• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 27
      Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,508 lần, trong 565 bài

Mặc định Thế hệ tôi, một thế hệ cúi đầu

Thế hệ tôi, một thế hệ cúi đầu
      Cúi đầu trước tiền tài, cúi đầu sau mông người khác
      Cúi đầu trước chính mình, cúi đầu bạc nhược
      Chỉ ngầng đầu...
      ...vì...
      ...đôi lúc...
      ...phải cạo râu!

Thế hệ tôi, cơm áo gạo tiền níu thân sát đất
      Cuộc sống bon chen
      Tay trần níu chặt
      Bàn chân trần không dám bước hiên ngang.

Thế hệ tôi, nhận quá nhiều những di sản hoang mang
      Đâu là tự do, đâu là lý tưởng?
      Đâu là vì mình, và đâu là vì nước
      Những câu hỏi vĩ mô cứ luẩn quẩn loanh quanh...

Thế hệ tôi, ngày và đêm đảo lộn tanh bành
      Đốt ngày vào đêm, và đốt đêm không ánh sáng
      Nếu cho chúng tôi một nghìn ngày khác
      Cũng chẳng để làm gì, có khác nhau đâu?

Thế hệ tôi, tự ái đâu đâu
      Và tự hào vì những điều huyễn hoặc
      Tự lừa dối mình, cũng như lừa người khác
      Về những niềm tin chẳng chút thực chất nào!

Chúng tôi nghe và ngắm những siêu sao
      Chỉ với mươi lăm nghìn cho vài ba tin nhắn
      Văn hóa ngoại giao là trà chanh chém gió
      Và nồi lẩu tinh thần là những chiếc I-phone

Thế hệ tôi, ba chục đã quá già
      Và bốn chục, thế là đời chấm hết
      Không ghế để ngồi, thì thôi, ngồi bệt
      Mối lo hàng ngày là tiền trong tài khoản có tăng lên?

Thứ đắt nhất bây giờ là từng lạng NIỀM TIN
      Thứ rẻ nhất, lại là LỜI HỨA
      Sự dễ dãi đớn hèn khuyến mại đến từng khe cửa
      Có ngại gì mà không phản bội nhau?

Không, tôi không đại diện thế hệ mình đâu!
      Và thế hệ tôi cũng không đại diện cho điều gì sất!
      Trăm năm sau, lịch sử sẽ ghi vài dòng vắn tắt:
      Có một thế hệ buồn, đã nhạt nhẽo đi qua...

(Gia Hiền)

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. The Following 6 Users Say Thank You to baohuy_pla For This Useful Post:

Cảm ơn
      98
      Được cảm ơn 731 lần, trong 400 bài

Mặc định Ðề: Thế hệ tôi, một thế hệ cúi đầu

Vài điều cùng sẽ chia:

Thật sự buồn cho thế sự trớ trêu
      Lớp cha ông biết cúi đầu để rồi vâng với dạ
      Bợ đở, nịnh hót, xun xoe thành tích
      Hạ cánh an toàn, lo hậu vận giàu sang.
      Tuổi còn xuân vẫn cúi đầu bạc nhược
      Không học, chẳng tài vẫn cứ có tương lai
      Bởi có tiền và phong bì quan hệ
      Tiếp sau nữa là thành phần hậu duệ
      Cái sau cùng mới trí tuệ phần anh.
      Thôi thời thế, thế thời nay đã thế
      "Con Sãi ở chùa, cứ quét lá đa"
      Cứ cày cuốc và tích nhiều lương thiện
      Thiên hạ mai này lắm kẻ xin mua.
      thangks@webdien.com

