• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 8 của 8
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Địa chỉ
      Thiên đình
      Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 190 lần, trong 131 bài

Mặc định Ðề: ai giải thích giúp mình có nên dùng dây AC cho mạng hạ áp không tại sao

Theo mình thì không nên dùng dây AC (dây nhôm lõi thép) cho mạng điện hạ áp (trừ dây trung hòa) mà nên dùng các loại dây nhôm bọc như AV hoặc nhôm bọc vặn xoắn ABC vì một số lý do sau:
      - Dây trần thì không an toàn dễ gây ra chạm chập, dễ xảy ra tai nạn điện do chạm phải dây.
      - Dễ xảy ra tình trạng câu trộm điện.
      - Giá thành cũng không rẻ hơn nhiều so với dây bọc

Cảm ơn
      7

Mặc định Ðề: ai giải thích giúp mình có nên dùng dây AC cho mạng hạ áp không tại sao

b có thể nói kỹ hơn được không vì đây câu hỏi kiểm tra của mình

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

mình vẫn thấy dùng day AC nhiều ở 380V

Cảm ơn
      61
      Được cảm ơn 157 lần, trong 50 bài

- Thông thường người ta không dùng dây AC trong mạng hạ áp vì:
      +. Dây AC là dây nhôm lõi thép, phần dẫn điện chính là nhôm, phần chịu lực là lõi thép, như vậy dây AC có Fkd ( Lực kéo đứt ) lớn hơn so với dây nhôm thông thường hoặc các loại cáp bọc nhôm. Củng vì vậy, cùng một khã năng tải điện ( so sánh tương đối ) thì dây AC có tải trọng lớn hơn dây A nhiều . VD dây A70 có trọng lượng là 191 kg/km nhưng dây AC70/11 lại có trọng lượng là 275 km. Đối với lưới điện hạ áp, do yêu cầu về Fkđ của dây không cao ( do khoảng cột ngắn, yêu cầu lực và hệ số an toàn thấp hơn so với lưới trung áp ) nên thông thường người ta không sử dụng dây AC do cùng 1 khã năng tải điện thì tính theo 1 m chiều dài dây AC đắt hơn, đồng thời do tải trọng bản thân lớn hơn nên các kết cấu cơ lý khác như cột, móng xà củng phải gia cường dẫn đến chi phí tăng. Tuy nhiên các khoảng vượt lớn của lưới hạ áp như vượt sông, vượt đồi người ta vẫn sử dụng dây AC.

6. Những thành viên đã cảm ơn DOLONGQUYDAO vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 7 lần, trong 5 bài

Bây giờ ngày càng phải hiện đại hóa lên chớ, điện cũng thế, cũng phải thay đổi. Trước kia toàn dùng dây AC làm dây dẫn hạ áp nhưng giờ đang thay lại dần. Ngay ở chỗ quê tôi toàn thay bằng cột tròn, dây xoắn ABC hết rồi. Dây này chống trộm điện và gọn đẹp. Bác muốn đi lùi với thời đại thì cứ vậy mà dùng dây AC thôi. hehe

8. Những thành viên đã cảm ơn hoanghung61 vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Tia chớp
      Cảm ơn
      87
      Được cảm ơn 74 lần, trong 44 bài

Giờ Điện lực các tỉnh đang thay thế dần dây trần AC bằng dây cáp bọc ABC vặn xoắn cho mạng điện hạ áp đấy, nên bạn không nên chọn loại AC làm gì nữa vừa mất an toàn tổn hao điện năng lại cao.

Cảm ơn
      7

cảm ơn mọi người đã share ý kiến

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016