• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 11
      Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      840
      Được cảm ơn 61 lần, trong 53 bài

Mặc định Tại sao Aptomat nhà em rất hay bị nhảy xuống (mặc dù lúc đó các tải tiêu thụ là rất ít ???

Tại sao Aptomat nhà em rất hay bị nhảy xuống (mặc dù lúc đó các tải tiêu thụ là rất ít như khi đo nhà em chỉ cắm nồi cơm điện,tủ lạnh,tivi...).À cho em hỏi luôn là cách đấu nối Acquy khô 12V-160Ah như nào để có thể thắp sáng bóng đèn và sử dụng được cả quạt mà chỉ có 1 bình (vì em thấy chỉ có 2 chỗ bắt vít vào dây thì phải?).Mong các anh chỉ giáo giúp em.Thanks các anh!

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 7 lần, trong 7 bài

Mặc định Ðề: Tại sao Aptomat nhà em rất hay bị nhảy xuống (mặc dù lúc đó các tải tiêu thụ là rất ít ???

bạn xem trong nhà có bị ngắn mạch không nhé

3. Những thành viên đã cảm ơn dangminh2708 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đà Nẵng
      Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 13 lần, trong 12 bài

Mặc định Ðề: Tại sao Aptomat nhà em rất hay bị nhảy xuống (mặc dù lúc đó các tải tiêu thụ là rất ít ???

Hiện nhà bạn đang dùng Aptomat bao nhiêu A (cc)
      Aptomat hoạt động trên nguyên lý chênh lệch điện áp 2 dây của đường điện nên chỉ cần hở,nhiễm, dò rỉ,..là aptomat nhảy liền
      CÔNG TY CP XÂY LẤP & CƠ ĐIỆN SDT - ĐÀ NẴNG

5. Những thành viên đã cảm ơn jackys8x vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Bạn kiểm tra xem có bị rò điện ko nhé.

7. Những thành viên đã cảm ơn terrible_9x vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      16
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Vụ này mình mới sử lý hôm qua. Dây dẫn âm tường có mối nối, cứ trời mưa tường ẩm là rò điện là sập ap

9. Những thành viên đã cảm ơn quangvinh2006 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      TP HCM
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 162 lần, trong 41 bài

Trích dẫn Gửi bởi T_dragon Xem bài viết
      Tại sao Aptomat nhà em rất hay bị nhảy xuống (mặc dù lúc đó các tải tiêu thụ là rất ít như khi đo nhà em chỉ cắm nồi cơm điện,tủ lạnh,tivi...).À cho em hỏi luôn là cách đấu nối Acquy khô 12V-160Ah như nào để có thể thắp sáng bóng đèn và sử dụng được cả quạt mà chỉ có 1 bình (vì em thấy chỉ có 2 chỗ bắt vít vào dây thì phải?).Mong các anh chỉ giáo giúp em.Thanks các anh!
      + Chắc nhà bạn dùng RCD hả, nếu thế ẩm dẫn đến rò điện là nó nhảy
      + Acquy khô 12V-160Ah muốn nâng lên 220V~ thì bạn phải có 1 bộ nghịch lưu (Tức là 1 bộ băm xung thành sóng hình chữ nhật sau đó đưa sóng về dạng gần Sin và dùng biến áp kích lên 220V~). Nếu không nắn sóng về gần dạng Sin thì quạt nhà bạn nó chạy lật khà lật khật chứ ko được trơn tru đâu nhé
      T: 0902355234
      E: minhquangna@gmail.com
      G: https://www.facebook.com/groups/switchgear
      W: https://namchip.com - VN Electrical Engineering Portal

11. The Following 2 Users Say Thank You to soonwi For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      840
      Được cảm ơn 61 lần, trong 53 bài

Trích dẫn Gửi bởi quangvinh2006 Xem bài viết
      Vụ này mình mới sử lý hôm qua. Dây dẫn âm tường có mối nối, cứ trời mưa tường ẩm là rò điện là sập ap
      Có khả năng như anh nói vì nhà em là nhà cấp 4 và tường 10 mưa là thấm nước thấy rõ.Nguyên nhân thì có thể như này vậy cách khắc phục cụ thể như nào vậy các anh?!
      +++---o0o---+++
      P/S:1) Anh dangminh2708 cho em hỏi cách kiểm tra ngắn mạch và cách khắc phục như nào vậy anh (em chỉ có mỗi bút thử điện).
      2) Anh jackys8x ơi nhà em dùng cả Aptomat tép (MCB):5A-63A và Aptomat khối (MCCB):30A-1200A, 2 Aptomat này thỉnh thoảng hay nhảy mặc dù dùng tải rất ít.Cách khắc phục nguyên nhân như anh nói như nào vậy anh?
      3)Bạn terrible_9x cho mình hỏi cách kiểm tra dò điện và khắc phục như nào vậy bạn?
      4) Anh soonwi cho em hỏi RCD mà anh nói là thiết bị gì và có chức năng như nào vậy?

Cảm ơn
      2

RCD hoặc RCCB là những thiết bị có tác dụng ngắt mạch điện tự động khi có hiện tượng dòng rò xảy ra giữa dây pha và dây trung tính hoặc dây nối đất. Cần chú ý, RCD không có chức năng bảo vệ quá tải dòng điện, không bảo vệ khi có sự số ngắt mạch, vì bản chất RCD là thiết bị bảo vệ. Vì vậy, RCD nên dùng kết hợp với thiết bị đóng cắt hạ áp khác... Nhưng có trường hợp các thiết bị đóng cắt hạ áp có RCD nên được gọi chung là RCCB.(chỉ là hiểu biết của mình xai thì các bạn bổ xung nha)

14. Những thành viên đã cảm ơn meogia vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1
      Được cảm ơn 7 lần, trong 7 bài

Trích dẫn Gửi bởi T_dragon Xem bài viết
      Có khả năng như anh nói vì nhà em là nhà cấp 4 và tường 10 mưa là thấm nước thấy rõ.Nguyên nhân thì có thể như này vậy cách khắc phục cụ thể như nào vậy các anh?!
      +++---o0o---+++
      P/S:1) Anh dangminh2708 cho em hỏi cách kiểm tra ngắn mạch và cách khắc phục như nào vậy anh (em chỉ có mỗi bút thử điện).
      2) Anh jackys8x ơi nhà em dùng cả Aptomat tép (MCB):5A-63A và Aptomat khối (MCCB):30A-1200A, 2 Aptomat này thỉnh thoảng hay nhảy mặc dù dùng tải rất ít.Cách khắc phục nguyên nhân như anh nói như nào vậy anh?
      3)Bạn terrible_9x cho mình hỏi cách kiểm tra dò điện và khắc phục như nào vậy bạn?
      4) Anh soonwi cho em hỏi RCD mà anh nói là thiết bị gì và có chức năng như nào vậy?
      RCD là để phát hiện dòng rò , bạn xem nhà bạn phải RCD kô , vì chỉ cần dòng đi không bằng dòng về là RCD tự ngắt , bạn có thể chỉnh lại độ nhạy của RCD cho giảm độ nhạy xuống
      còn nếu MCB bình thường , ngắn mạch thì bạn kiểm tra như sau : ngắt hết tải đi (quạt bàn , tủ lạnh , máy móc gì đấy rút hết dây cắm ra)
      sau đó , nếu nhà bạn có nhiều cấp CB thì bật từ cấp cao đến thấp xem nó nhảy cái nào để giới hạn phạm vi , vd có 1 CB tổng , ra 3 CB con , nếu bật CB con thứ 2 mà nó nhảy thì ngắn mạch ở dưới CB đó
      lúc ngắn mạch thì bạn để ý xem có tia điện hồ quan chập hay nổ ở đâu kô , có mùi gì kô....
      nếu tất cả ổn thì kiểm tra xem tải có bị chập điện kô
      hôm trước nhà mình bị nhảy CB , kiểm tra cả nhà thì ra là dây điện quạt bàn bị ngắn mạch do con chó cắn đứt dây , làm 2 dây chập vào nhau

16. Những thành viên đã cảm ơn dangminh2708 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0

Có thể là do mo-ve điện, gây phát nhiệt nên ATM nhảy thôi :))

18. Những thành viên đã cảm ơn duycongdtu vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - Aptomat là gì? Các bác giúp em phân biệt aptomat, cb, mccb, mcb, acb, dùm cái
      Bởi mr.ba86 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 21
      Bài cuối: 27-08-2015, 22:29
    2. Trợ giúp - mọi người cho mình hỏi về aptomat.tks
      Bởi dakami trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 24-09-2014, 00:41
    3. Trợ giúp - tại sao aptomat ko cắt?
      Bởi huynhtran38 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 27
      Bài cuối: 04-01-2014, 20:00
    4. Trợ giúp - Giúp em về aptomat với(gấp): nguyên lí hoạt động của aptomat ?
      Bởi l0v3st0n3 trong diễn đàn Thiết bị đóng cắt và đo lường
      Trả lời: 17
      Bài cuối: 22-10-2013, 22:36
    5. Trợ giúp - hộ em với các pro . so sánh Aptomat LS + Aptomat Hyundai + Aptomat Schneider + Aptomat GE + Aptomat ABB
      Bởi manhthang_BMW trong diễn đàn HỎI & ĐÁP VỀ ĐIỆN
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 07-08-2013, 08:45
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016