• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 13
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Nhà thông minh có ai quan tâm không nhỉ?

Hiện nay mình đang quan tâm đến hệ thống nhà thông minh (nhỏ hơn BMS nhé). Hệ thống này có thể dễ dàng thực hiện ở VN hơn là các dự án BMS tầm lớn mà chúng ta hiện nay còn bỡ ngỡ chưa làm đc.

Mình hiện đang có điều kiện thực hành một số thiết bị theo chuẩn EIB của Siemens. Anh em nào có quan tâm thì cùng trao đổi nhé.

nick yahoo: devilbk5

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

nhà thông minh có nghĩa là tất cả mọi thứ trong nhà (dùng điện) đều được tự động hóa ,điều khiển tự động hoàn toàn.lĩnh vực này ở nước ta còn rất mới và tiềm năng là rất lớn.

3. Những thành viên đã cảm ơn xstk8 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 197 lần, trong 28 bài

theo mình nghĩ VN mình thì cũng còn xa ,nói chung mình vẫn thích nhà bt hơn , xài tự động nhiều quá có lúc nó hỏng thì chết
      Chỉ có yêu mỗi em và game thôi

Cảm ơn
      43
      Được cảm ơn 166 lần, trong 114 bài

Trích dẫn Gửi bởi tranthanhnghia2 Xem bài viết
      theo mình nghĩ VN mình thì cũng còn xa ,nói chung mình vẫn thích nhà bt hơn , xài tự động nhiều quá có lúc nó hỏng thì chết
      xài nhà tự động mà ông EVN cúp điện thì chắc ăn cám luôn quá!

Địa chỉ
      :::Ho Chi Minh city University of Technology -[^.^]- Faculty of Electrical & Electronics Engineering
      Cảm ơn
      422
      Được cảm ơn 3,732 lần, trong 604 bài

Trích dẫn Gửi bởi zunkun Xem bài viết
      xài nhà tự động mà ông EVN cúp điện thì chắc ăn cám luôn quá!
      bạn ơi , nếu sủ dụng nhà thông minh thì chắc chắn nên lắp đặt hệ thống năng lượng mặt trời rồi , vì xu hướng nhà thông minh phải đi đội với năng lượng sạch bạn àh , vớ lại mình thấy những thiết bị dành cho nhà thông minh giá cả cao quá, hì, chắc dành cho đại gia sủ dụng thôi , k tới lượt mình đâu , còn giờ thì mình cứa lo cày cuốc kiếm mua 1 cái nhà nho nhỏ rồi lúc đó tính tới chuyện nhà thông minh hay không thông minh sau
      HELLO

7. Những thành viên đã cảm ơn nhockid vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Trích dẫn Gửi bởi devilbk Xem bài viết
      Hiện nay mình đang quan tâm đến hệ thống nhà thông minh (nhỏ hơn BMS nhé). Hệ thống này có thể dễ dàng thực hiện ở VN hơn là các dự án BMS tầm lớn mà chúng ta hiện nay còn bỡ ngỡ chưa làm đc.

Mình hiện đang có điều kiện thực hành một số thiết bị theo chuẩn EIB của Siemens. Anh em nào có quan tâm thì cùng trao đổi nhé.

Chào bạn devilbk!
      Mình rất quan tâm hệ thống này. bạn có tài liệu kỹ thuật và hướng dẫn thiết kế hệ thống BMS và tiêu chuẩn EIB của SIEMENS thì gởi cho mình theo địa chỉ: phanthithanh2001@yahoo.com.
      Theo mình biết thì hãng SHEIDER ELECTRIC vừa giới thiệu hệ thống này cách nay khoảng 1.5 tháng. mình đi xem cho biết thôi chứ tìm hiểu nó thì cần nhiều thời gian lắm.
      Cảm ơn bạn nhiếu!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 4 lần, trong 4 bài

nó giống như hệ thống BMS vậy . hảng johnson control đã thiết với một số nơi rồi dùng lập chương trìnhh , đứa tín hiệu điều khiển dộng cơ v.v....

Địa chỉ
      Ho Chi Minh
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 5 lần, trong 5 bài

Trích dẫn Gửi bởi devilbk Xem bài viết

Chào bạn, mình đang quan tâm và tìm hiểu về vấn đề này.

Đối với mình đang có 2 hướng:

1. Sử dụng thiết bị vi điều khiển và thiết bị công suất theo chuẩn (gần giống PLC) để điều khiển trong nhà, cho phép kết nối lên Internet. Thực tế đã có các dòng chip CUBLOC và thiết bị điện tử phụ trợ do họ sản xuất. Mình đang tham khảo các tài liệu của họ. Board mạch phát triển giá từ 70-200$. Tính khả thi rất cao, tuy nhiên ở VN thì đang còn mới quá.

2. Tự thiết kế thiết bị điều khiển dựa trên vi điều khiển PIC và thiết bị công suất để điều khiển. Cái này ít khả thi hơn vì sẽ mất nhiều thời gian thiết kế và viết chương trình, cũng không thể so sánh với các thiết bị do nước ngoài thiết kế vốn đã đạt chuẩn.
      Tuy nhiên vẫn trong tầm tay thực hiện tốt nếu tập hợp được nhân lực.

