• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 20
      Cảm ơn
      27
      Được cảm ơn 4 lần, trong 3 bài

Mặc định Trượt ĐH điện, có nên học TC hay CĐ điện không ạ?

em vừa thi đh điện lực, được có 13,5 điểm , vừa rồi nhận được giấy gọi đi cao đẳng của trường, có nguyên văn 1 câu trong giấy gọi là
      "căn cứ vào kết quả xét tuyển, anh(chị) đã trúng tuyển vào hệ Cao đẳng Nghề ngành Hệ thống điện khóa học 2011-2014, hệ đào tạo chính quy"
      vậy em muốn hỏi là học cao đẳng nghề tức là họ đào tạo mình để sau này đi làm công nhân trèo cột phải không ạ.
      em muốn sau này học liên thông lên đại học không biết sau này có được ngồi bàn giấy không , nhưng gia đình em không phải thuộc loại con ông cháu cha, mà em nghe nói xin việc rất khó. hichic
      P/S: em ở Lạng Sơn ạ :D

=========
      Các bài cùng nội dung:
      Nên học liên thông lên ĐẠI HỌC không? Hay đi làm? : http://webdien.com/d/showthread.php?t=22088

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn yolkstar vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      1

Mặc định Ðề: một chút thắc mắc???

Đúng đó em.

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Không sai, nhưng không hẳn vậy!!!!
      Để trèo được cột điện (đương nhiên để làm việc với điện chứ không phải bắt chim), người ta chỉ cần học công nhân kỹ thuật thời gian 18 tháng gì đó thôi. Còn ai làm trèo cột thì bọn tôi là kỹ sư cũng vẫn trèo như thường.
      Mình không hiểu bạn có suy nghĩ như thế nào? Nói vậy có phải "ngồi bàn giấy" là ước mơ, mục đích sống... của bạn hay sao??? Và bạn có biết ngồi bàn giấy là làm gì không?
      Ai cũng nghĩ phải ngồi bàn giấy thì lấy đâu ra sản phẩm cho xã hội, lấy đâu ra những nhà máy điện, lấy đâu ra đường dây, lấy đâu ra những thiết bị điện...????
      Bạn học không giỏi, nhà chả phải đại gia, vậy điều đầu tiên hãy nghĩ đến mình làm được gì, khả năng thế nào... chứ chọn vào ngành điện mà để ngồi bàn giấy thì chắc là nhầm chỗ mất rồi!!!!
      Chúc bạn có lựa chọn hay là có suy nghĩ sáng suốt?!

5. The Following 5 Users Say Thank You to minhhoang2011 For This Useful Post:

Cảm ơn
      27

Trích dẫn Gửi bởi minhhoang2011 Xem bài viết
      Không sai, nhưng không hẳn vậy!!!!
      Để trèo được cột điện (đương nhiên để làm việc với điện chứ không phải bắt chim), người ta chỉ cần học công nhân kỹ thuật thời gian 18 tháng gì đó thôi. Còn ai làm trèo cột thì bọn tôi là kỹ sư cũng vẫn trèo như thường.
      Mình không hiểu bạn có suy nghĩ như thế nào? Nói vậy có phải "ngồi bàn giấy" là ước mơ, mục đích sống... của bạn hay sao??? Và bạn có biết ngồi bàn giấy là làm gì không?
      Ai cũng nghĩ phải ngồi bàn giấy thì lấy đâu ra sản phẩm cho xã hội, lấy đâu ra những nhà máy điện, lấy đâu ra đường dây, lấy đâu ra những thiết bị điện...????
      Bạn học không giỏi, nhà chả phải đại gia, vậy điều đầu tiên hãy nghĩ đến mình làm được gì, khả năng thế nào... chứ chọn vào ngành điện mà để ngồi bàn giấy thì chắc là nhầm chỗ mất rồi!!!!
      Chúc bạn có lựa chọn hay là có suy nghĩ sáng suốt?!
      em cảm ơn anh, em cũng hiểu ra nhiều điều rồi ạ

Cảm ơn
      279
      Được cảm ơn 704 lần, trong 366 bài

Bạn vào mục thư giãn, có đoạn clip về dân trèo cột rất hay, lãng mạn...
      Trèo cột tuy vất vả, nguy hiểm nhưng cũng có cái hay của nó vì là công việc... ở trên cao, nơi mà không có sự cạnh tranh khốc liệt, không có ồn ào, phức tạp, bức bí sau những bức tường, không phải cẩn thận từng lời nói và luôn đối phó với những nhát dao sau lưng như khi "ngồi bàn giấy". Ở trên cột, kể cả lúc làm việc, bạn vẫn có thể hát, có thể chửi văng mạng, thi thoảng có thể ngừng để lim dim thưởng thức những làn gió tươi mát, ngắm nhìn những cô gái dân tộc chiều trên nương về, bỏ gùi, bỏ cả... áo váy xuống tắm suối, thơ mộng lắm. Mình nhớ hồi xưa đi làm ở Yên Bái, chiều về gặp các cô bọn mình liền rút đồng hồ vạn năng ra bảo là "máy ảnh" và thế là các nàng thích lắm, làm dáng các kiểu theo chỉ đạo của mấy ông "nhà báo dởm"...
      Nghề điện còn rất nhiều chuyên ngành nữa chứ đâu có mỗi đi trèo cột, trình độ cao đẳng có thể làm trực trạm, vận hành nhà máy, sửa chữa thiết bị, thí nghiệm điện... Mà bạn đừng nghĩ cao đẳng là kém cỏi, cao đẳng nghề có lý thuyết không kém kỹ sư là mấy (về số lượng môn học) lại có điều kiện thực tế và tay nghề cơ bản, ra trường có thể nắm bắt công việc nhanh hơn cả kỹ sư ấy chứ, chắc chỉ thua kỹ sư khi ở viện nghiên cứu thôi. Nhiều đơn vị bây giờ người ta chỉ tuyển trung cấp hoặc cao đẳng, vì nhu cầu công việc chỉ thế thôi, nhận mấy ông kỹ sư vào làm việc lớt phớt, nói hay cãi, lại nhăm nhăm đòi thu nhập cao?!
      Sửa lần cuối bởi minhhoang2011; 26-08-2011 lúc 12:23.

8. The Following 2 Users Say Thank You to minhhoang2011 For This Useful Post:

Địa chỉ
      Hanoi University of Science and Technology
      Cảm ơn
      504
      Được cảm ơn 1,508 lần, trong 565 bài

Hình như cao đẳng nghề không được liên thông thì phải.

10. Những thành viên đã cảm ơn baohuy_pla vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      27

Trích dẫn Gửi bởi baohuy_pla Xem bài viết
      Hình như cao đẳng nghề không được liên thông thì phải.
      được liên thông anh ạ

Cảm ơn
      27

Trích dẫn Gửi bởi minhhoang2011 Xem bài viết
      Bạn vào mục thư giãn, có đoạn clip về dân trèo cột rất hay, lãng mạn...
      Trèo cột tuy vất vả, nguy hiểm nhưng cũng có cái hay của nó vì là công việc... ở trên cao, nơi mà không có sự cạnh tranh khốc liệt, không có ồn ào, phức tạp, bức bí sau những bức tường, không phải cẩn thận từng lời nói và luôn đối phó với những nhát dao sau lưng như khi "ngồi bàn giấy". Ở trên cột, kể cả lúc làm việc, bạn vẫn có thể hát, có thể chửi văng mạng, thi thoảng có thể ngừng để lim dim thưởng thức những làn gió tươi mát, ngắm nhìn những cô gái dân tộc chiều trên nương về, bỏ gùi, bỏ cả... áo váy xuống tắm suối, thơ mộng lắm. Mình nhớ hồi xưa đi làm ở Yên Bái, chiều về gặp các cô bọn mình liền rút đồng hồ vạn năng ra bảo là "máy ảnh" và thế là các nàng thích lắm, làm dáng các kiểu theo chỉ đạo của mấy ông "nhà báo dởm"...
      Nghề điện còn rất nhiều chuyên ngành nữa chứ đâu có mỗi đi trèo cột, trình độ cao đẳng có thể làm trực trạm, vận hành nhà máy, sửa chữa thiết bị, thí nghiệm điện... Mà bạn đừng nghĩ cao đẳng là kém cỏi, cao đẳng nghề có lý thuyết không kém kỹ sư là mấy (về số lượng môn học) lại có điều kiện thực tế và tay nghề cơ bản, ra trường có thể nắm bắt công việc nhanh hơn cả kỹ sư ấy chứ, chắc chỉ thua kỹ sư khi ở viện nghiên cứu thôi. Nhiều đơn vị bây giờ người ta chỉ tuyển trung cấp hoặc cao đẳng, vì nhu cầu công việc chỉ thế thôi, nhận mấy ông kỹ sư vào làm việc lớt phớt, nói hay cãi, lại nhăm nhăm đòi thu nhập cao?!
      thế anh ơi, anh có biết lức lương tối thiểu của công nhân mới vào nghề là khoảng bao nhiêu không ạ
      Sửa lần cuối bởi Tiểu Thư Kiêu Kỳ; 31-08-2011 lúc 14:01. Lý do: Chú ý lập topic thì chọn tiêu đề cho rõ ràng nhé bạn. Mod box cũng nên nhắc nhở member ngay lập tức giùm. Thanks. TTKK

Cảm ơn
      13
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Mặc định Ðề: một chút thắc mắc???em muốn sau này học liên thông lên đại học không biết sau này có đượ

em ......nếu em mà được 13,5 điểm thì em nộp NV2 vaopf cao đẳng chính quy của trường đi..tội gì phải học nghề.....học cao đẳng nghế sau học liên thông đại học vất lắm..........em phải học một năm học bù kiến thức rùi mới dựoc thì....
      ĐANG THẤT NGHIỆP.AI GIÚP ĐƯỢC KHÔNG

Cảm ơn
      27

Mặc định Ðề: một chút thắc mắc???em muốn sau này học liên thông lên đại học không biết sau này có đượ

Trích dẫn Gửi bởi cò béo Xem bài viết
      em ......nếu em mà được 13,5 điểm thì em nộp NV2 vaopf cao đẳng chính quy của trường đi..tội gì phải học nghề.....học cao đẳng nghế sau học liên thông đại học vất lắm..........em phải học một năm học bù kiến thức rùi mới dựoc thì....
      nhưng mà anh ơi, khoa hệ thống điện hình như không có cao đẳng chính quy hay sao ý ạ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016