• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 5 của 5
      Cảm ơn
      0

Mặc định Dòng điện hoạt động của Motor 400kW.

Nhờ các bạn trợ giúp với.

Mình đang sử dụng 1 máy nén lạnh công nghiệp với motor có công suất 400kW. Motor này sử dụng cuộn kháng khởi động.

Mình đo kiểm tra thông số ampe của motor 400kW khi hoạt động thì thấy:

3 phase R S T đo tại CT ngay sau CB tổng là 624 643 617 (A).

Đo tại đầu ra cuộn kháng đi vào motor là 698 670 709 (A).

Đo tại đầu vào gần motor là 726 737 713 (A).

Công suất định mức ghi trên motor là 700A. Vậy motor đang bị quá tải phải ko các bạn.

Hiện tượng này mình ko hiểu tại sao, các bạn chỉ giúp mình nha.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Mặc định Ðề: Dòng điện hoạt động của Motor 400kW.

Đây là do điện áp tổn hao rất lớn. Khi công suất tải bạn là 400kW, điện áp đầu nguồn 400VAC, có dòng ví dụ 624A trên 1 pha. Khi qua cuộn kháng do rơi áp trên cuộn kháng đầu ra điện áp trên cuộn kháng sẽ nhỏ hơn 400VAC, bạn kiểm tra điện áp là thấy. Do đó nếu tổn hao công suất không đáng kể thì dòng tất nhiên sẽ tăng. Từ cuộn kháng tới tải của bạn chắc cũng khá xa nên sẽ gây ra tổn hao điện áp tiếp trên đường dây và áp tiếp tục giảm, công suất tổn hao trên đường dây có nhưng cũng không quá lớn, do đó dòng tại tải sẽ lớn. Tải của bạn là motor chịu được dòng định mức 700A, tức dây quấn được chế tạo chịu dòng 700A, vậy động cơ của bạn đã quá tải.

Cảm ơn
      0

Cám ơn bạn. Khoảng cách từ cuộn kháng tới tải khoảng 15m mình nghĩ là không quá xa và tổn thất cũng không nhiều tới như vậy. Bây giờ mình đang nghiêng về việc tổn áp trên cuộn kháng gây ra hiện tượng này. Mình đang làm 1 thử nghiệm là ngắt cuộn kháng ra khỏi sau khi đã khởi động xong motor và đo lại dòng lần nữa. Sau đó mới rút ra kết luận được.

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 192 lần, trong 155 bài

Trích dẫn Gửi bởi longminh Xem bài viết
      Cám ơn bạn. Khoảng cách từ cuộn kháng tới tải khoảng 15m mình nghĩ là không quá xa và tổn thất cũng không nhiều tới như vậy. Bây giờ mình đang nghiêng về việc tổn áp trên cuộn kháng gây ra hiện tượng này. Mình đang làm 1 thử nghiệm là ngắt cuộn kháng ra khỏi sau khi đã khởi động xong motor và đo lại dòng lần nữa. Sau đó mới rút ra kết luận được.
      Cái hiện tưỡng này rất khó giãi thích, tôi cũng gặp vài lần.

Nếu bạn bỏ qua cuộn kháng thì dòng điện xuyên suốt từ đẩu tới cuối sẽ luôn bằng nhau.

Còn trong trương hợp trên thì Motor của bạn đang bị quá tải. Và đó là I tải của Motor. Còn I dưới CB chính là I tiêu thụ, là cái mà mình phải trả tiền.

Cũng giống như khi dùng biến tầm cho Motor 7HP, dòng điện nguồn cấp vào thì chỉ có 2.5A, nhưng dòng điện ra thì là 8A. CHo nên mới bảo là dùng biến tần rất lợi điện.

Vì thế cuộn kháng cân bằng bạn kg nên bỏ ra, vì ngoài việc nó giúp Motor khởi động êm ái hơn, nó còn giúp lọc sóng hài bảo vệ cuộn dây bên trong Motor nữa.

Cảm ơn
      81
      Được cảm ơn 256 lần, trong 201 bài

Trích dẫn Gửi bởi ledieu0107 Xem bài viết
      Cái hiện tưỡng này rất khó giãi thích, tôi cũng gặp vài lần.

Nếu bạn bỏ qua cuộn kháng thì dòng điện xuyên suốt từ đẩu tới cuối sẽ luôn bằng nhau.

Còn trong trương hợp trên thì Motor của bạn đang bị quá tải. Và đó là I tải của Motor. Còn I dưới CB chính là I tiêu thụ, là cái mà mình phải trả tiền.

Cũng giống như khi dùng biến tầm cho Motor 7HP, dòng điện nguồn cấp vào thì chỉ có 2.5A, nhưng dòng điện ra thì là 8A. CHo nên mới bảo là dùng biến tần rất lợi điện.

Vì thế cuộn kháng cân bằng bạn kg nên bỏ ra, vì ngoài việc nó giúp Motor khởi động êm ái hơn, nó còn giúp lọc sóng hài bảo vệ cuộn dây bên trong Motor nữa.
      Mình nghĩ cuộn kháng sau khi khởi động xong thì nên bỏ ra. Vì nó gây tổn thất điện áp trên nó. Việc lọc sóng hài chỉ thích hợp cho khi kết hợp sử dụng biến tần thôi.
      +++---o0o---+++
      Trích dẫn Gửi bởi longminh Xem bài viết
      Tại sao bạn không đo điện áp kiểm tra coi. Tất nhiên bỏ cuộn kháng ra thì kiểm tra cũng được, nhưng bạn phải lắp thêm contactor và mạch điều khiển.

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Trợ giúp - su khac nhau giua brake motor va geared motor
      Bởi hailuapro trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 2
      Bài cuối: 11-12-2013, 15:40
    2. Trợ giúp - thay motor 37kw bang motor 90kw
      Bởi cunon2013 trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 3
      Bài cuối: 28-11-2013, 18:19
    3. Cần bán - Động cơ xã màng DC, Motor DC 400W, Motor DC 750W, Motor DC 1000W, Hộp DC.
      Bởi vandung trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 08-11-2013, 09:39
    4. Trợ giúp - Có bạn nào biết rõ về motor HPM không ? (Hybrid Permanent Magnet motor)
      Bởi lesonspk trong diễn đàn Động cơ điện
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 04-06-2011, 21:24
    5. Trả lời: 2
      Bài cuối: 26-09-2010, 23:25
    Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016