Mình đã đi tham quan giải pháp nhà thông minh của Schneider Electric và thấy họ sử dụng chip FPGA của Xilinx, board mạch cũng không phức tạp lắm, với một số relay 5V và một số MOSFET công suất. Họ chỉ hơn ở màn hình LCD cảm ứng (màu sắc độ phân giải cũng kém thôi đủ nhìn thấy hình à).

Nếu các bạn quan tâm hãy nhắn tin vào nick của mình: tdungk7, chúng ta sẽ trao đổi thêm

Thân ái.

11. Những thành viên đã cảm ơn tdungk7 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      46
      Được cảm ơn 12 lần, trong 6 bài

Mặc định Ðề: Nhà thông minh có ai quan tâm không nhỉ?

Trên trang web Schneider Electric có tài liệu về vấn đề này rất nhiều. Mình copy 1 ít xem thử nha:

Building management
      Schedule selected loads simply via your BMS (Building Management System)

Main drivers:
      “My business is flexible enough to schedule certain energy-consuming activities during less expensive off-peak hours. What’s the best way to take advantage of this opportunity?”

Solution in brief:
      Integrate a centrally-managed load-shedding system into your BMS (Building Management System)

The solution is built around a PC or PLC that controls load shedding. The controller is used to generate load shedding orders based on the electrical variables of the entire electrical installation,
      taking into account time bands, operating, or even process-related information. The system communicates with selected Compact NSX circuit breakers. Power to outgoing loads is cut for
      a given amount of time, and selected loads are restarted at more optimal times chosen by the controller.
      The system is simple, with an IFM Modbus interface between the PC or PLC and the circuit breakers. The Compact NSX circuit breakers are equipped with Breaker Status Control Module (BSCM) input/output modules, which are hooked up to the remote control (MTc) that opens and closes the Compact NSX.

Benefits for End Users:
      > 10% lower electricity bills, with savings proportionate to rates negotiated with the utility
      > Get the most of your investment: the FDM121 switchboard includes, at a cost similar to traditional
      push-button/ lighting/commutator solutions

local circuit breaker open/close command
      local/remote commutator
      Benefits for professionals:
      + Easy design and use

Limited part numbers for easy selection and ordering
      Available worldwide
      + Easy installation

The circuit breaker’s integrated communication capabilities eliminate the need for I/O wiring between the circuit-breaker and the PLC
      RJ 45 connections between the circuit breakers and the communication network
      The FDM121 mounted on a standard cutout on the front panel is easy to install with its RJ 45 connection
      + Easy testing and configuration, using your PC installed with RCU* software
      * Free download available online at www.schneider-electric.com

+ Efficient operation and maintenance, thanks to the FDM121’s central and local management capabilities

Main Characteristics:
      Solution applicable to: any building with a Building Management System

Architecture:
      http://data.webdien.com/photo/up/de7...73eb7ec008.bmp

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 40 lần, trong 17 bài

Mặc định Ðề: Nhà thông minh có ai quan tâm không nhỉ?

theo thị trường và kinh tế hiện nay thì một ngôi nhà thông minh đang là đề tài sôi nổi nhất với su hứơng kinh tế phát triển và lĩnh vực hệ thống điện thông minh trong nhà thì ai mà chẳng ham như cầu hiện nay là gì
      1 hệ thống điện phải ok từ a=>z 2 phải đáp ứng như cầu sử dụng 3 đảm bảo hệ thống điện không quá tải khi sục áp 4 phải giàm đươc chi phí điện năng 5 khi cúp điện hệ thống phải tự dông có điện trong vòng 5 phút ( xài năng lương mặt trời ) 6 khi không có người điênn tự động tắc chế độ nghỉ
      ==tôi cho rằng bạn làm được các yếu tố trên là ok rùi ==
      cố lên nha
      ====================nhocbentre chúc bạn thành công trong lĩnh vưc này ===========================

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Thảo luận - Lợi ích to lớn nhiều mặt, ngành điện và các cơ quan có liên quan nghĩ sao?
      Bởi canlevinh trong diễn đàn HỆ THỐNG NĂNG LƯỢNG MỚI
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 19-12-2014, 10:05
    2. Trợ giúp - giúp em với chứng minh công suất phản kháng bài này với
      Bởi nhoxkyo trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 23-01-2014, 15:28
    3. Trợ giúp - minh co mot so cau hoi? Cac ban tra loi giup minh nhe'.
      Bởi voty trong diễn đàn Các vấn đề khác trong hệ thống điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 19-10-2013, 22:34
    4. Thảo luận - Công nghệ mới » Phát minh khoa học Thiết bị tiết kiệm điện thông minh
      Bởi tranluong776 trong diễn đàn Thiết bị tiết kiệm năng lượng điện
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 11-03-2013, 13:27
    5. Trợ giúp - điện thông minh
      Bởi thuongtuong trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 16-02-2013, 18:09

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng