm theo. vậy anh em người ta mới phục chứ bác.
      VIỆC THIẾT KẾ TRÊN ĐỒI NÚI THÌ EM KHÔNG BIẾT. NHƯNG VIỆC THIẾT KẾ TRÊN ĐỒNG BẰNG VD: KHU VỰC ĐỒNG BẰNG SÔNG CỬU LONG. MỘT TUYẾN ĐƯỜNG 100KM. NGOÀI BỐ TRÍ TỔNG MẶT BẰNG. THÌ CÓ CẦN TRẮC DỌC ĐỦ 100KM TRONG KHI ĐỊA HÌNH MẶT BẰNG KHÔGN CÓ J THAY ĐỔI. HAY LÀ VẼ VÔ CHỈ ĐỂ DÀY BẢN VẼ CHO BIẾT LÀ CAO SIÊU. CÒN VIỆC BÓC TÁCH DỰ TOÁN XIN THƯA KHÔGN CẦN TRẮC DỌC THÌ VẲN CÓ THỂ BÓC TÁCH DỰ TOÁN. CHỈ CẦN CÓ BẢN VẼ CHI TIẾT TỪNG LOẠI CỘT TRÊN MẶT BẰNG LÀ CÓ THỂ TÍNH RA RỒI.
      HAIZZZZZZZZZZ NÓI NHƯ BÁC LÀ CÁI J CẦN TRẮC DỌC THÌ CÓ LÝ THUYẾT WA1 KHÔNG. HIII ANH EM NÀO CÓ CÔNG TRÌNH TƯƠNG TỰ ĐÃ LÀM Ở ĐỒNG BẰNG CHO EM XIN VỚI NHA.
      THANKS ANH EM TRƯỚC
      Sửa lần cuối bởi JACKY_T4; 22-06-2013 lúc 23:37.

Cảm ơn
      7

Trích dẫn Gửi bởi JACKY_T4 Xem bài viết
      đi đâu cũng gặp cái bác nỳ. nói chuyện thì jong ta đây. chắc cũng là dân bụng bự wen thói làm sếp vào đây vằn jong hách dịch.

hôm bửa mình mới thi công đường dây trung thế dài khoảng 2km trung thế ở long an cấp điện cho tuyến đường dân sinh mà chỉ có bản vẽ mặt bằng + chi tiết cột là xong. bác tinhweb50 có bảng nào up lên cho anh em coi thử rút kinh nghiệm seo này ra chiến trường mà chém. chứ đọc mấy bài của bác toàn là một bụng lý thuyết chẳng thấy cái nào thực tiển
      Cảm ơn bạn đã đọc bài của mình. Trên diễn đàn này thì "jọng ta đây" và "hách dịch" gì với ai hở bạn, để được oai phong ư? Mình có biết một thì còn nhiều người biết mười mà. Mình chỉ đưa ra quan điểm của cá nhân mình thôi, mà đơn thuần là về kỹ thuật, các bạn cứ tranh luận thoải mái đi để nâng cao kiến thức thì tốt chứ sao? Bạn cứ chỉ thẳng vào cái quan điểm nào của mình là sai đi để mình rút k/nghiệm. Chắc chắn một điều là bạn chưa biết mình là ai mà bạn đã bảo "là một bụng lý thuyết" ư?
      Ý nữa: mình cũng chẳng phải dân bụng bự đâu, chỉ là lính cày cuốc công trình thôi nhé !

16. The Following 4 Users Say Thank You to tinhweb50 For This Useful Post:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần mua - Cần mua thiết bị đường dây trung thế
      Bởi cujtoan trong diễn đàn Thiết bị điện trung thế + Phụ kiện
      Trả lời: 10
      Bài cuối: 29-06-2015, 15:38
    2. Trợ giúp - Thiết bị đo & lưu trữ tự động thông số vận hành đường dây và trạm trung/hạ thế
      Bởi anchoi050983 trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 28-03-2014, 00:04
    3. Hồ sơ khảo sát, thiết kế lưới điện trung và hạ áp
      Bởi hoangduy_HPP.TQ trong diễn đàn TRỢ GIÚP VỀ TÀI LIỆU ĐIỆN
      Bài cuối: 28-06-2013, 20:06
    4. xin đồ án THIẾT KẾ CCĐ cho khu trung cư
      Bởi hoangnguyenly trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Bài cuối: 26-06-2013, 15:56
    5. Trợ giúp - thiết kế cấp điện cho điều hòa trung tâm VRV
      Bởi giapty trong diễn đàn Thiết bị điện khác...
      Trả lời: 19
      Bài cuối: 25-10-2012, 23:42
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016