• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 12
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Mặc định xin tài liệu học thi vào biên chế điện lực

tình hình là e chuẩn bị thi vao biên chế điện lực e có 1 số câu hỏi có bác nào biết tài liệu liên quan thì chỉ cho minh với.
      1 tổn thất công suất và tổn thất điện năng trong mạng điện
      2. giảm tổn thất công suất và giảm tổn thất điện năng trong mạng điện
      3. Bảo vệ quá dòng điện
      4.Bảo vệ so lệch
      5.Bảo vệ hơi(MBA)

Ai biết tài liệu nào thi chỉ cho mình với nhé

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn xabeng0712 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      12
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Ðề: xin tài liệu học thi vào biên chế điện lực

mình cũng quan tâm, up

Địa chỉ
      Hạ Long
      Cảm ơn
      3
      Được cảm ơn 308 lần, trong 90 bài

Mình chỉ gợi ý thôi. Không giải bài cho bạn được. Bạn đọc thêm sách nhé. Năm 1999 mình cũng thi vào điện lực bằng mấy câu này:
      1. tổn thất công suất và tổn thất điện năng trong mạng điện. Câu này tính delta P, delta U: delta P thì bạn xem phần tổn hao sắt, tổn hao đồng, cân bằng pha... delta U thì xem lại chất liệu làm dây dẫn, điện áp đầu nguồn, điện áp cuối nguồn...
      2. giảm tổn thất công suất và giảm tổn thất điện năng trong mạng điện. Căn cứ vào câu 1
      3. Bảo vệ quá dòng điện. Cái tên nói lên tất cả rồi.
      4. Bảo vệ so lệch: Có nhiều loại so lệch như so lệch thanh cái, sl dọc, so lệch ngang. Ở đây mình chỉ nói về sl thông thường nhất là sl dọc MBA: So sánh sự lệch lạc giữa dòng điện phía thứ cấp với dòng điện phía sơ cấp (đương nhiên đã tính đến kI) để phát hiện ra sự cố trong vùng bv so lệch.
      5. Bảo vệ hơi MBA: Khi máy biến áp bị phát nhiệt hoặc quá nhiệt độ dầu MBA bị sôi lên, chuyển động thành dòng hướng về bình dầu phụ có tốc độ đủ để đẩy quả phao tiếp điểm trong rơ le hơi, trong quả phao có tiếp điểm thủy ngân -> tác động cắt MC.
      Chúc các bạn thi tốt.
      Lỗ có 25.000 nghìn tỷ thôi mà! Ầm ĩ lên làm gì?

5. Những thành viên đã cảm ơn toanga vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

bạn ah mình vẫn chưa hiểu kỹ về phần bảo vệ quá dòng,nếu bạn nhớ chút it gì thì chỉ mình với nhé.
      cảm ơn bạn trước

Cảm ơn
      3

hihi, tớ cũng có mấy câu hỏi muốn các bạn giúp đỡ, mong mọi người chia sẻ cùng nhé
      Dây nhôm và dây nhôm lõi thép giống và khác nhau ở điểm nào? Và đối với đường dây >=1000V trở lên có thể dùng dây nhôm được không? tại sao?
      Kí hiệu AC-50, M10 có ý nghĩa như thế nào?
      Mong các bạn giải đáp giúp mình nhé!
      Thanks nhìu nhìu!

Địa chỉ
      Thiên đình
      Cảm ơn
      23
      Được cảm ơn 190 lần, trong 131 bài

Trích dẫn Gửi bởi xabeng0712 Xem bài viết
      tình hình là e chuẩn bị thi vao biên chế điện lực e có 1 số câu hỏi có bác nào biết tài liệu liên quan thì chỉ cho minh với.
      1 tổn thất công suất và tổn thất điện năng trong mạng điện
      2. giảm tổn thất công suất và giảm tổn thất điện năng trong mạng điện
      3. Bảo vệ quá dòng điện
      4.Bảo vệ so lệch
      5.Bảo vệ hơi(MBA)

Ai biết tài liệu nào thi chỉ cho mình với nhé
      Không biết bạn học ở trường nào mà những kiến thức cơ bản trong hệ thống điện mà bạn cũng không biết, theo mình thì bạn nên làm theo hướng dẫn của Pác toanga ở trên, riêng phần các biện pháp giảm tổn thất điện năng trong mạng điện tìm kiếm trên WEBDIEN này. Còn các loại bảo vệ thì bạn có thể tìm tài liệu về bảo vệ rơle để đọc. Khi thi vào Điện lực thì người ta có thể hỏi bạn một số câu hỏi khác như: các điều kiện để 2 MBA làm việc song song với nhau; Cách hòa máy phát vào lưới điện và một số câu hỏi về an toàn điện như: điện áp bước....
      (Riêng chữ "Biên chế" thì bạn nên xem lại, theo mình được bít thì biên chế ở ĐIện lực rất ít, trước đây thì chỉ có cấp Giám đốc, phó Giám đốc và kế toán trưởng cấp điện lực tỉnh (nay gọi là Công ty điện lực) thì mới có biên chế thui)

Địa chỉ
      Thiên đình
      Cảm ơn
      23

Trích dẫn Gửi bởi lo tam Xem bài viết
      hihi, tớ cũng có mấy câu hỏi muốn các bạn giúp đỡ, mong mọi người chia sẻ cùng nhé
      Dây nhôm và dây nhôm lõi thép giống và khác nhau ở điểm nào? Và đối với đường dây >=1000V trở lên có thể dùng dây nhôm được không? tại sao?
      Kí hiệu AC-50, M10 có ý nghĩa như thế nào?
      Mong các bạn giải đáp giúp mình nhé!
      Thanks nhìu nhìu!
      - Dây dẫn: Dây dẫn thường được sử dụng ở đường dây trung áp là dây nhôm và dây đồng, nhưng dây nhôm thường được dùng nhiều hơn dây đồng, vì giá thành thấp. ở những khu vực tập trung dân cư nhiều, hoặc hành lang đường dây hẹp người ta dùng dây dẫn là loại có bọc cách điện.
      Dây nhôm có độ dẫn chỉ bằng 65% so với dây đồng, sức chịu kéo bằng 40% so với dây đồng. Dây nhôm thường dùng là loại dây vặn xoắn, và có ký hiệu là A. Ví dụ A -70 là dây nhôm có tiết diện định mức là 70mm2.
      Để khắc phục nhược điểm về độ bền cơ học của dây nhôm, người ta đã chế tạo dây hợp kim nhôm, và dây nhôm lõi thép. Dây hợp kim nhôm dẫn điện kém hơn dây nhôm, nhưng sức bền cơ học lớn gần gấp đôi và được sử dụng cho những khoảng vượt tương đối lớn, ký hiệu là AAAC (All Aluminium Alloy Conductor). Dây nhôm lõi thép có ba loại:
      + Loại thường (ký hiệu là AC) có tỷ số tiết diện nhôm và thép từ 5, 5 đến 6.
      + Loại nhẹ (ký hiệu làACO), có tỷ số tiết diện nhôm và thép từ 7, 5 đến 8.
      + Loại tăng cường (ký hiệu là ACY) có tỷ số tiết diện nhôm và thép khoảng 4,5
      Theo tài liệu tiếng Nga, dây nhôm lõi thép được ký hiệu là AC. Ví dụ AC -240/32 là dây nhôm lõi thép có tiết diện định một cách của phần nhôm là 240mm2, tiết diện định mức của phần thép là 32mm2. Theo tài liệu tiếng anh, dây nhôm lõi thépdc ký hiệu là ACSR (Aluminium Conductor Steel Reinforced).
      Dây nhôm lõi thép sử dụng ở những vùng có hơi muối, hơi hóa chất thường được xử lý để chống ăn mòn. Có ba loại dây nhôm lõi thép được chế tạo nhằm mục đích này:
      + Loại dây có ký hiệu ACSR /HZ (hayACKC) là dây nhôm lõi thép nhưng phần lõi thép được phủ đầy mỡ trung tính chịu nhiệt.
      + Loại dây có ký hiệu ACSR /MZ (hay ACKII) là dây nhôm lõi thép nhưng phần nhôm và phần thép đều được phủ đầy mỡ trung tính chịu nhiệt
      + Loại dây có ký hiệu ACSR /LZ (hay ACK) là loại dây ACSR /HZ nhưng lõi thép còn được bọc hai lớp bằng nhựa polyetylen.
      Dây dẫn được chế tạo thành từng cuộn (bành) có chiều dài 500m,1000m, 1500m, 2000m. Hiếm khi nào người ta sản xuất dây dẫn dài quá 2000m (Trừ những yêu cầu đặc biệt), vì không có lợi về cả kinh tế lẫn kỹ thuật. Khi sử dụng sẽ dùng các kẹp nối để nối dây dẫn lại. Khi phải nối dây dẫn nên tránh những vị trí có lực tác động lên dây dẫn, vì như vậy làm đứt dây.

