• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 23
      Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Mặc định Máy biến dòng điện và máy biến điện áp

Mình có một câu hỏi mong mọi người giải đáp. Máy biến dòng điện và máy biến điện áp đều là máy biến áp đo lường. Nguyên lý giống máy biến áp
      Với máy biến dòng điện tỉ số biến K=I1/I2=W2/W1=U2/U1 nếu như vậy điện áp phía thứ cấp sẽ rất lớn nhưng trên thực tế tại sao U2=0 (vì thứ cấp ngắn mạch) BU thì ngược lại.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 860 lần, trong 651 bài

Mặc định Ðề: Máy biến dòng điện và máy biến điện áp

Trích dẫn Gửi bởi ducnhan88 Xem bài viết
      Mình có một câu hỏi mong mọi người giải đáp. Máy biến dòng điện và máy biến điện áp đều là máy biến áp đo lường. Nguyên lý giống máy biến áp
      Với máy biến dòng điện tỉ số biến K=I1/I2=W2/W1=U2/U1 nếu như vậy điện áp phía thứ cấp sẽ rất lớn nhưng trên thực tế tại sao U2=0 (vì thứ cấp ngắn mạch) BU thì ngược lại.
      Anh bạn này hiểu máy móc quá. Cái chỗ đo đỏ ấy bạn hiểu thế nào?
      Theo như tôi đoán thì bạn hiểu nó giống cái MBA truyền tải năng lượng, vậy bạn xem U1 là bao nhiêu, nên nhớ, nó chỉ là điện áp rơi trên các vòng dây sơ cấp của BI thôi nhé.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 3 lần, trong 2 bài

Trong máy biến áp là điện áp hai phía sơ cấp và thứ cấp, nên mình tưởng điện áp trên sơ cấp của BI là điện áp hai đầu của thanh dẫn (sơ cấp) mong giải thích kỹ hơn...Thank!!!

Địa chỉ
      Hung Yen, Hung Yen, Viet Nam
      Cảm ơn
      55
      Được cảm ơn 42 lần, trong 28 bài

Trích dẫn Gửi bởi ducnhan88 Xem bài viết
      mình thấy là thế này bạn ah: cái lý do để hệ số tỉ lệ giữa I và U của các máy biến (dòng, áp nhất là máy biến áp lực) là do nó có chức năng truyền tải công suất: S1=S2, vì thế I và U luôn tỉ lệ nghịch với nhau, và bạn có chút hiểu lầm về cái công suất này. Ở đây, để đơn giản, mình chỉ hiểu S là công suất của BI, là khả năng mà cuộn dây của BI tải được. Vì vậy, với BI, do công suất tương đối là nhỏ nên sẽ không có chuyện điện áp phía thứ cấp sẽ cao (do dòng phía sơ cấp chỉ là 1 - 5A được).

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mọi người cho mình hỏi nhờ chút: Trong Luật của Việt Nam hay có quy định nào của nhà nước trong việc : Quy định kiểm định định kỳ mấy năm 1 lần với Máy Biến Áp hoặc Hệ thống đo đếm của Máy Biến áp ( Như Volmet...). Nếu có thì ở điều luật hay thông tư hay quy định cụ thể nào không?
      Mình có hỏi 1 vài đơn vị quản lý điện như Bộ công thương và một vài người làm điện mà cũng không có câu trả lời, có người bảo xem luật đo lường nhưng mình hỏi Tổng cục đo lường cũng không nhận được câu trả lời chính xác.
      Tổng cục đo lường có bảo tham khảo : ĐLVN 18:2009 - Biến dòng đo lường - Quy trình kiểm định và ĐLVN 24:2009 - Biến áp đo lường - Quy trình kiểm định nhưng mình không tìm được 2 bảng lụât này.
      Mà cho tớ hỏi luôn : Máy Biến Áp và Máy biến áp đo lường có khác nhau không? Bên mình là doanh nghiệp sản xuất, dùng MBA 2000 KVA - 35/0.4KV và 630 KVA - 35/0.4KV.
      Vì không học ngành điện nên không hiểu gì cả, rất mong các bạn biết trả lời sớm giúp mình.
      Chân thành cảm ơn!