4. Những thành viên đã cảm ơn thang KS vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Thời đại nào mà chả có những kẻ chỉ biết cúi đầu?!!!! Và những hoạn quan xu nịnh ở đâu, bao giờ mà không sướng?!!
      Vấn đề là ở chỗ ngày nay có rất nhiều người vẫn ngẩng cao đầu để sống... chú Huy có lẽ cũng là 1 trong số những người đó, vậy mà????
      Bài thơ của chú đưa lên đương nhiên không phải của chú, chỉ là của 1 tay bất mãn nào đó, khi mà cuộc đời hắn chỉ toàn 1 màu xám xịt vì mưu toan không thành!
      Rồi bác Thắng chê cha ông cúi đầu nịnh bợ, vậy bác nghĩ cha ông bao nhiêu người khác bỏ xương máu ngoài chiến trường chả lẽ cũng để nịnh bợ ai? Hay là để cho 1 xã hội bây giờ mà các bác được học hành đến nơi đến chốn, có việc làm ổn định rồi trông núi nọ núi kia mà oán thán?
      Em cho rằng cuộc sống luôn công bằng, vì có lẽ đã có số có má cả rồi, nhân vô thập toàn, mọi sự so sánh đều là khập khiễnh, mình chưa phải thiên tài thì đừng đòi hỏi phải đứng trên đầu kẻ khác. Hay các bác nghĩ nói vậy là vì dân vì nước, tự xỉ vả thế hệ mình trong khi chưa ai cho phép các bác thay mặt họ, hơi to chuyện rồi đấy?!
      Còn những kẻ như các bác nói đến ấy, bất tài nhưng vẫn làm quan, vậy thử hỏi họ có được hạnh phúc thực sự không, hay là tự đưa mình vào 1 cuộc sống đầy rẫy sự giả dối, cạm bẫy,... thử hỏi liệu họ có bao giờ có những giấc ngủ êm đềm với nụ cười trên môi của chàng nông dân sau mùa gặt... hay là đau đầu nịnh trên nạt dưới để rồi hốt hoảng vì hết "nhiệm kỳ" hay là "mất ô", rồi đau đớn vì những thiếu gia ăn tàn phá hoại, đốt hết cả thanh danh gia đình dòng họ nhiều đời.
      Em chưa bao giờ được làm quan, thậm chí chỉ là 1 chức tổ trưởng tổ sản xuất quèn nên có thể em chưa hiểu hết được cái oai phong, cái tự hào, cái quyền lực hay vô số những lợi ích từ những cái oai ấy, em biết xã hội còn nhiều bất công, đầy những chuyện này nọ, nhưng em đã được gặp rất nhiều người làm quan với lý tưởng cao đẹp, suy nghĩ vì dân vì nước... Em cũng đã đi nhiều nơi, nhưng em vẫn cho rằng ở VN là sướng nhất, thoải mái nhất, an toàn nhất,...
      Em cho rằng chưa bao giờ thế hệ trẻ VN lại có nhiều cơ hội phát triển đến vậy, càng khó khăn thì càng cần sự giỏi giang, lòng kiên nhẫn, sự hy sinh và biết chớp thời cơ... Quan nhất thời, dân vạn đại nhưng mà dân bây giờ có lẽ cũng phải hợp thời???

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,510 lần, trong 1,617 bài

Một câu chuyện vui về cúi đầu:

Có anh kia đi ăn đám giỗ. Về vợ hỏi:
      - Hôm nay anh đi ăn giỗ, ngồi với ai, nói những chuyện gì, có vui không?
      - Không biết!!!
      - Sao vậy?
      - Lúc tui ngồi dzô bàn thì chưa có ai. Ăn xong ngẩng đầu lên thì mọi người đã về hết.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Cảm ơn
      98

Trích dẫn Gửi bởi minhhoang2011 Xem bài viết
      Thời đại nào mà chả có những kẻ chỉ biết cúi đầu?!!!! Và những hoạn quan xu nịnh ở đâu, bao giờ mà không sướng?!!
      Vấn đề là ở chỗ ngày nay có rất nhiều người vẫn ngẩng cao đầu để sống... chú Huy có lẽ cũng là 1 trong số những người đó, vậy mà????
      Bài thơ của chú đưa lên đương nhiên không phải của chú, chỉ là của 1 tay bất mãn nào đó, khi mà cuộc đời hắn chỉ toàn 1 màu xám xịt vì mưu toan không thành!
      Rồi bác Thắng chê cha ông cúi đầu nịnh bợ, vậy bác nghĩ cha ông bao nhiêu người khác bỏ xương máu ngoài chiến trường chả lẽ cũng để nịnh bợ ai? Hay là để cho 1 xã hội bây giờ mà các bác được học hành đến nơi đến chốn, có việc làm ổn định rồi trông núi nọ núi kia mà oán thán?
      Em cho rằng cuộc sống luôn công bằng, vì có lẽ đã có số có má cả rồi, nhân vô thập toàn, mọi sự so sánh đều là khập khiễnh, mình chưa phải thiên tài thì đừng đòi hỏi phải đứng trên đầu kẻ khác. Hay các bác nghĩ nói vậy là vì dân vì nước, tự xỉ vả thế hệ mình trong khi chưa ai cho phép các bác thay mặt họ, hơi to chuyện rồi đấy?!
      Còn những kẻ như các bác nói đến ấy, bất tài nhưng vẫn làm quan, vậy thử hỏi họ có được hạnh phúc thực sự không, hay là tự đưa mình vào 1 cuộc sống đầy rẫy sự giả dối, cạm bẫy,... thử hỏi liệu họ có bao giờ có những giấc ngủ êm đềm với nụ cười trên môi của chàng nông dân sau mùa gặt... hay là đau đầu nịnh trên nạt dưới để rồi hốt hoảng vì hết "nhiệm kỳ" hay là "mất ô", rồi đau đớn vì những thiếu gia ăn tàn phá hoại, đốt hết cả thanh danh gia đình dòng họ nhiều đời.
      Em chưa bao giờ được làm quan, thậm chí chỉ là 1 chức tổ trưởng tổ sản xuất quèn nên có thể em chưa hiểu hết được cái oai phong, cái tự hào, cái quyền lực hay vô số những lợi ích từ những cái oai ấy, em biết xã hội còn nhiều bất công, đầy những chuyện này nọ, nhưng em đã được gặp rất nhiều người làm quan với lý tưởng cao đẹp, suy nghĩ vì dân vì nước... Em cũng đã đi nhiều nơi, nhưng em vẫn cho rằng ở VN là sướng nhất, thoải mái nhất, an toàn nhất,...
      Em cho rằng chưa bao giờ thế hệ trẻ VN lại có nhiều cơ hội phát triển đến vậy, càng khó khăn thì càng cần sự giỏi giang, lòng kiên nhẫn, sự hy sinh và biết chớp thời cơ... Quan nhất thời, dân vạn đại nhưng mà dân bây giờ có lẽ cũng phải hợp thời???
      Chào bạn!
      Bạn đã báo giờ nghe hay đã từng đọc những tác phẩm thơ trào phúng chưa, Đọc bài thơ "Một thế hệ cúi đầu" và mình chỉ viết nốt những cái gì dành cho những các thành phần "cúi đầu"đó mà thôi, bạn đọc hết đi đã rồi mới đưa tớ vào tầm ngắm của những kẻ vô ơn nhé. Mình chỉ là Con Sải, quét lá đa mà thôi, như bạn biết đấy thời đại lịch sữ nào cũng có những kẻ vô lại đạp trên máu xương của người khác để cho bản thân sung sướng, lo cho thế hệ con cháu sau, nên mình mới viết như thế và đành nhủ với mình đừng bất mãn như bài thơ "Một...cúi đầu" mà phải
      "Cứ cày cuốc và tích nhiều lương thiện
      Thiên hạ mai này lắm kẻ xin mua."
      thangks@webdien.com

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Trích dẫn Gửi bởi thang KS Xem bài viết
      Chào bạn!
      Bạn đã báo giờ nghe hay đã từng đọc những tác phẩm thơ trào phúng chưa, Đọc bài thơ "Một thế hệ cúi đầu" và mình chỉ viết nốt những cái gì dành cho những các thành phần "cúi đầu"đó mà thôi, bạn đọc hết đi đã rồi mới đưa tớ vào tầm ngắm của những kẻ vô ơn nhé. Mình chỉ là Con Sải, quét lá đa mà thôi, như bạn biết đấy thời đại lịch sữ nào cũng có những kẻ vô lại đạp trên máu xương của người khác để cho bản thân sung sướng, lo cho thế hệ con cháu sau, nên mình mới viết như thế và đành nhủ với mình đừng bất mãn như bài thơ "Một...cúi đầu" mà phải
      "Cứ cày cuốc và tích nhiều lương thiện
      Thiên hạ mai này lắm kẻ xin mua."
      Xin lỗi nếu hiểu nhầm ý bác!
      Nhưng cơ bản là cách viết của bác cũng chả khác gì tác giả của bài trên, quy chụp cả 1 thế hệ? Cái này mà bác gọi là trào phúng ư?
      Em vừa nói chuyện với một số bác về vấn đề xuất thân nông thôn và thấy rằng ae cũng xuất thân nông thôn cả, vậy mà giờ (có lẽ ruộng bị bán hết làm sân gôn) khối ông làm quan chức, trí thức, công nhân và doanh nghiệp thành đạt nữa. Em với bác chỉ đạt được mức công nhân thôi, kêu la số phận làm gì nhỉ?
      Xã hội nó là vậy, phải chấp nhận nếu như tự bác chẳng làm được 1 cuộc cách mạng.
      Nhưng nói gì thì mọi chuyện vẫn cứ tiếp diễn, em hay bác vẫn cứ phải cuốc cày mưu sinh, có điều đừng để cơ hội nào tuột mất...

