• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 32
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 11 lần, trong 6 bài

Mặc định Hệ thống chữa cháy vách tường

Chào các bác! Mấy bác làm M&E giúp em chọn bơm HTCC với! E xin trình bày thế này: Ctrinh của em là TK hệ thống chữa cháy vách tường cho một trường học 4 tầng, có khối tích như sau:82x56x19=90,000m3.E bố trí mổi tầng 4 hộp chữa cháy và chọn bơm như sau:Ta có V=90.000m3>25.000m3 nên theo TCVN 2622:1995, mục 10.14; 10.27 và TCVN 6160:1996, mục 12.9, qui định thì lưu lượng nước chữa cháy bên trong tính cho 2 họng hoạt động đồng thời là: Q= 2 x 2.5 lit/giây = 5lit/giây= 18m3/h. Để an toàn em chọn bơm có: Q=25m3, H=50m. Không biết e tính như vậy có sai chổ nào không các bác! Tại bên xin phép người ta nói Q nhỏ quá phải tính lại, nhưng e ko biết tính nữa! Mong các bác giúp cho!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 3 Users Say Thank You to TanBinh0405 For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      245
      Được cảm ơn 1,733 lần, trong 237 bài

Trích dẫn Gửi bởi TanBinh0405 Xem bài viết
      Chào các bác! Mấy bác làm M&E giúp em chọn bơm HTCC với! E xin trình bày thế này: Ctrinh của em là TK hệ thống chữa cháy vách tường cho một trường học 4 tầng, có khối tích như sau:82x56x19=90,000m3.E bố trí mổi tầng 4 hộp chữa cháy và chọn bơm như sau:Ta có V=90.000m3>25.000m3 nên theo TCVN 2622:1995, mục 10.14; 10.27 và TCVN 6160:1996, mục 12.9, qui định thì lưu lượng nước chữa cháy bên trong tính cho 2 họng hoạt động đồng thời là: Q= 2 x 2.5 lit/giây = 5lit/giây= 18m3/h. Để an toàn em chọn bơm có: Q=25m3, H=50m. Không biết e tính như vậy có sai chổ nào không các bác! Tại bên xin phép người ta nói Q nhỏ quá phải tính lại, nhưng e ko biết tính nữa! Mong các bác giúp cho!
      Bạn chọn Q máy bơm như vậy là nhỏ quá đó nguời ta ko thẩm duyệt cho đâu. Cách tính của bạn như vậy đúng huớng rồi nhưng còn thiếu, phải nhân với thời gian dập tắt đám cháy nữa, khoảng 3h, như vậy Q=18x3=54m3/h. Khi chọn máy bơm thì chọn Q có lưu lượng lớn hơn khoảng 10% so với tính toán, như vậy bạn phải chọn bơm có lưu lựơng là Qb=60m3/h. Cột áp thì trong khoảng 50-60m là ok rồi, bác đem đi thẩm duyệt coi sao nhé.
      Mail: minhtuan1412@webdien.com
      Yahoo:minhtuan22_2004
      1 - Đề nghị viết Tiếng Việt có dấu
      2 - Viết đúng chuyên mục, chọn kiểu phân loại bài và ghi tiêu đề rõ ràng
      3 - Cố tình vi phạm, cho leo cột điện 30 ngày

4. The Following 10 Users Say Thank You to minhtuan1412 For This Useful Post:

Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 11 lần, trong 6 bài

Trước hết mình tôi xin ơn bac Minhtuan1412! Nhưng tôi vẫn chưa hiểu vài vấn đề như sau:
      1> "phải nhân với thời gian dập tắt đám cháy nữa, khoảng 3h, như vậy Q=18x3=54m3/h". Theo tôi cái này không đúng! cái này là tính thể tích bể nước chữa cháy đủ dự trữ trong 3h chứ! Bác xem lại thử đúng không?
      2> Theo TCVN 2622 quy định chữa cháy bên trong nếu công trình có khối tích >25000m3 thì có 2 họng chữa cháy đồng thời với Q=2,5l/s mổi họng, tức là có Qb=2x2.5l/s=5l/s=18m3/h. Cái tôi thắc mắc ở đây có phải với công trình có khối tích >25000m3 mình chỉ cần chọn bơm có Qb>18m3/h+10% mà không quan tâm đến công trình có bao nhiêu hộp chữa cháy không?Tôi có tham khảo vài công trình lớn có Qb=80m3/h, nhưng không ghi rõ làm sao tính ra được con số này? Bác nào có thuyêt minh thiết kế phần này cho tôi xin một bản!
      3> Bác nào biết cách tính chọn bơm bù áp! chỉ giúp tôi với!

6. The Following 4 Users Say Thank You to TanBinh0405 For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      245

Trước hết mình tôi xin ơn bac Minhtuan1412! Nhưng tôi vẫn chưa hiểu vài vấn đề như sau:
      1> "phải nhân với thời gian dập tắt đám cháy nữa, khoảng 3h, như vậy Q=18x3=54m3/h". Theo tôi cái này không đúng! cái này là tính thể tích bể nước chữa cháy đủ dự trữ trong 3h chứ! Bác xem lại thử đúng không?
      Híc đúng là mình nhầm chỗ đó rùi, thực ra mình chỉ nghe mấy anh tính toán theo kn và có kết quả như vậy thui, mình đã hỏi lại mấy anh vấn đề đó rồi.
      Cách tính cụ thể như vầy nè bạn:
      -Muốn tính chọn công suât bơm chữa cháy thì ta tính lưu lượng dựa vào các thông số như sau: số đám cháy trong cùng một thời điểm, số họng để chữa cháy cho 1 đám cháy và lưu lượng cho 1 họng chữa cháy.
      Như vậy dựa vào bảng ở mục 10.3 cho nhà cao tầng thì mình sẽ có số đám cháy trong cùng một thời điểm là 2. Dựa vào mục 10.14 ta có số họng cho 1 đám cháy là 2 và lưu lượng mỗi họng là 2.5l/s.
      => Q=2*2*2.5=10l/s
      =>Qbcc=10+10%Q=11l/s=36.9m3/h.
      Như vậy bạn có thể chọn bơm trên 40m3/h là được rồi, nhưng mà cũng có thể chọn cao hơn 1 chút, tại vì Q ghi trên máy bơm là Qmax bơm có thể đạt đươc, mà bơm ít khi đạt được con số như vậy, nó chỉ đáp ứng khoảng 80% gì thui ah.
      2> Theo TCVN 2622 quy định chữa cháy bên trong nếu công trình có khối tích >25000m3 thì có 2 họng chữa cháy đồng thời với Q=2,5l/s mổi họng, tức là có Qb=2x2.5l/s=5l/s=18m3/h. Cái tôi thắc mắc ở đây có phải với công trình có khối tích >25000m3 mình chỉ cần chọn bơm có Qb>18m3/h+10% mà không quan tâm đến công trình có bao nhiêu hộp chữa cháy không?Tôi có tham khảo vài công trình lớn có Qb=80m3/h, nhưng không ghi rõ làm sao tính ra được con số này? Bác nào có thuyêt minh thiết kế phần này cho tôi xin một bản!
      Thì bạn biết đó để chọn bơm thì dựa vào 2 thông số là Q và H, Q là lưu lượng bơm đạt đươc trong 1 thời gian còn H là cột áp để bơm đẩy lên. như vậy khi có cháy xảy ra như theo tính toán ban đầu thì chỉ có 2 họng cùng dập tắt 1 đám cháy thôi, nên chọn bơm thỏa mãn yêu cầu này. Còn thông số cột áp là mình sẽ tính toán cho điểm xa nhất của công trình, nếu đã thỏa mãn cho điểm xa nhất đủ áp rồi thì những điểm khác cũng sẽ đạt.
      ah ngoài ra trong HT chữa cháy thì còn có HT chữa cháy tự động và màn ngăn cháy nữa, nếu có thêm các HT này nữa thì lưu lượng của bơm sẽ tính bao gồm cả 3 loại trên mà cũng có thê tách riêng từng HT tùy theo yêu cầu thiết kế đó bạn.
      3> Bác nào biết cách tính chọn bơm bù áp! chỉ giúp tôi với!
      Bơm bù áp thì bạn tính như vầy : 3%Qbcc< Qbuap <5%Qbcc, còn H thì bằng của bơm chữa cháy nhé.
      Chúc bạn thành công. Rất vui được trao đổi cùng bạn có gì thì cứ trao đổi thêm nhé.
      Sửa lần cuối bởi minhtuan1412; 24-03-2010 lúc 11:19.

8. The Following 11 Users Say Thank You to minhtuan1412 For This Useful Post:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 31 lần, trong 16 bài

Trích dẫn Gửi bởi minhtuan1412 Xem bài viết
      Thì bạn biết đó để chọn bơm thì dựa vào 2 thông số là Q và H, Q là lưu lượng bơm đạt đươc trong 1 thời gian còn H là cột áp để bơm đẩy lên. như vậy khi có cháy xảy ra như theo tính toán ban đầu thì chỉ có 2 họng cùng dập tắt 1 đám cháy thôi, nên chọn bơm thỏa mãn yêu cầu này. Còn thông số cột áp là mình sẽ tính toán cho điểm xa nhất của công trình, nếu đã thỏa mãn cho điểm xa nhất đủ áp rồi thì những điểm khác cũng sẽ đạt.
      Theo mình thì không phải là cột áp được tính cho điểm xa nhất mà là cho vị trí cao nhất thì đúng hơn vì có khi chổ gần hơn lại cao nhất và cao hơn nhiều so với chổ xa nhất thì sao?

10. Những thành viên đã cảm ơn phucdoan1973 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      245

Trích dẫn Gửi bởi phucdoan1973 Xem bài viết
      Theo mình thì không phải là cột áp được tính cho điểm xa nhất mà là cho vị trí cao nhất thì đúng hơn vì có khi chổ gần hơn lại cao nhất và cao hơn nhiều so với chổ xa nhất thì sao?
      Ở đây mình nói điểm xa nhất là nói 1 cách tổng quát đó bạn. Bạn có thể hình dùng ra ý của nó như thế này nhé: vd bạn cấp nước chữa cháy cho nhà xuởng thì có phải bạn phải tính cột áp cho điểm xa nhất tức là họng ở xa nhất, còn nhà cao tầng khi tới tầng trên cùng có phải là xa nhất ko? đôi khi lên tới tầng cao nhất đừơng ống đó còn đi dọc hành lang và tới họng chữa cháy của tầng đó (vd 1 tầng có 4 tủ chữa cháy chẳng hạn). Bạn đã hiểu ý mình dùng từ xa nhất chưa, cao thì chưa chắc đã xa nhất đâu nhé, vì cột áp của bơm H=Hcao tòa nhà+Hvi trí họng chữa cháy cuối cùng xa nhất trên tầng đó nữa, và cách tính toán cột áp cũng có nêu rõ trong tiêu chuẩn rùi.

12. The Following 3 Users Say Thank You to minhtuan1412 For This Useful Post:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 48 lần, trong 24 bài

Mặc định Ðề: Hệ thống chữa cháy vách tường

tuấn co thể nói cách đấu dây cụ thể cho hệ thống báo cháy địa chỉ và thôg thường giúp nha, vì mìh sắp thi công công rùi mà phần này còn lù mù quá. các công tắc giám sát và công tắc dòng chảy đấu như thế nào vậy, việc chọn 1 lôp có thể tối đa bao nhiêu s or H.
      thank nhìu nha,

Cảm ơn
      0

Theo yêu cầu cấp nước CC của công trình cần có 2 thành phần: Chữa cháy trong nhà và ngoài nhà để tính công suất bơm. Như bạn nói ở trên chỉ mới đáp ứng được yêu cầu chữa cháy trong nhà thôi (là 2x2,5l/s = 5l/s) còn ngoài nhà chưa tính đến.
      Để tính lưu lưọng nước CC ngoài nhà bạn cần tham khảo thêm bảng trong tiêu chuẩn 2622-1995. Thông thường nếu diện tích công trình nhỏ hơn 150ha thì lưu lượng yêu cầu là 10l/s
      Như vậy: bơm CC cần thiết của công trình này phải là lớn hon hoặc bằng 15l/s = 54m3/h

Để tính chiều cao cột áp bơm: H=H1+H2+Hi trong đó:
      H: tổng chiều cao cột áp yêu cầu
      H1: Cột áp yêu cầu đối với cuộn vòi. Thông thường cuộn vòi 50 =21m
      H2: Chiều cao từ điểm hút của đường ống bơm đến điểm cuộn vòi bất lợi nhất (xa nhất)
      Hi: Tổng tổn thất áp lực đường ống tính trên đoạn ống bất lợi nhất (Cái này có công thức tính) nhưng hơi dài

Tính chọn bơm bù áp: Công suất và chiều cao cột áp tạm tính =10% của bơm CC chính

15. The Following 2 Users Say Thank You to lxbinh For This Useful Post:

Địa chỉ
      HCM City
      Cảm ơn
      245

Trích dẫn Gửi bởi lxbinh Xem bài viết
      Theo yêu cầu cấp nước CC của công trình cần có 2 thành phần: Chữa cháy trong nhà và ngoài nhà để tính công suất bơm. Như bạn nói ở trên chỉ mới đáp ứng được yêu cầu chữa cháy trong nhà thôi (là 2x2,5l/s = 5l/s) còn ngoài nhà chưa tính đến.
      Để tính lưu lưọng nước CC ngoài nhà bạn cần tham khảo thêm bảng trong tiêu chuẩn 2622-1995. Thông thường nếu diện tích công trình nhỏ hơn 150ha thì lưu lượng yêu cầu là 10l/s
      Như vậy: bơm CC cần thiết của công trình này phải là lớn hon hoặc bằng 15l/s = 54m3/h

Để tính chiều cao cột áp bơm: H=H1+H2+Hi trong đó:
      H: tổng chiều cao cột áp yêu cầu
      H1: Cột áp yêu cầu đối với cuộn vòi. Thông thường cuộn vòi 50 =21m
      H2: Chiều cao từ điểm hút của đường ống bơm đến điểm cuộn vòi bất lợi nhất (xa nhất)
      Hi: Tổng tổn thất áp lực đường ống tính trên đoạn ống bất lợi nhất (Cái này có công thức tính) nhưng hơi dài

Tính chọn bơm bù áp: Công suất và chiều cao cột áp tạm tính =10% của bơm CC chính
      Bạn xem lại dùm mình cách tính toán của bạn hình như có vấn đề. thứ nhất là vấn đề bạn nói tới là chữa cháy ngoài nhà công trình nhỏ hơn 150ha, đó là mục 10.4 tc 2622-1995 quy định cho khu công nhiệp. còn cách tính bơm bù áp bạn lấy 10% của bơm chính mình thấy ko chính xác, bạn tính theo KN ah. Bạn xem lại dùm nhé, chúng ta tiếp tục thảo luận.

17. The Following 4 Users Say Thank You to minhtuan1412 For This Useful Post:

Cảm ơn
      0

Theo em. Đối với công trình như bạn đang tính toán đây thì không tính toán đến chữa cháy ngoài nhà nên tính toán theo bác minhtuan1412 là ổn.
      -Muốn tính chọn công suât bơm chữa cháy thì ta tính lưu lượng dựa vào các thông số như sau: số đám cháy trong cùng một thời điểm, số họng để chữa cháy cho 1 đám cháy và lưu lượng cho 1 họng chữa cháy.
      Như vậy dựa vào bảng ở mục 10.3 cho nhà cao tầng thì mình sẽ có số đám cháy trong cùng một thời điểm là 2. Dựa vào mục 10.14 ta có số họng cho 1 đám cháy là 2 và lưu lượng mỗi họng là 2.5l/s.
      => Q=2*2*2.5=10l/s
      Như vậy bạn có thể chọn bơm trên 40m3/h là được rồi, nhưng mà cũng có thể chọn cao hơn 1 chút, tại vì Q ghi trên máy bơm là Qmax bơm có thể đạt đươc, mà bơm ít khi đạt được con số như vậy, nó chỉ đáp ứng khoảng 80%
      còn nếu đầy đủ thì theo Điều 10.1 TCVN 2622
      (Phải thiết kế hệ thống cấp nước chữa cháy cho nhà và công trình dân dụng, nhà kho, công trình công nghiệp.
      Hệ thống cấp nước chữa cháy bao gồm hệ thống cấp nước chữa cháy trong nhà và ngoài nhà

)
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi minhtuan1412 Xem bài viết
      Híc đúng là mình nhầm chỗ đó rùi, thực ra mình chỉ nghe mấy anh tính toán theo kn và có kết quả như vậy thui, mình đã hỏi lại mấy anh vấn đề đó rồi.
      Cách tính cụ thể như vầy nè bạn:
      => Q=2*2*2.5=10l/s
      Như vậy bạn có thể chọn bơm trên 40m3/h là được rồi, nhưng mà cũng có thể chọn cao hơn 1 chút, tại vì Q ghi trên máy bơm là Qmax bơm có thể đạt đươc, mà bơm ít khi đạt được con số như vậy, nó chỉ đáp ứng khoảng 80% gì thui ah.

ah ngoài ra trong HT chữa cháy thì còn có HT chữa cháy tự động và màn ngăn cháy nữa, nếu có thêm các HT này nữa thì lưu lượng của bơm sẽ tính bao gồm cả 3 loại trên mà cũng có thê tách riêng từng HT tùy theo yêu cầu thiết kế đó bạn.

Bơm bù áp thì bạn tính như vầy : 3%Qbcc< Qbuap <5%Qbcc, còn H thì bằng của bơm chữa cháy nhé.
      Chúc bạn thành công. Rất vui được trao đổi cùng bạn có gì thì cứ trao đổi thêm nhé.
      bác minhtuan1412 cho em điều khoản và nội dung nói rõ về (Như vậy dựa vào bảng ở mục 10.3 cho nhà cao tầng thì mình sẽ có số đám cháy trong cùng một thời điểm là 2) em tìm mà không ra.thank bác
      Sửa lần cuối bởi mr_vuong_vp; 24-01-2011 lúc 15:26. Lý do: bo sung

19. Những thành viên đã cảm ơn mr_vuong_vp vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016