• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 28
      Cảm ơn
      28
      Được cảm ơn 86 lần, trong 13 bài

Mặc định SCADA trong HTĐ Việt Nam

về hệ thống SCADA này e mới chỉ được học trên lý thuyết, chưa biết thực tế áp dụng ra sao. các bác nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này có thể cho e biết về tình hình sử dụng SCADA trong htđ của nước ta hiện nay??? về mặt kĩ thuật cũng như về kinh tế??? e xin cảm ơn!!!!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

hi hi hi. xin chào tất cả mọi người, tớ là tớ

Địa chỉ
      Lâm Đồng .
      Cảm ơn
      117
      Được cảm ơn 9 lần, trong 9 bài

Mặc định Ðề: SCADA trong HTĐ Việt Nam

câu hỏi rất hay, có bác nào rành về cái này cho tụi em biết thêm với.. SCADA truyền thông trên dây truyền tải luôn phải ko các bác.
      Schneider Electric .

Cảm ơn
      110
      Được cảm ơn 263 lần, trong 124 bài

A0,A1,A2
      Các điện lực tpHCM, Huế, Bắc Ninh, Hải Phòng , Khánh Hòa, ...

Các trung tâm trên đều có hệ thống SCADA cả.
      Tính kinh tế - kĩ thuật : chắc hỏi ban đầu tư của EVN quá

4. Những thành viên đã cảm ơn aladanh2000 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      28

bác có thể nói cụ thể hơn giúp e đc ko bác. tất nhiên các trung tâm điều độ đều sử dụng SCADA, vậy còn các nhà máy điện, các TBA, 500, 220, 110 ... thì việc sử dụng SCADA như thế nào???? thank bác!

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Em nghe hơi nồi chõ thì về nguyên tắc tất cả các trạm 110kV trở lên và toàn bộ các nhà máy điện đều phải có hệ thống SCADA để kết nối về các trung tâm điều độ A0, A1, A2, A3... nhưng thực tế thì còn một số trạm 110kV chưa kết nối được (do đường truyền, do trạm có thiết bị quá lạc hậu...)
      Về kỹ thuật thì các bác biết cả rồi, trong diễn đàn cũng đã nói nhiều.
      Còn kinh tế thì em đoán là chưa sử dụng hết tính năng của HT này, ví dụ như điều khiển từ xa chả hạn, rồi dự báo trào lưu công suất, tính toán cân bằng phụ tải toàn hệ thống hoặc từng miền...
      Có bác nào ở Điều độ QG thì phán cho ae mở mắt chút coi đi???

7. Những thành viên đã cảm ơn minhhoang2011 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      110
      Được cảm ơn 263 lần, trong 124 bài

Trích dẫn Gửi bởi minhhoang2011 Xem bài viết
      Em nghe hơi nồi chõ thì về nguyên tắc tất cả các trạm 110kV trở lên và toàn bộ các nhà máy điện đều phải có hệ thống SCADA để kết nối về các trung tâm điều độ A0, A1, A2, A3... nhưng thực tế thì còn một số trạm 110kV chưa kết nối được (do đường truyền, do trạm có thiết bị quá lạc hậu...)
      Về kỹ thuật thì các bác biết cả rồi, trong diễn đàn cũng đã nói nhiều.
      Còn kinh tế thì em đoán là chưa sử dụng hết tính năng của HT này, ví dụ như điều khiển từ xa chả hạn, rồi dự báo trào lưu công suất, tính toán cân bằng phụ tải toàn hệ thống hoặc từng miền...
      Có bác nào ở Điều độ QG thì phán cho ae mở mắt chút coi đi???
      Em thấy đúng.

Trong các trạm và nhà máy thì thường ko gọi là hệ thống SCADA mà gọi là hệ DCS thì đúng hơn , với quan niệm đơn giản là ngồi tại phòng điều khiển trung tâm vận hành trạm/nhà máy . Em thấy chỉ các trạm 110kV cổ mới ko có thôi. Tuy nhiên thì do phân cấp khác nhau và mối quan tâm khác nhau nên về mặt tín hiệu trong hệ thống cũng khác nhau.