Cảm ơn
      0

Cho minh tham gia.
      Có hai BU có thể lấy ra điện áp 3 pha để cấp cho công tơ 3 pha 3 phần tử không. nếu đựoc thì có sai số do sơ đồ không?

Cảm ơn
      1

Trích dẫn Gửi bởi Thai Binh Xem bài viết
      Mọi người cho mình hỏi nhờ chút: Trong Luật của Việt Nam hay có quy định nào của nhà nước trong việc : Quy định kiểm định định kỳ mấy năm 1 lần với Máy Biến Áp hoặc Hệ thống đo đếm của Máy Biến áp ( Như Volmet...). Nếu có thì ở điều luật hay thông tư hay quy định cụ thể nào không?
      Xem QĐ số 65/2002/QĐ-BKHCNMT nhé
      Trích dẫn Gửi bởi Thai Binh Xem bài viết
      Mà cho tớ hỏi luôn : Máy Biến Áp và Máy biến áp đo lường có khác nhau không? Bên mình là doanh nghiệp sản xuất, dùng MBA 2000 KVA - 35/0.4KV và 630 KVA - 35/0.4KV.
      MBA truyền tải công suất lớn, còn máy biên áp đo lường cấp tín hiệu cho thiết bị đo nên công suất nhỏ hơn và đòi hỏi cấp chính xác cao
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi cuonglq Xem bài viết
      Cho minh tham gia.
      Có hai BU có thể lấy ra điện áp 3 pha để cấp cho công tơ 3 pha 3 phần tử không. nếu đựoc thì có sai số do sơ đồ không?
      Dùng loại biến điện áp điện áp dây (2 sứ)
      Sửa lần cuối bởi thuhuongbk; 13-09-2012 lúc 14:32.

8. The Following 2 Users Say Thank You to thuhuongbk For This Useful Post:

Cảm ơn
      2

mấy bác có tài liệu MBA Tatung cua China cho em xin voi mail cua em la:minhquyet4523@gmail.com

Cảm ơn
      2

Mấy bác giúp em ti nha!
      Chổ thông số TI giải sử 200/1
      là dòng định mức sơ cấp và thứ cấp TI tương ứng
      Theo đặc tính từ hóa thì TI chỉ làm việc trong giới hạn dòng định mức nếu dòng vào sơ cấp TI lớn hơn dòng định mức thì từ thông bảo hòa nên dòng thứ cấp TI chỉ đến giá trị định mức
      Vậy khi ngắn mạch, dòng sơ cấp vào TI rất lớn VD: 1000A thì dòng thứ cấp TI như thế nao? nếu từ thông bảo hòa thì dòng vào TI chỉ 1A làm sao phản ánh đúng dòng ngắn mạch để cấp cho đo lường hoặc bảo vệ

Địa chỉ
      Trường Sa
      Cảm ơn
      134
      Được cảm ơn 860 lần, trong 651 bài

Trích dẫn Gửi bởi kittykem Xem bài viết
      Mấy bác giúp em ti nha!
      Chổ thông số TI giải sử 200/1
      là dòng định mức sơ cấp và thứ cấp TI tương ứng
      Theo đặc tính từ hóa thì TI chỉ làm việc trong giới hạn dòng định mức nếu dòng vào sơ cấp TI lớn hơn dòng định mức thì từ thông bảo hòa nên dòng thứ cấp TI chỉ đến giá trị định mức
      Vậy khi ngắn mạch, dòng sơ cấp vào TI rất lớn VD: 1000A thì dòng thứ cấp TI như thế nao? nếu từ thông bảo hòa thì dòng vào TI chỉ 1A làm sao phản ánh đúng dòng ngắn mạch để cấp cho đo lường hoặc bảo vệ
      Bạn nên đọc các bài viết liên quan đến TI trong diễn đàn này đi bạn ạ, sẽ hiểu hết. TI dùng cho bảo vệ mà không phản ánh được dòng ngắn mạch thì còn nói gì nữa. Không những phản ánh được mà còn phải phản ánh chính xác nữa cơ. VD trên TI có ghi 5P20 có nghĩa là nó có sai số lớn nhất là 5% tại dòng sự cố gấp 20 lần dòng định mức.
      Không được phép đánh đổi chủ quyền biển-đảo lấy hòa bình!

12. The Following 2 Users Say Thank You to yakhont For This Useful Post:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016