• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 13

Chủ đề: Mùa thi

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 36 lần, trong 16 bài

Mặc định Mùa thi

Người Cha vội vã tiễn Con,
      Qua cổng trường
      Vào một điểm thi tuyển sinh Đại học
      Tôi nhìn thấy,
      Đôi mắt Người tràn ngập tin yêu
      Dáng hình Người gầy rộc
      Chiếc áo bạc,
      Đôi dép nhựa vẹt mòn
      Chưa hết bùn đỏ đất bazan..
      Rồi Người lẫn vào
      Những Phụ huynh khác cũng chờ Con
      Dọc con phố
      Đan xen trên bậc tam cấp một ngôi biệt thự đồ sộ ven đường
      Lố nhố dưới mái tôn
      Trong nắng khét oi nồng
      Rồi mưa đầu hè bất ngờ té tát…
      Ôi, con phố đông Người ken hẹp
      Những ánh mắt
      Chẳng ai bảo ai
      Đều dõi nhìn vào cổng trường đóng chặt
      Mong tiếp sức cho Con nét chữ rắn rỏi, rõ ràng….

Tôi lại trải qua thêm một đợt tuyển sinh
      17 năm rồi vẫn vậy,
      Có thể vì những đôi mắt ấy
      Đong dầy ước vọng, yêu thương

một chút trải lòng thôi :)

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cứ gọi em là Mưa, vì đơn giản em chỉ là một cơn Mưa.

2. The Following 3 Users Say Thank You to Rainy Days For This Useful Post:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 861 lần, trong 651 bài

Mặc định Ðề: Mùa thi

15 năm trước những ngày này tớ cũng đang thi. Tự mình vượt 300km ra Hà Nội, tự mình lo nơi ăn chỗ ở, tự mình làm bài, và rồi cũng tự mình ra ga về quê. Chỉ có tiền mang theo là của cha mẹ! 12/7 về đến nhà, biết chắc chắn mình sẽ đậu và cha mẹ già sẽ phải cực khổ thêm 5 năm nữa, tớ đã viết vào nhật kí như sau: "Cuộc đời ơi- ngươi là địa ngục; Ta sẽ đào bới ngươi lên để tìm lấy thiên đàng". Giờ vẫn còn giữ nó.

4. The Following 2 Users Say Thank You to yakhont For This Useful Post:

Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 36 lần, trong 16 bài

@yahkont có nghị lực thì gì cũng vượt qua được anh nhỉ, ai cũng có 1 thời để nhớ :)
      Cứ gọi em là Mưa, vì đơn giản em chỉ là một cơn Mưa.

6. Những thành viên đã cảm ơn Rainy Days vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134

Đạp xe gần 300km từ Nghệ An ra Hà Nội thi Đại học

Đó là những vòng xe thẫm mồ hôi trên một con đường dài đầy khó khăn, vất vả nhưng ngập tràn tình người của cậu học sinh nghèo Nguyễn Văn Thuận (Yên Thành, Nghệ An) để theo đuổi niềm đam mê được học tập, ước mơ giảng đường. Hành trình ấy đã viết nên một câu chuyện cảm động về niềm tin và lòng yêu thương.

Thí sinh Nguyễn Văn Thuận xem lại bài sau khi thi xong môn hóa, môn cuối cùng trong kỳ thi

Cuộc “Hành quân dã chiến” và những “kế hoạch” không thành

Sáng 3/7, trên Quốc lộ 1A (đoạn thuộc thôn Yên Phú, xã Liên Ninh, huyện Thanh Trì, Hà Nội) có một cậu thanh niên đi xe đạp, mặt tái đi vì mệt mỏi vào xin nước uống và ngồi nghỉ nhờ ở nhà dân ven đường. “Sắp đến nơi rồi, cố lên!”, Thuận tự nhủ… Xét ở tiêu chí về thể lực, có lẽ Nguyễn Văn Thuận hoàn toàn có thể được tuyển thẳng vào trường Sỹ quan Lục quân I (nơi em đăng ký dự thi). Xuất phát ở quê (huyện Yên Thành, Nghệ An) từ 1h trưa, đến 9h30 sáng hôm sau Thuận đã đến huyện Thanh Trì, Hà Nội. Gần 300km đạp xe với chỉ một chai nước và vài cái bánh mỳ không. Lúc mệt thì dắt, đỡ mệt lại đạp.

30.000 đồng tiền dành dụm khi mang đi, đến Hà Nội vẫn còn tận… 10.000 đồng cho 2 ngày rưỡi ăn ở và lượt đi về. Trên đường đi, Thuận còn vạch sẵn một kế hoạch “tác chiến” rất cụ thể về nơi ăn, chốn ở khi đi thi tại Hà Nội. Rất đơn giản, ăn vẫn là bánh mỳ không, nước lọc uống hết thì xin, ở thì nếu có đình chùa nào gần điểm thi thì xin ngủ nhờ, không có thì ngay cổng trường thi, dưới cột đèn cao áp cũng là tốt lắm rồi.

Thế nhưng “kế hoạch” đó đã không thành. “Sáng hôm đó, khi xuống địa bàn, gặp trường hợp của Thuận, biết hoàn cảnh và cuộc “hành quân dã chiến” của em, tôi quyết định sẽ giúp đỡ ngay để Thuận có thể đến địa điểm thi tận huyện Thạch Thất cho kịp giờ”, Đại uý Nguyễn Quốc Khánh, Công an phụ trách xã Liên Ninh (CAH Thanh Trì) cho biết. Được sự giúp đỡ tận tình của bà con và đặc biệt là đồng chí Trần Trọng Dực, Ủy viên Thường vụ Thành ủy, Trưởng ban Kiểm tra Thành ủy Hà Nội là một người dân xã Liên Ninh, nên hai đêm qua Thuận được ăn nghỉ trong phòng trọ đàng hoàng. Chắc chắn đó là những giấc ngủ mà Thuận không thể nào quên. “Em quá may mắn khi gặp được bác Dực, chú Khánh, và cả những người mà em còn chưa biết tên trên đường em ra thi. Không có các bác, các cô, các chú cũng chẳng biết em còn sức mà làm bài nữa không”, Thuận cảm động khi nhớ lại những vất vả đã qua.

Muốn đi thật xa trên đường đời

“Quê em là vùng đất mà cứ nắng thì hạn, mưa lại ngập. Gia đình thuần nông, dưới em còn một em trai 8 tuổi nữa, cũng hoàn cảnh anh ạ. Bố mẹ không muốn em đi thi đại học vì nếu đỗ biết lấy đâu tiền mà học” - Thuận khẽ nói. Ấy vậy mà Thuận vẫn quyết phải thi đại học bằng được. Được sự động viên của thầy cô giáo, tự tin vào lực học của mình Thuận chọn trường Sỹ quan Lục quân I, vì nếu đỗ bố mẹ sẽ không phải lo học phí. “Nếu không đỗ, em ở quê kiếm việc gì làm phụ bố mẹ, vừa làm vừa ôn, năm sau nhất định phải thi tiếp vì chỉ có học em mới đi được thật xa trên đường đời” - Thuận nói, mặt rắn rỏi. Chắc chỉ có quyết tâm sắt đá ấy mới giúp cậu học sinh có vóc người nhỏ nhắn, hiền khô này đạp xe cả quãng đường dài đến thế.

Sau khi kết thúc môn thi cuối cùng, Thuận vui vì làm bài tốt rồi lại vội vã trở về ngay. Có khác là lần này em về bằng ô tô. Đích thân Đại uý Nguyễn Quốc Khánh đưa em ra tận bến xe. Thuận run run tâm sự rằng cuộc sống còn rất nhiều khó khăn nhưng em sẽ nỗ lực để vượt qua tất cả bởi bên cạnh em luôn có sự thương yêu của gia đình, thầy cô, bạn bè, và em sẽ không đầu hàng trước những khó khăn nào để xứng đáng với tấm lòng của những người đã giúp đỡ em hết mình trên hành trình khó khăn đầu đời.
      Nguồn: giaoducvietnam.net
      =======================
      Đến giờ vẫn có những hoàn cảnh như thế này. Rơi nước mắt vì quê hương! Mong cho em ấy sớm trở thành quân nhân.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      14
      Được cảm ơn 21 lần, trong 12 bài

Trích dẫn Gửi bởi Rainy Days Xem bài viết
      một chút trải lòng thôi :)
      Trích dẫn Gửi bởi Rainy Days Xem bài viết
      ai cũng có 1 thời để nhớ :)
      Thanks bạn!
      Phút trãi lòng của bạn thật nhiều cảm xúc, khiến nhiều người (trong đó có mình, hihi) nhớ mái trường xưa, nhớ ngày xưa,... .

Cho bạn nghía áo dài và hoa phượng xíu neỳ:

Sửa lần cuối bởi Nguyễn Hùng; 09-07-2012 lúc 10:56.
      Thế là hoa nở
      Khi mùa nở hoa
      Thế là xuân đến
      Khi mùa đông qua

9. Những thành viên đã cảm ơn Nguyễn Hùng vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Trích dẫn Gửi bởi Nguyễn Hùng Xem bài viết
      Thanks bạn!
      Phút trãi lòng của bạn thật nhiều cảm xúc, khiến nhiều người (trong đó có mình, hihi) nhớ mái trường xưa, nhớ ngày xưa,... .

Cho bạn nghía áo dài và hoa phượng xíu neỳ:
      Áo dài mà mỏ nhọn và cong thế này là khối thằng khốn khổ đây, mà khổ nhất và khổ đến già là cái thằng tưởng là thành công ấy... hihihi... sorry bác Hùng nhé, tán tí chơi thôi.

Cảm ơn
      396
      Được cảm ơn 566 lần, trong 398 bài

Trích dẫn Gửi bởi minhhoang2011 Xem bài viết
      Áo dài mà mỏ nhọn và cong thế này là khối thằng khốn khổ đây, mà khổ nhất và khổ đến già là cái thằng tưởng là thành công ấy... hihihi... sorry bác Hùng nhé, tán tí chơi thôi.
      Đúng là "Cánh phượng hồng ngẩn ngơ" xem xong đơ hết cả người ướt hết cả bàn phím đây này cóa khi em lại muốn đi học lại mất thôi

Địa chỉ
      Vùng đất linh hồn
      Cảm ơn
      347
      Được cảm ơn 496 lần, trong 350 bài

Nhớ đến cái mùa thi.... lại muốn đi học lại rồi
      ĐẠI ĐẦU ĐẤT
      Electrical Engineering
      vntho02dtd@yahoo.com

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134

Tin mới: Ngày 29/8, Bộ trưởng Quốc phòng Phùng Quang Thanh đã ký quyết định tuyển bổ sung em Ngô Văn Thuận(người quê Xuân Thành-Yên Thành-Nghệ An, đã đạp xe ra HN thi đại học) vào thẳng trường Sĩ quan Tăng-Thiết giáp. Người dân quê lúa xin cảm ơn Đại tướng.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Địa chỉ
      Vùng đất linh hồn
      Cảm ơn
      347
      Được cảm ơn 496 lần, trong 350 bài

xe đạp nay đã lên xe tăng rồi... chúc mừng em
      ĐẠI ĐẦU ĐẤT
      Electrical Engineering
      vntho02dtd@yahoo.com

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook