• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Địa chỉ
      hà nội
      Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Mặc định Các anh giúp em về động cơ điện 1 pha nhà em với

Nhà em có cái máy xay chả cá. Mới dùng được khoảng 10 tháng. động cơ 1 pha P= 2,2 kW, I= 10A, 220V. Mấy hôm nay nó dở chứng, đang xay thì tự dựng ĐC dừng lại không quay nữa mà phát ra tiếng kêu u.u..u.u... .Em phải tắt nguồn, lấy que tự quay dao xay vài vòng rồi bật nguồn thì lại được( đôi lúc lại ko được). Trước đó, ĐC khởi động và dừng bặng bộ nút ấn trên thân máy nhưng được một thời gian nó hoạt động không nhạy nên em thay bằng cái Aptomat 15A để thao tác cho dễ. Không hiểu làm sao mà ĐC đang chạy thì dừng và lại phát ra tiếng kêu u.u.u.u.u. Mong các anh với các bạn giúp đỡ. tks nhiệt tình

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0

Mặc định Ðề: Các anh giúp em về động cơ điện 1 pha nhà em với

Chắc bị kẹt motor rồi, có thể lúc tháo ra, bạn vô tình lắp lại khiến nó bị kẹt.
      Hoặc có thể lõi từ có vấn đề ^^

Cảm ơn
      2

kiểm tra lại các con tụ xem có bị hỏng không.có thể do tụ bị hư rồi

Cảm ơn
      54
      Được cảm ơn 988 lần, trong 481 bài

Trích dẫn Gửi bởi hunlote Xem bài viết
      Nhà em có cái máy xay chả cá. Mới dùng được khoảng 10 tháng. động cơ 1 pha P= 2,2 kW, I= 10A, 220V. Mấy hôm nay nó dở chứng, đang xay thì tự dựng ĐC dừng lại không quay nữa mà phát ra tiếng kêu u.u..u.u... .Em phải tắt nguồn, lấy que tự quay dao xay vài vòng rồi bật nguồn thì lại được( đôi lúc lại ko được). Trước đó, ĐC khởi động và dừng bặng bộ nút ấn trên thân máy nhưng được một thời gian nó hoạt động không nhạy nên em thay bằng cái Aptomat 15A để thao tác cho dễ. Không hiểu làm sao mà ĐC đang chạy thì dừng và lại phát ra tiếng kêu u.u.u.u.u. Mong các anh với các bạn giúp đỡ. tks nhiệt tình
      Vấn đề của bạn là do bạn thay NÚT ẤN trên thân máy bằng Atomat 15A đấy.
      ĐC 1fa 2,2kw thông thường dùng 1 tụ làm việc 30mf và 1 tụ khởi động 300mf đươc đấu qua công tắc ly tâm trong máy.Vì lý do nào đó [Tiếp điểm tiếp xúc kém...],người ta đã thay nó bằng nút ấn khởi động,giờ bạn thay bằng Atomat thì tụ KD sẽ không đươc ngắt ra nữa=>động cơ sẽ bị yếu và phát nóng,để lâu có thể om ĐC.
      Để chác chắn hơn,bạn lên kiểm tra lại tụ và thay Atomat bằng nút ấn cũ là ok.Vì bạn bảo dùng que quay có lúc ĐC quay được nên loại trừ khả năng bị kẹt bi.

Cảm ơn
      55
      Được cảm ơn 24 lần, trong 18 bài

quá tải rồi bác ơi. bỏ ít cá vào thôi :D Nói đùa chứ cái tụ làm việc cả bác sắp hỏng rồi hoặc tải nặng quá thôi. bạc đạn lâu không kiểm tra thì bác xem lại chứ không có gì nghiêm trọng đâu.

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016