Cảm ơn
      98

Trích dẫn Gửi bởi minhhoang2011 Xem bài viết
      Xin lỗi nếu hiểu nhầm ý bác!
      Nhưng cơ bản là cách viết của bác cũng chả khác gì tác giả của bài trên, quy chụp cả 1 thế hệ? Cái này mà bác gọi là trào phúng ư?
      Em vừa nói chuyện với một số bác về vấn đề xuất thân nông thôn và thấy rằng ae cũng xuất thân nông thôn cả, vậy mà giờ (có lẽ ruộng bị bán hết làm sân gôn) khối ông làm quan chức, trí thức, công nhân và doanh nghiệp thành đạt nữa. Em với bác chỉ đạt được mức công nhân thôi, kêu la số phận làm gì nhỉ?
      Xã hội nó là vậy, phải chấp nhận nếu như tự bác chẳng làm được 1 cuộc cách mạng.
      Nhưng nói gì thì mọi chuyện vẫn cứ tiếp diễn, em hay bác vẫn cứ phải cuốc cày mưu sinh, có điều đừng để cơ hội nào tuột mất...
      Chào ban!
      Mình không quy chụp cả một thế hệ mà chỉ nói về một khía cạnh, một vài phần tử như con sâu cái kiến trong cuộc sống này mà thôi. Trong bài họa mình có mượn ý của Đ/c Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng phát biểu trong Hội nghị cán bộ cốt cán quán triệt, thực hiện NQ4 TW ...... "Thứ nhất là quan hệ, thứ nhì là tiền tệ, thứ ba là hậu duệ, thứ tư mới đến trí tuệ". ngoài ra trong xả hội hiện nay còn có nhiều và rất nhiều những ung nhọt cần phải cắt bỏ, giải phẩu triệt để mới mong cho cuộc sông này tươi đẹp. Nói thật với bạn gần 20 năm trong nghề mình vẫn cứ là dân cày mà thôi, bằng cấp ư:đầy đủ; thành phần ư: Tốt; chỉ có một cái bằng mà mình không có đó là :"Bằng Lòng"; Vài điều cùng bạn!
      thangks@webdien.com

10. Những thành viên đã cảm ơn thang KS vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      GÓC CHÉM GIÓ
      Cảm ơn
      158
      Được cảm ơn 855 lần, trong 400 bài

Ước gì mình có thể "cuối đầu"
      Hjc, phải có "căng cơ" lắm mới "cuối đầu" được đấy các bác à ... haiz
      CÓ LẼ ĐÃ ĐẾN LÚC PHẢI DỪNG ...!

Cảm ơn
      396
      Được cảm ơn 566 lần, trong 398 bài

Đọc bài thơ này từ sáng thấy có gì đó bất mãn quá. Nhưng không thể phủ nhận thực dụng đang được đặt trên mọi giá trị nhân văn, trong tình trạng xã hội hiện nay.

Địa chỉ
      Cung trăng
      Cảm ơn
      1,184
      Được cảm ơn 3,893 lần, trong 1,468 bài

Trích dẫn Gửi bởi Linhvancong Xem bài viết
      Ước gì mình có thể "cuối đầu"
      Hjc, phải có "căng cơ" lắm mới "cuối đầu" được đấy các bác à ... haiz
      Đầu là đầu, cuối là cuối. Làm gì có cái gọi là "cuối đầu" đây pác Lính?
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Một câu chuyện vui về cúi đầu:

Có anh kia đi ăn đám giỗ. Về vợ hỏi:
      - Hôm nay anh đi ăn giỗ, ngồi với ai, nói những chuyện gì, có vui không?
      - Không biết!!!
      - Sao vậy?
      - Lúc tui ngồi dzô bàn thì chưa có ai. Ăn xong ngẩng đầu lên thì mọi người đã về hết.
      Ô xã của cô Nhóc tham ăn gúm.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016