• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
    Kết quả 1 đến 10 của 13
      Địa chỉ
      Hà Nội
      Cảm ơn
      919
      Được cảm ơn 62 lần, trong 54 bài

Mặc định Cho em hỏi về dây E

Dây E trong điện là dây gì vì em chỉ nghe nói đến dây L và dây N ?tại sao chỉ có điện 1 pha và 3 pha mà không có 2 pha hay 4 pha ?điện 1 pha sao lại có 3 dây và 3 pha lại có 4 dây thì 1 dây đó có tác dụng gì vậy ?mình tự quy định dây âm, dương chứ không cần dựa vào màu sắc phải không các anh ?.Mong các anh giải đáp giúp em nhé !

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

2. Những thành viên đã cảm ơn T_dragon vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Mặc định Ðề: Cho em hỏi về dây E

Trích dẫn Gửi bởi T_dragon Xem bài viết
      Dây E trong điện là dây gì vì em chỉ nghe nói đến dây L và dây N ?tại sao chỉ có điện 1 pha và 3 pha mà không có 2 pha hay 4 pha ?điện 1 pha sao lại có 3 dây và 3 pha lại có 4 dây thì 1 dây đó có tác dụng gì vậy ?mình tự quy định dây âm, dương chứ không cần dựa vào màu sắc phải không các anh ?.Mong các anh giải đáp giúp em nhé !
      Dây E được gọi là dây mass nó được lấy từ 1 dây dẫn được nối trực tiếp với đất nó có tác dụng bảo vệ khi có dòng điện rò từ những thiết bị được làm bằng kim loại để an toàn cho người chạm vào thiết bị mà chẳng may có dòng điện rò.Còn dây L chính là dây nóng hay gọi là dây pha và dây N là dây nguội hay gọi là dây trung tính được lấy từ trung tính của MBA,để có điện áp 1 pha thì bắt buộc phải dùng dây N với dây pha sẽ cho điện áp 1 pha.Điện 1 pha chỉ có 1 dây với 1 dây N thôi,còn điện 3 pha thì chỉ dùng cho các thiết bị dử dụng điện 3 pha ví dụ như động cơ 3 pha....đặc biệt là không có thiết bị nào sử dụng điện 2 pha,trường hợp 4 dây là chỉ có 3 dây pha với 1 dây N được lấy từ MBA 3 pha có 3 đầu dây ra và 1 dây được lấy từ dây trung tính được gọi là dây N với mục đích nếu sử dụng thiết bị 3 pha thì không cần dây N và nếu sử dụng thiết bị 1 pha(là những thiết bị mà bạn sử dụng hàng ngày như quạt,đèn,tủ lạnh,tivi.....)và cuối cùng là dây trung tính này phải được nối đất trực tiếp để khi có ngắn mạch thì dòng sẽ lớn và lúc này các thiết bị bảo vệ như aptomat,cầu chì sẽ làm việc an toàn cho cả người và thiết bị.Nếu như không nối đất dây N thì khi ngắn mạch sẽ rất nguy hiểm cho thiết bị vì lúc này điện áp sẽ tăng rất cao ảnh hưởng đến cách điện dễ gây cháy nổ....Vài điều cùng bạn có gì thiếu sót xin giúp đỡ!
      Ah quên nữa để phân biệt dây âm duơng không nên nhìn vào màu sắc mà cần phải cẩn thận nhất là nên dùng bút thử điện nha bạn.Dây nào đèn sáng là dương không sáng đèn là âm.Trường hợp cả 2 dây cùng sáng đèn là thiết bị sẽ không hoạt động vì thiếu N,có thể dây N(dây âm) bị lỏng hoặc bị sút ra khỏi aptomat hay cầu dao tổng

4. Những thành viên đã cảm ơn diencungcap vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      10
      Được cảm ơn 44 lần, trong 29 bài

Như nhời bác diencungcap nói ở trên đếy.... quá chuẩn luôn !
      Thấy bạn cũng được thanks nhiu lần mà bạn lại hỏi toàn câu buồn cười thế ....
      Những câu bạn hỏi toàn là lí thuyết sơ cấp của nghành điện mà..... loãng wa l-)

6. Những thành viên đã cảm ơn Jack.20 vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

hihi e mới vào nghề đọc dc lời bác điencungcap nói e ngộ ra dc nhiều điều.các bác cho e hỏi luôn : Bác nào chỉ e cach cài đặt chế độ hẹn giờ bật tắt của tủ điều hòa trung tâm dc ko ah.e mới bước chân vào nghề nhờ các bác chỉ hộ e.thanks các bác nhiều

Cảm ơn
      0

bác diencungcap nói đúng rồi chỉ có một chỗ là ngắn mạch thì dòng tăng chứ ko phải áp tăng đâu bác ah !

9. The Following 2 Users Say Thank You to hoaphan For This Useful Post:

Địa chỉ
      Binh Thanh
      Cảm ơn
      39
      Được cảm ơn 210 lần, trong 58 bài

Theo kinh nghiệm của mình thì thế này:

1. E (Earth) hay còn gọi là PE (Protection Earth), dân điện gọi là dây "te" là dây nối đất thiết bị.

2. Điện có 1 phase, 2 phase, 3 phase nhưng không có 4 phase vì ngành điện chưa nghĩ ra phải xài ở chổ nào.

3. Điện 1 phase có 3 dây là 1L (line) + 1N (Neutral) dân điện gọi là dây "nguội" + 1PE

4. Điện 3 phase có 5 dây là 3L (1R+1Y+1B) + 1N + 1PE

5. Nếu như đã đi thi công thì phải quy định màu sắc. Nếu là 1 phase thì dây L có các màu đỏ (R), xanh dương (B), vàng (Y), dây N có màu đen và dây PE có màu Xanh lá/Vàng (Y/G).

Nếu là 3 phase thì sẽ quy định màu đỏ (R) pha A, màu vàng (Y) pha B và màu xanh dương (B) pha C. Màu đen là N, màu G/Y là dây PE.

Kinh nghiệm hạn hẹp chỉ biết có nhiêu đó.
      Tran Dao Trading and Engineering Co., Ltd

11. The Following 2 Users Say Thank You to Tran Minh Luan For This Useful Post:

Cảm ơn
      131
      Được cảm ơn 14 lần, trong 14 bài

Trích dẫn Gửi bởi hoaphan Xem bài viết
      bác diencungcap nói đúng rồi chỉ có một chỗ là ngắn mạch thì dòng tăng chứ ko phải áp tăng đâu bác ah !
      Bác chưa đọc kỹ rồi,mình có nói là khi không nối đất dây N thì ngắn mạch xảy ra(chạm đất 1 pha) thì dòng giảm nhưng áp sẽ tăng và các thiết bị chỉ làm việc ở điện áp pha nhưng khi sự cố thì phải chịu áp dây(theo nguyên lý của trung tính cách đất)phá hỏng cách điện làm hỏng thiết bị

13. Những thành viên đã cảm ơn diencungcap vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      3

UP lên nào

Cảm ơn
      4
      Được cảm ơn 0 lần, trong 0 bài

Bài viết rất hay và bổ ích :)

Cảm ơn
      20
      Được cảm ơn 35 lần, trong 33 bài

Bác này giống mình . hồi mới ra trường không biết dây đó là gì. hehe
      nvtuan2005@gmail.com
      0975490859

17. Những thành viên đã cảm ơn tuandhdt3 vì bài viết hữu ích:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