Để giảm giá thành cho đường dây, người ta thường dùng dây nhôm hoặc dây nhôm lõi thép để dẫn điện. Nhưng để đảm bảo dẫn điện tốt, thì các bộ phận dẫn điện của các thiết bị điện được làm bằng đồng. Và chính điều này làm phát sinh những vị trí tiếp xúc giữa đồng và nhôm trên đường dây, nếu các tác nhân hóa học lọt vào nơi tiếp xúc, sẽ xảy ra hiện tượng ăn mòn điện hóa, làm tiếp xúc kém và dẫn đến sự cố cho đường dây. Vì vậy các vị trí tiếp xúc giữa đồng và nhôm phải được xử lý để tránh ăn mòn.
      Trên thực tế người ta thường dùng hai cách như sau:
      + Dùng loại kẹp nối đặc biệt để nối đồng và nhôm, các loại kẹp này thường được xử lý từ trước, và tùy từng trường hợp mà có thể sử dụng loại kẹp thích hợp.

+ Khi nối giữa đồng và nhôm người ta bôi lớp mỡ trung tính chịu nhiệt lên bề mặt tiếp súc, để tránh không khí hay các tác nhân hóa học xâm nhập, gây ăn mòn và làm oxi hóa bề mặt tiếp xúc.
      * Sau đây là một số ký hiệu dây dẫn và cáp điện thường gặp mà tui được biết:

Stt Loại dây dẫn và cáp
      1 Dây đồng trần xoắn [C]
      2 Dây nhôm trần lõi thép [As/ACSR]
      3 Dây nhôm trần lõi thép bọc mỡ [ACKP]
      4 Dây nhôm trần lõi thép bọc mỡ [ACKC]
      5 Dây thép trần xoắn mạ kẽm [TK]
      6 Dây đồng cách điện PVC hạ thế 0,6/1kV [CV]
      7 Dây đồng cứng cách điện PVC hạ thế 0,6/1kV [CV-h]
      8 Dây đồng đơn cách điện PVC hạ thế 0,6/1kV [CV 30/10]
      9 Cáp cấp nguồn tự dùng 2 ruột đồng, cách điện PVC, vỏ PVC 0,6/1kV - [CVV]
      10 Cáp điều khiển 2, 4 lõi, ruột đồng, cách điện PVC
      vỏ PVC, màng chắn nhôm 0,6/1kV [CVV-Sa]
      11 Cáp điều khiển 2, 4 lõi, ruột đồng, cách điện PVC
      vỏ PVC, màng chắn đồng 0,6/1kV [CVV-Sc]
      12 Dây nhôm cách điện PVC hạ thế 0,6/1kV [AV]
      13 Cáp duplex ruột đồng cách điện PVC 0,6/1kV [DuCV]
      14 Cáp quadruplex ruột đồng cách điện PVC 0,6/1kV [QuCV]
      15 Cáp điện kế 2 ruột đồng cách điện PVC
      vỏ PVC 0,6/1kV [DK-CVV]
      16 Cáp điện kế 4 ruột đồng cách điện PVC
      vỏ PVC 0,6/1kV [DK-CVV]
      17 Cáp nhôm vặn xoắn hạ thế cách điện XLPE 0,6/1kV [LV-ABC]
      18 Dây đồng chống thấm cách điện XLPE hoặc EPR 24kV [CX(CR)]
      19 Dây nhôm chống thấm cách điện XLPE hoặc EPR 24kV [AX(AR)]
      20 Dây nhôm lõi thép chống thấm cách điện XLPE hoặc EPR 24kV [ACX(ACR)]
      21 Cáp ngầm một pha 24kV ruột đồng không bọc giáp cách điện XLPE hoặc EPR [CXV(CRV)/S]
      22 Cáp ngầm một pha 24kV ruột đồng bọc giáp cách điện XLPE hoặc EPR [CXV(CRV)/S/DATA]
      23 Cáp ngầm ba pha 24kV ruột đồng không bọc giáp sử dụng màng chắn kim lọai đồng làm dây trung tính [CXV(CRV)/SEhh]
      24 Cáp ngầm ba pha 24kV ruột đồng bọc giáp sử dụng màng chắn kim lọai đồng làm dây trung tính [CXV(CRV)/SEhh/DSTA]
      ** Riêng câu hỏi đối với đường dây >=1000V trở lên có thể dùng dây nhôm được không? theo tôi thì có thể dùng được. Tuy nhiên dây A có nhiều hạn chế như đã nói ở trên nên hiện nay ở các Công ty ĐIện lực người ta đang thay thế dần các dây A thành dây AC rồi đó.

*****Tôi nói hơi dài dòng nhưng đến đây hy vọng đã giúp bạn giải tỏa được thắc mắc của mình************
      *Quên nói cho bạn nữa rùi dây M cũng là dây đồng trần đó.
      Sửa lần cuối bởi dangnv; 07-08-2012 lúc 10:04.

10. The Following 4 Users Say Thank You to dangnv For This Useful Post:

Cảm ơn
      3

ui, cảm ơn bạn nhiều lắm, những điều này đối với mình rất cần thiết và bổ ích đấy! hihi, nhưng có thể cho tớ biết thêm một vài điều nữa có được không?
      Ví dụ như phân loại các loại cột điện trên đường dây 10kV? và tại sao đường dây 10kV chỉ có 3 dây?
      híc híc, mong bạn giải đáp giúp tớ với nhé

Địa chỉ
      Thiên đình
      Cảm ơn
      23

Sao cảm ơn mà bạn không bấm vào nút Thanks! Hihi!
      Về trụ điện thì có nữa đây nè.

- Trụ điện: trụ điện thường dùng ở lưới trung áp là loại trụ bêtông cốt thép ly tâm, có chiều dài 10 mét, 12mét, 16 mét, 18 mét, và 20 mét. tuy vậy loại thường được sử dụng hơn cả là loại trụ 12 mét và 14 mét. trụ điện sử dụng phải theo tiêu chuẩn qui định (tcvn 5847 - 1994) tiêu chuẩn được cho trong bảng sau:
      http://www.data.webdien.com/free/dow...b0c80d87522b64

ký hiệu trụ betông cốt thép ly tâm bao gồm các chữ cái và số, trong đó:
      hai chữ cái in hoa công nghệ sản xuất trụ: lt là ly tâm, hai số tiếp theo chỉ chiều dài trụ tính bằng mét. chữ in hoa a, b, c tiếp theo chỉ khả năng chịu lực của trụ theo thứ tự tăng dần.
      ví dụ: lt-12a là loại trụ bêtông ly tâm dài 12 mét, khả năng chịu lực loại a.
      + loại đúc liền đối với trụ có chiều dài đến 14 mét.
      + loại gồm hai đoạn (khả năng chịu lực giồng loại đúc liền) được nối bằng mặt bích hoặc măng sông, đối với trụ có chiều dài lớn hơn 14mét.
      trụ điện nếu sử dụng trong môi trường xâm thực, thì trên mặt trụ phải có lớp bảo vệ.

13. The Following 2 Users Say Thank You to dangnv For This Useful Post:

Cảm ơn
      3

hì hì, tại tớ không biết bấm nút đấy ở chỗ nào!
      nhưng mà tại sao đối với đường dây 10kV thì chỉ có 3 dây nhỉ?
      Ah mà còn một số câu hỏi nữa tớ muốn bạn giải đáp giúp, không biết bạn có sẵn sàng chia sẻ không nhỉ, bạn là người am hiểu nhiều về điện đấy chứ!
      Câu hỏi của tớ là: Tính chọn dây chảy cho một hộ phụ tải, nhóm phụ tải. Tính công suất sử dụng của phụ tải khi biết U, I và tính chọn dây chảy phía cuộn dây sơ cấp của MBA 3 pha 2 cuộn dây
      Giúp tớ thêm lần nữa nhé!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016