Tại cấp trạm/nhà máy thì cần quan tâm tất cả các thông số vận hành, còn cấp điều độ thì chỉ quan tâm các thông số cơ bản UIPQ hz, thông báo sự cố, để điều lưới thôi . Ngoài ra, 1 số khu vực thì cùng là trạm 110kV nhưng phía 110kV thì điều độ miền quản lý, phía trung áp thì điện lực quản lý, nên đầu tư SCADA không đồng đều, có khi chỉ đầu tư hệ SCADA giám sát tới máy cắt tổng phía trung áp là hết.

Về tính năng điều khiển đóng cắt từ xa thì khi nghiệm thu kết nối SCADA trạm nào cũng có , tuy nhiên áp dụng lại là chuyện khác, đơn giản khi bật máy cắt, bác phải biết dc nguyên nhân j thì mới đóng lại dc chẳng hạn. Thế nên 1 cú điện thoại xuống trạm điều tra sự cố, cử đội công tác tách cô lập sự cố ... (quy trình loằng ngoằng lắm) mới đảm bảo bác điều khiển đóng lại. Như vậy thì vẫn phụ thuộc vào người trực ở trạm , roài liên quan phân quyền và trách nhiệm ... Lưới của mình thì chưa đủ thông minh và hệ thống thông tin tin cậy để bác yên tâm mà 1 mình 1 phòng máy lạnh, 1 cốc cafe và 1 tay che trời ...

9. The Following 3 Users Say Thank You to aladanh2000 For This Useful Post:

Cảm ơn
      28

vậy còn các trạm hạ áp thì hiện nay có sử dụng scada ko các bác?

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Trích dẫn Gửi bởi aladanh2000 Xem bài viết
      Em thấy đúng.

Trong các trạm và nhà máy thì thường ko gọi là hệ thống SCADA mà gọi là hệ DCS thì đúng hơn , với quan niệm đơn giản là ngồi tại phòng điều khiển trung tâm vận hành trạm/nhà máy . Em thấy chỉ các trạm 110kV cổ mới ko có thôi. Tuy nhiên thì do phân cấp khác nhau và mối quan tâm khác nhau nên về mặt tín hiệu trong hệ thống cũng khác nhau.
      Bác nhầm cơ bản đấy DCS khác với SCADA rất nhiều! Khác từ chữ, đến nghĩa và cả thực tế nữa... bác xem lại đi nhé, ở trong wđ nói nhiều rồi thì phải?!

12. Những thành viên đã cảm ơn minhhoang2011 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 45 lần, trong 38 bài

Scada = Supervision Control And Data Acquisition = Hệ thống điều khiển , giám sát , thu thập dữ liệu. Nó không gói gọn trong A1, A0 hay điện lực, lĩnh vực sử dụng của nó rất rộng, trong các nhà máy sản xuất, các xưởng sản xuất có tính tự động hóa cao.
      VD : Các nhà máy bia VN hiện nay cũng đang áp dụng hệ thống Scada , rất nhiều nhà máy khác cũng đang sử dụng. Việc tự động hóa nhà máy ( Scada ) cũng đang là nghề hót của dân Tự động hóa

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 38 lần, trong 25 bài

DCS và SCADA, hai khái niệm này cũng gây mệt mỏi lắm. Tân có qua mấy nhà máy họ thường gọi hệ thống của họ là DCS. Uh, các bạn quan tâm vấn đề này, vậy cho mình hỏi, trên thị trường hiện nay đang có rất nhiều công ty chuyên về lĩnh vực tự động hóa với các dòng sản phẩm riêng như Siemens, Mitubishi, ABB, Omron,... Vậy theo bạn nên học sản phẩm của công ty nào là thịnh hành nhất ở Việt Nam?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Mình làm vậy có đúng không??(SCADA trong Win CC)
      Bởi wincc88 trong diễn đàn PLC
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 09-05-2014, 08:01
    2. các bác giúp em về hệ thống SCADA trong nhà máy sản xuất cơ khí với
      Bởi walkingdaktn trong diễn đàn ĐỒ ÁN - LUẬN VĂN TỐT NGHIỆP
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 27-09-2013, 17:06
    3. Các tín hiệu để giám sát 1 động cơ trong SCADA
      Bởi tranduongd trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 22-09-2012, 18:20
    4. Trợ giúp - Các yêu cầu trong 1 chương trình giám sát SCADA ?
      Bởi tranduongd trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 09-07-2011, 19:06
    5. Viễn thông trong scada
      Bởi habke trong diễn đàn SCADA - HMI
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 20-06-2010, 17:40

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng