• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. Máy đo Fluke

Thiết bị điện Schneider

• Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
    Kết quả 11 đến 20 của 31

Chủ đề: Sáo mèo.

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      303
      Được cảm ơn 676 lần, trong 398 bài

Mặc định Ðề: Sáo mèo.

Trích dẫn Gửi bởi 2012 Xem bài viết
      Theo em nên chọn theo một số tiêu chí sau:
      - Theo hình dạng: hình dạng cây sáo thẳng hay không, méo hay không, độ to nhỏ của các đầu sáo, hình dạng các lổ sáo, to hay nhỏ, điều hay không, có cầm vừa tay không …
      -Theo chất liệu : chất liệu gì, nếu là trúc hay gỗ, nứa thì coi đã xử lý kỹ chưa…
      -Theo cao độ: cái này quan trọng, cao độ có đúng không, nếu có sai thi nhiều hay ít, nên kiểm tra thật kỹ tất cả các note, các note thông thường , các note cao lên tới đâu, các note bỏ ngón đặc biệt và nữa lổ có tốt hết chưa..
      - các tiêu chí khác như là âm có đẹp không, có tốn hơi không, có bí tiếng không, lên note cao và xuống note thấp có dể không, thực hiện các kĩ thuật có dể không và hiệu quả của kỷ thuật có cao không…
      Pác mới chơi nên mua sáo tầu thổi thử note cao và thấp, tiếng trong, đánh TK được note thấp nhất, lên được 2 đến 5 note của quãng 3 tùy tone sáo và khả năng thổi của pác, có sự phân biệt note Sib 2 và note Si 2 thường (có cây không thể nào chơi dc Sib 2). Giá khoảng 500k, sau này cũng không phải lâng cấp nữa, sáo tầu có màng rung thổi nghe rất hay
      2012 có vẻ rành về thứ này quá nhỉ, show thêm vài bài nữa cho anh em học tập với
      Xem nội qui box Hỏi đáp về điện tại đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=12077

2. Những thành viên đã cảm ơn lightingbolt vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 79 lần, trong 60 bài

Trích dẫn Gửi bởi lightingbolt Xem bài viết
      Đối diện BV Từ Dũ có cái đường Nguyễn Thiện Thuật (hình như vậy), vô đó mà kiếm, nhiều lắm.
      đi đường ng thi minh khai hở bác ! bác ở gần ko. dẫn em chọn dc ko? em cũng ko biết chọn ntn nữa . em mới thổi dc mấy bài

Cảm ơn
      383
      Được cảm ơn 550 lần, trong 392 bài

Trích dẫn Gửi bởi shang_wings Xem bài viết
      thank bác 2012 nha ! dân điện mình khô khan rồi. nên phải kiếm tý nghệ thuật còn tán gái chứ
      Pác tập thổi đê cố gắng sau này biểu diễn truyền cảm như bà Itteki Fukuhara người Nhật này
      [YOUTUBE]cuIy3L4zkDQ[/YOUTUBE]
      Đây cũng là lý do dùng sáo kép khi thay đổi note không cần đổi sáo như clip trên

5. Những thành viên đã cảm ơn 2012 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      39

bài này thổi gần bằng bà ấy rồi bác ở sg ko? chắc cũng thổi hay . anh em học hỏi kinh nghiệm tý 2012

7. Những thành viên đã cảm ơn shang_wings vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      383

2012 có vẻ rành về thứ này quá nhỉ, show thêm vài bài nữa cho anh em học tập với
      Ở chỗ em cũng có một club sáo trúc, gặp nhau vào tối thứ 5 hàng tuần. Em cũng mới chơi được hơn năm nay Lúc đầu mấy bà hàng xóm kiện cáo kinh quá, tìm được chỗ vắng vẻ để tập luyện rất khó. Nhưng sau 1 năm có vẻ thiện cảm hơn với tiếng sáo của em.
      Em trích dẫn bài cơ bản cho các pác mới làm quen với sáo:
      Căn bản về sáo trúc

Sáo trúc là nhạc khí thuộc bộ hơi của người Việt và nhiều Dân tộc khác. Sáo trúc dễ làm, dễ thổi, rất thông dụng được phổ biến rộng rãi trong đời sống hằng ngày.

Sáo trúc được làm bằng ống trúc hoặc ống nứa, nên chọn cây sáo lóng thẳng, làm bằng loại trúc già, một đầu có mấu hoặc được bịt kín. Sáo trúc có 1 lỗ thổi hình bầu dục ở phía đầu ống, thẳng hàng với lỗ thổi có 6 lỗ bấm (lỗ cao độ). Phía gần cuối ống sáo có 1 hay 2 lỗ hình tròn có tác dụng thoát hơi hoặc luồn dây tua màu để trang trí. Trong lòng ống sáo, gần lỗ thổi được bịt chặt bởi một mẩu gỗ mềm. Nút chặn (mẩu gỗ) này phải thật khít với lòng ống nhưng lại có thể đẩy lui đẩy tới để điều chỉnh độ cao thấp ở sáo khi cần thiết.

Ống sáo có đường kính lớn, dài thì âm thanh có độ trầm, thấp. Ống sáo có đường kính nhỏ, ngắn thì âm thanh có độ cao, đanh. Cỡ ống to nhỏ, dài ngắn khác nhau đã tạo ra sự khác nhau về cao độ và hình thành các loại sáo như Sáo Ðô : từ Ðô1 đến Ðô3 ; Sáo Sol thấp : từ Sol đến Sol2 ; Sáo Sol cao : từ Sol1 đến Sol3 … Có tên gọi như vậy được hiểu là cây sáo đó có nốt thấp nhất (khi bịt kín 6 lỗ cao độ) âm phát ra bằng nốt Đô, nốt Sol …Âm thanh Sáo trúc vui tươi, mượt mà, trong sáng, khỏe, vang xa, có âm vực rộng trên hai quãng tám.

Cách thổi sáo

Cách cầm sáo : Tay trái bấm ba lỗ trên, tay phải bấm ba lỗ dưới, ngón út của hai tay bấm vào thân sáo cùng với hai ngón cái tạo thành điểm tựa giữ cho sáo vững chắc.

Cách đặt môi : Sáo được nằm ngang, đặt lỗ thổi lên môi, cánh tay trái nâng cao về phía trước, cánh tay phải nâng ngang, hai khuỷu tay không khép vào nách.

Tư thế thổi sáo

- Tư thế đứng : Đứng thẳng, hai bàn chân cách nhau khoảng 15 – 20 cm, hai chân thẳng đều, mắt nhìn thẳng về phía trước

- Tư thế ngồi : Lưng thẳng, hai chân không vắt chéo.

Kỹ thuật thổi sáo

Sáo trúc có các kỹ thuật như lấy hơi, rung hơi, đánh lưỡi, vuốt hơi, nhấn hơi… các kỹ thuật bấm như ngón vuốt, ngón lướt, ngón láy… Sáo trúc có khả năng diễn tấu nhanh, linh hoạt.

- Lấy hơi : Đây là kỹ thuật đầu tiên, rất quan trọng. Biết cách lấy hơi thì hơi khoẻ, thổi được dài, thổi sáo không mệt. Cách lấy hơi này được gọi là lấy hơi bụng.

- Vuốt hơi : là thổi hơi làm cho âm thanh nào đó cao dần lên hay thấp dần xuống, đưa ngón tay lần lượt mở từ một nốt thấp lên cao hoặc từ cao xuống thấp sẽ tạo cho người nghe một âm thanh mềm mại, lả lướt.

- Láy : còn gọi là luyến hơi tức là thổi một hơi liền trong khi ngón tay bấm nhiều lỗ, có tác dụng làm cho nét nhạc mềm mại, nối liền nhau, không bị ngắt quãng. Láy tức là thổi phớt qua thật nhanh một âm phụ.

- Láy rền: Láy rền là cách sử dụng ngón tay đập trên lỗ sáo nhiều lần và thật nhanh.

- Rung : có nghĩa là thổi hơi từ trong cuống họng đưa ra từ mạnh đến nhẹ và từ nhẹ đến mạnh, liên tục để cho âm thanh nghe như gợn sóng và thoang thoảng.

- Ðánh lưỡi : tức là dùng đầu lưỡi đóng mở để luồng hơi bị đứt đoạn khi ta dùng đầu lưỡi đánh thật nhẹ vào khe hở giữa hai môi (không nên dùng sức của toàn lưỡi).

+ Ðánh lưỡi đơn : nhờ đầu lưỡi chận hơi gần lỗ thổi để tiếng Sáo dễ kêu tròn, khi đọc ta có những tiếng tương tự như ( t ) ví dụ : đồ = tồ

+ Ðánh lưỡi kép : dùng đầu lưỡi và đuôi lưỡi. Ðầu lưỡi là chỗ đập vào răng khi nói tiếng "tô" hay "tê" Ðuôi lưỡi là chỗ chạm vào hàm trên khi ta nói "cô" hay "ka" Khi nói "tô cô" hay "tê ka" cần nói thật nhanh và ngắt ngay.

Sưu tầm

9. Những thành viên đã cảm ơn 2012 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      39

bác ở chỗ nào? tham gia với cho vui

Cảm ơn
      383

bài này thổi gần bằng bà ấy rồi bác ở sg ko? chắc cũng thổi hay . anh em học hỏi kinh nghiệm tý 2012
      Nếu vậy pác cao thủ roài Em cách pác xa lắm, nhưng nếu có cơ hội vào nhất định sẽ tìm pác để giao lưu hai miền nam bắc
      P/S: Nếu vào, ngày thì ở khu Đồng Xoài Q.Tân Bình, tối Chung Cư Miếu Nổi - Bình Thạnh. không biết pác có gần 2 chỗ đó không.

Cảm ơn
      39

Trích dẫn Gửi bởi 2012 Xem bài viết
      Nếu vậy pác cao thủ roài Em cách pác xa lắm, nhưng nếu có cơ hội vào nhất định sẽ tìm pác để giao lưu hai miền nam bắc
      P/S: Nếu vào, ngày thì ở khu Đồng Xoài Q.Tân Bình, tối Chung Cư Miếu Nổi - Bình Thạnh. không biết pác có gần 2 chỗ đó không.
      hơi xa nhỉ . hi vọng dc hội ngộ. hồi bé chăn trâu thổi sáo. chứ có biết nốt nhạc nào đâu. cũng tham gia văn nghệ xã phường thôi.

13. Những thành viên đã cảm ơn shang_wings vì bài viết hữu ích:

Địa chỉ
      Đồng Nai
      Cảm ơn
      303
      Được cảm ơn 676 lần, trong 398 bài

đi đường ng thi minh khai hở bác ! bác ở gần ko. dẫn em chọn dc ko? em cũng ko biết chọn ntn nữa . em mới thổi dc mấy bài
      Bạn lên gôgle máp sẽ thấy ngay ấy mà. Còn chọn sáo thì chắc nhờ 2012 đi, có vẻ đó là pro thiệt đó, mình chỉ biết thổi sơ sơ, tự mày mò học nên chẳng có lý thuyết gì cả
      +++---o0o---+++
      Bà xã tặng cho cây sáo nhân sinh nhật, bà xã không biết, mua nhằm cây sáo tông trầm, báo hại không thể nào thổi được những bài tông cao, đúng là xui.

Đành phải xài, sáo xịn mà, bỏ uổng.
      Xem nội qui box Hỏi đáp về điện tại đây:
      http://webdien.com/d/showthread.php?t=12077

15. The Following 2 Users Say Thank You to lightingbolt For This Useful Post:

Cảm ơn
      383

Bà xã tặng cho cây sáo nhân sinh nhật, bà xã không biết, mua nhằm cây sáo tông trầm, báo hại không thể nào thổi được những bài tông cao, đúng là xui.

Đành phải xài, sáo xịn mà, bỏ uổng.
      Ngưỡng mộ pà xã pác thật nhất pác còn giề
      Mới tập chơi cây sáo đô cho dễ sau đó sang sáo la trầm, các tone sáo trầm khác cần có thời gian dài để làm quen mới thổi được. Nhưng cơ bản là theo tùy theo sở thích của người chơi sáo. Tốt nhất là thổi sao cho hay sao cho thể hiện được tình cảm dù chỉ là một bài đơn giản nhưng dẫn dắt người nghe đi vào giai điệu ngọt ngào của bản nhạc đó.
      Em có cây tone la trầm thích hợp những bài buồn, nghe cũng hút hồn lắm

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook