• Webdien.com - Cầu nối dân điện

1. [HOT] - Webdien đang tuyển các vị trí quản lý cao cấp

ntech.com.vn

• Kết quả 1 đến 6 của 6
      Cảm ơn
      5
      Được cảm ơn 3 lần, trong 3 bài

Mặc định Điện trở tiếp xúc mối nối

Mình search trên mạng thấy được có trang phát biểu về quản lý mối nối điện như sau: "Trước khi đưa vào vận hành phải có trị số tiếp xúc của tất cả mối nối. Điện trở của đoạn dây có mối nối không được lớn hơn 1,5 (1,2) lần đoạn dây có cùng chiều dài và tiết diện."
      Cho mình hỏi câu này đúng hay sai vậy ? Có thể cho mình biết quy định về vấn đề này nằm ở tiêu chuẩn nào không.
      Mình đem cái ghíp IPC đi thử nghiệm ở quatest3 để test điện trở tiếp xúc mối nối, nó chỉ thử nghiệm ra giá trị điện trở mà không kết luận gì, mình không biết cơ sở nào để xác định điện trở mối nối là đạt yêu cầu chưa.
      Xin chỉ giúp mình tài liệu qui định giá trị này.
      Cảm ơn mọi người.

--------------------------------------------------------------------------------
      Xem bài viết cùng chuyên mục:

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 4 bài

Mặc định Ðề: Điện trở tiếp xúc mối nối

Chào bạn , như đã trả lời bạn quy định của ngành điện là điện trở mối nối nhỏ hơn hoặc bằng 75% điện trở đoạn dây dẫn có chiều dài tương đương .Nhưng nếu bạn thử nghiệm chỉ tiêu này sẽ không bao giờ đạt . Nên mình mới nói bạn thử nghiệm chỉ tiêu ( Điện trở mối nối nhỏ hơn hoặc bằng 75% với đoạn dây dẫn 1 mét ) thì bên Quatest 3 sẽ thử nghiệm chỉ tiêu điện trở mối nối và so sánh với chỉ tiêu điện trở 1 mét dây dẫn mà bạn gắn vào IPC và lúc này sẽ ra là đạt . còn không Quatest sẽ đưa ra chỉ 2 tiêu đó và bạn tự so sánh mà như vậy sẽ không đúng ý của mình .

3. Những thành viên đã cảm ơn timhieudien vì bài viết hữu ích:

Cảm ơn
      5

bạn có văn bản tiêu chuẩn gì về con số 75% đó không, mình cần đưa ra để giải thích cho khách hàng, chứ nói không họ không chịu.
      Còn nữa mình nghĩ điện trở tại mối nối phải lớn hơn, chứ sao có thể nhỏ hơn được điện trở đoạn dây dẫn khi không có mối nối. Bạn giải thích chỗ này cho mình chút.
      Thanks !!!

Cảm ơn
      0
      Được cảm ơn 6 lần, trong 4 bài

Cái văn bản thì mình không có , nhưng trong hồ sơ thầu của điện lực TP.HCM hay bắt kỳ điện lực của miền trung nào , khi nói tới quy định về điện trở mối nối đều nói đến thông số này ví dụ : kẹp cáp nhôm , kẹp cáp đồng nhôm , ống nối dây dẫn .... còn điện trở mối nối nhỏ hơn là họ đảm bảo chất lượng của thiết bị nối nó tốt ( thông thường các chỗ nối đó hay bị tác động của thời tiết , cơ học trong quá trình vận hành nên sẽ dễ sinh ra tia lửa điện (phát nhiệt) . còn bình thường với IPC của sicame thì nó nằm ở khoảng 80-90% chiều dài tương đương . còn quy định nhỏ hơn 75% phải thử nghiệm ở điều kiện cực kỳ lý tưởng may ra mới đạt . Mình hỏi bạn thế này mình sẽ tư vấn bạn dễ hơn vì bạn hỏi hơi lan man .
      -Cái IPC này bạn thử để làm ji ?
      -Cấp cho DA NANG PC ( đấu thầu hay cung cấp cho công trình làm trên DA NANG PC ) ?
      Bạn trả lời mình 2 vấn đề đó mình sẽ tư vấn bạn kỹ hơn . Nếu mang mục đích tìm hiểu thì để anh em khác trả lời cùng , còn nếu để đối phó hoàn thành mục tiêu cấp hàng , nếu trả lời như thế này rất mất thời gian của bạn ( và tốn tiền đi thử nghiệm mà không đạt mục tiêu của bạn ).Gọi mình mình sẽ nói rõ cho bạn :0903364399

Cảm ơn
      5

cám ơn bạn, đại khái là thế này, bên mình bán cáp cho khách hàng tại Đà Nẵng, cáp bên mình thì cách điện dày 3,5mm, bên khách hàng thì nhất quyết chỉ sử dụng loại ghíp nối IPC cho trung thế mà chiều dày cách điện tối đa cho phép theo catalogue chỉ được 3mm. Giờ họ có thể không mua hàng vì lý do đó.
      Do đó bên mình và họ có ý kiến là đi thử nghiệm cái ghíp đó với cáp bên mình xem nó có đạt yêu cầu không.
      Mà biên bản thử nghiệm bên quatest3 chỉ cho kết quả mà không có kết luận đạt hay không, nên mình mới tìm các văn bản quy định tiêu chuẩn mối nối tiếp xúc điện để đưa ra cho người ta xem.
      Chứ các con số bạn đưa ra mình bik đó là kinh nghiệm bạn đã làm nhiều, nhưng có được văn bản quy định rõ ràng thì mới nói chuyện với khách hàng được.
      Cám ơn bạn đã nhiệt tình hỗ trợ giúp đỡ !!!

Cảm ơn
      201
      Được cảm ơn 65 lần, trong 44 bài

Mặc định Re: Ðề: Điện trở tiếp xúc mối nối

Trích dẫn Gửi bởi skullrock Xem bài viết
      cám ơn bạn, đại khái là thế này, bên mình bán cáp cho khách hàng tại Đà Nẵng, cáp bên mình thì cách điện dày 3,5mm, bên khách hàng thì nhất quyết chỉ sử dụng loại ghíp nối IPC cho trung thế mà chiều dày cách điện tối đa cho phép theo catalogue chỉ được 3mm. Giờ họ có thể không mua hàng vì lý do đó.
      Do đó bên mình và họ có ý kiến là đi thử nghiệm cái ghíp đó với cáp bên mình xem nó có đạt yêu cầu không.
      Mà biên bản thử nghiệm bên quatest3 chỉ cho kết quả mà không có kết luận đạt hay không, nên mình mới tìm các văn bản quy định tiêu chuẩn mối nối tiếp xúc điện để đưa ra cho người ta xem.
      Chứ các con số bạn đưa ra mình bik đó là kinh nghiệm bạn đã làm nhiều, nhưng có được văn bản quy định rõ ràng thì mới nói chuyện với khách hàng được.
      Cám ơn bạn đã nhiệt tình hỗ trợ giúp đỡ !!!

DNPC chuyên dùng ghíp nối cáp của SICAME/Pháp. Loại TTDC 28.... FA thì yêu cầu lớp cách điện của cáp tối đa là 3mm. Còn loại TTDC 45....FA thì lớp cách điện lớn nhất là 4.5mm. Nên cáp bên bạn có lớp cách điện dày 3.5mm thì đương nhiên sẽ ko tương ứng với ghíp TTDC 28....FA. Còn loại TTDC 45...FA sẽ đạt yêu cầu tuy nhiên giá rất đắt, DNPC không mua loại này!

Trả lời với tài khoản Facebook

Văn Võ Trạng Nguyên
    Hắc Hiệp Đại Chiến Thánh Bài 2
    Đặc Cảnh Diệt Ma
    Khử Ma Đạo Trưởng
    Cương Thi Diệt Tà
    Sự Hình Thành Của Đế Chế Mông Cổ
    NHỮNG KHOẢNH KHẮC ĐÁNG NHỚ CỦA GIẢI GOLF PHÚ MỸ HƯNG 2016