• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

• Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 86
      Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 31 lần, trong 11 bài

Trích dẫn Gửi bởi MA SAT KY NHAN Xem bài viết
      Anh PHUCDOAN1973
      Thứ hai là dòng 1 chiều là dòng chỉ chảy theo 1 chiều nhưng vẫn biến đổi theo thời gian .Em nghĩ vẫn sinh ra từ thông

Em cũng nghĩ như bạn "MA SAT KY NHAN" nên em mới đặt câu hỏi này, em cũng quan niệm chỉ cần có từ thông biến thiên là máy biến áp hoạt động, vì MBA hoạt động dựa trên hiện tượng Cảm ứng điện từ...
      Không biết quan niệm thế có đúng không, mong mọi người cho ý kiến...!

Địa chỉ
      HCM
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 5 lần, trong 4 bài

Để có từ thông biến thiên ta phải có nguồn biến thiên chứ
      Nguồn 1 chiếu có biến thiên đâu
      Biến áp xung thực ra là nó dùng IC chặt điện xoay chiều ra thui sau đó biến đổi AC---->>>> DC

ý quên
      ko bít mình nói thế có sai ko nhỉ
      anh em cho ý kiến nhá
      Sửa lần cuối bởi Tiểu Thư Kiêu Kỳ; 30-03-2010 lúc 00:21. Lý do: gộp 2 bài làm 1 tránh spam

3. Những thành viên đã cảm ơn em_ga_qua@Kac_anh_oi vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Thái Bình
      Cảm ơn
      19
      Được cảm ơn 503 lần, trong 120 bài

Định nghĩa dòng điện DC: Dòng điện không thay đổi theo thời gian về: phương, chiều và độ lớn (đồ thị của nó gồm 2 trục I (A) và t (s), nó là một đường thẳng song song với trục hoành t), do đó không thể nói dòng DC là dòng chạy theo 1 chiều nhưng vẫn biến thiên được.
      Do nó không hề biến thiên nên không thể tuân theo định luật cảm ứng điện từ:
      - Từ thông gửi qua mạch kín biến đổi theo thời gian là nguyên nhân sinh ra dòng điện cảm ứng trong mạch đó.
      - Dòng điện cảm ứng chỉ tồn tại trong thời gian từ thông gửi qua mạch kín biến đổi.
      - Cường độ dòng điện cảm ứng tỉ lệ thuận với tốc độ biến đổi của từ thông.
      - Chiều của dòng điện cảm ứng phụ thuộc vào sự tăng hay giảm của từ thông gửi qua mạch.
      Bạn thấy trong mạch DC có biến áp là do trước khi đưa tín hiệu vào cuộn dây máy biến áp thì tín hiệu DC đã bị biến đổi thành AC: có thể là xung vuông, răng cưa, mũi nhọn ...
      Cũng cần nói thêm là, dòng điện AC ta đang sử dụng gọi là dòng điện xoay chiều hình Sin vì quy luật biến đổi của nó tuân theo quy luật của hàm số SIN.

5. Những thành viên đã cảm ơn nguyenhoanui vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 30 lần, trong 15 bài

Đúng là MBA không thể sử dụng với dòng 1 chiều.
      Tuy vậy mình cũng xin nói thêm : con người ta rất thông minh nên từ lâu trên thị trường vẩn có những ứng dụng dùng cho trường hợp này ,đó là đèn neón sài accu mà các quí bà quí cô buôn bán ngoài đường buổi tối ,khuya sáng không câu được địên của ai .
      Nguyên lý là dùng transitor nắn dòng accu 1 chiều thành dòng xoay chiều biến thiên sau đó qua 1 máy biến áp nhỏ đưa dòng xoay chiều mấy volt này lên 50 ,60 volt mà đốt hai đầu tim đèn neón 2 tấc 6 tấc v.v... trong dân gian có một cái cũng y chang như vậy ,đó là cái "xuyệt" dùng chích tôm cá ( đương nhiên cái này tốn năng lương hơn và công xuất lớn hơn) . Chẵng bít các bạn có nhìn thấy bao giờ chưa nhẻ.

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 2 lần, trong 2 bài

Theo tôi thì các bạn nên chú ý:
      - Định nghĩa dòng DC ở trên là định nghĩa của dòng điện một chiều không đổi.
      - Các biến áp xung làm việc với các xung một chiều chứ không phải xoay chiều. Tuy nhiên, đầu ra của nó lại là tín hiệu xoay chiều.
      - Một cách đơn giản, bản thân chữ một chiềuxoay chiều cũng nói lên bản chất của nó: mạch điện một chiều thì có cực tính không đổi, còn mạch điện xoay chiều thì có cực tính thay đổi.
      - Nguyên tắc hoạt động của máy biến áp là dựa vào nguyên lý cảm ứng điện từ. Vây; thì máy biến áp làm việc được với cả dòng điện xoay chiều và dòng điện một chiều thay đổi, hay nói cách khác, mọi hệ thống dòng điện gây ra từ thông biến thiên. Nhưng xin các bạn lưu ý: trở kháng của máy biến áp bị ảnh hưởng rất lớn bởi tần số và dạng sóng. Vậy nên xin các bạn đừng thử cắm các thiết bị hoạt động bằng nguyên tắc cẳm ứng điện từ vào nguồn điện một chiều không đổi có cùng điện áp!!!! Tèo ngay đấy!!!!

Cảm ơn
      48
      Được cảm ơn 76 lần, trong 31 bài

Cũng liên quan đến máy biến áp và dòng điện một chiều: Các bạn hãy giải thích cho mình hiện tượng này " khi dùng đồng hồ vạn năng , công tắc chuyển mạch ở thang đo ôm, khi mình đo thông mạch cuộn sơ cấp máy biến áp có lúc lại bị giật" mà ở đây điện của pin đồng hồ vạn năng chỉ có 3V

Cảm ơn
      7
      Được cảm ơn 31 lần, trong 11 bài

Trích dẫn Gửi bởi ldtam1109 Xem bài viết
      Cũng liên quan đến máy biến áp và dòng điện một chiều: Các bạn hãy giải thích cho mình hiện tượng này " khi dùng đồng hồ vạn năng , công tắc chuyển mạch ở thang đo ôm, khi mình đo thông mạch cuộn sơ cấp máy biến áp có lúc lại bị giật" mà ở đây điện của pin đồng hồ vạn năng chỉ có 3V
      Theo mình bị giật là vì lý do sau:
      Khi ban chạm que đo vào cuộn dây sơ cấp của máy biến áp thì tại thời điểm đó trong máy biến áp có từ thông biến thiên (từ thông biến thiên trong một khoảng thời gian rất ngắn do hiện tượng tự cảm của cuộn dây), vì vậy mặc dù Pin đồng hồ chỉ có 3V nhưng nó vẫn gây ra một dòng điện cảm ứng lớn trong cuộn dây khiến cho bạn bị giật.
      Không biết các anh em giải thích thế nào về hiện tượng này..???

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,535 lần, trong 1,619 bài

Khi cắm dây vào đo ohm, dòng điện trong máy biến áp lên từ từ; do điện cảm lớn của máy biến áp. Khi rút dây ra, dòng giảm bất thình lình, nên gây xung điện áp khá lớn, làm cho anh bị tê tái như rứa.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

Địa chỉ
      nhà của Papa và Maman
      Cảm ơn
      1,053
      Được cảm ơn 4,535 lần, trong 1,619 bài

Trích dẫn Gửi bởi bgman Xem bài viết
      Theo tôi thì các bạn nên chú ý:
      - Định nghĩa dòng DC ở trên là định nghĩa của dòng điện một chiều không đổi.
      - Các biến áp xung làm việc với các xung một chiều chứ không phải xoay chiều. Tuy nhiên, đầu ra của nó lại là tín hiệu xoay chiều.
      Khi anh đã bước vào phân tích mạch rồi thì DC có nghĩa là dòng điện không đổi, và chỉ có thể là dòng điện không đổi thôi.

Xung như anh nói không phải là xung một chiều, mà là xung một cực tính, hay xung đơn cực. Nếu đưa vào phân tích mạch thì nó bao gồm cả thành phần một chiều lẫn thành phần xoay chiều.

Còn định nghĩa như anh nói là định nghĩa của Vật lý lớp trung học. Không phải định nghĩa của lý thuyết mạch.
      Nhóc thích xí xọn,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu các anh.
      Hi hi hi....

12. The Following 2 Users Say Thank You to cô Nhóc For This Useful Post:

Cảm ơn
      2
      Được cảm ơn 50 lần, trong 32 bài

Trích dẫn Gửi bởi cô Nhóc Xem bài viết
      Khi anh đã bước vào phân tích mạch rồi thì DC có nghĩa là dòng điện không đổi, và chỉ có thể là dòng điện không đổi thôi.

Xung như anh nói không phải là xung một chiều, mà là xung một cực tính, hay xung đơn cực. Nếu đưa vào phân tích mạch thì nó bao gồm cả thành phần một chiều lẫn thành phần xoay chiều.

Còn định nghĩa như anh nói là định nghĩa của Vật lý lớp trung học. Không phải định nghĩa của lý thuyết mạch.
      Nếu vậy thì các bộ chỉnh lưu gọi là chỉnh lưu dòng gì hả bạn????????

Trang 2 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Các Chủ đề tương tự

1. Cần bán - Khuyến mại màn chiếu khi mua máy chiếu đa năng mini UNIC - UC30 (chỉ còn 3.450.000 VNĐ)
      Bởi dotienloc trong diễn đàn Thiết bị điện khác - Chưa phân loại
      Trả lời: 6
      Bài cuối: 25-09-2014, 10:20
    2. Cần bán - Bán các loại điều hòa cũ các loại 1 chiều, 2 chiều, công suất 9000, 12000, 18000, 24000, tốt, giá rẻ
      Bởi pinmattroi trong diễn đàn Lạnh công nghiệp, điều hòa không khí
      Trả lời: 4
      Bài cuối: 03-06-2014, 11:41
    3. Trả lời: 6
      Bài cuối: 01-04-2013, 09:12
    4. Trả lời: 7
      Bài cuối: 15-12-2011, 16:07
    5. Trả lời: 1
      Bài cuối: 30-08-2011, 14:49

Tag của Chủ đề này

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2